overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24
    OverclockZone Member hamterpsru's Avatar

Exclamation บอดAsus P5KPL-AM โอเวอร์คล๊อกได้ไหมคับ

พอดีผมมีCPU ตัวเก่านะคับเป็นเพนเทียม4 511 2.80 GHz /775 นะคับแล้วผมอยากจะO.C ซักหน่อยแต่เข้าไปดูในไบออสกับไม่มีหัวข้อ เกี่ยวกับการO.C อะคับ แต่ผมก้อเอากล่อ
    บอดมานั่งอ่านดู และคู่มือมันก้อบอกว่ารองรับO.C. ได้ แต่ไหมมันไม่มีในหัวข้อในไบออสละคับ หรือว่าผมควรจะเอาไปร้านดีคับให้เค้าทำให้ (แต่ร้านมันจะมีรับทำหรือป่าวคับแล้วค่ามือเท่าไร่กัน?) ใจจิงผมอยากจะลากไปซัก3.40 Ghz นะคับ แต่ดันไม่มีหัวข้อในไบออสนะคับ เวอร์ชั่นไปออสผมคือ 08.00.12 คับผมควรจะอัปเวอร์ชั่นมันปะคับมันถึงจะมีหัวข้อ O.C ในไบออสนะคับ ขอขอคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยผมนะคับขอให้รวยๆทุกท่านคับ...ขอบคุณคับ..*0*

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

เปลี่ยนเถอะครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ลากได้พอเป็นกระสัย

OverclockZone Member Ewood's Avatar

ถ้าจำไม่ผิดบอร์ดตัวนี้มันจะให้เลือกเป็นเปอร์เซนต์เลยครับว่าเราจะลากไปเท่าไหร่
    เคยปรับสูงสุดได้แค่ 15 เปอร์เซนต์

OverclockZone Member peaindie's Avatar
    เจียงใหม่คัป ^_^"

เท่าที่ผมใช้มามันลากบ่อได้

OverclockZone Member hamterpsru's Avatar

เ้่อ่อแล้วถ้ามันทำไม่ได้เอาโปรแกรมทำแทนไปออสได้ไหมคับ แล้วมีโปรแกรมไรมั่งคับทุกท่านที่เคยใช้มาแล้วสอนวิธีผมด้วยนะคับ เอาเว็บโหลดลงด้วยนะคับผมจะลองใช้ดูคับ

OverclockZone Member keekapom99's Avatar

บอร์ดตัวนี้ ลากได้นะครับ แต่ไม่มากเท่าไร
    ปรับ manual ละลากเอาเองเลยครับ อย่าเอาแบบ เป็น % นะ ไม่ไม่ค่อยไป

แล้วมันอยู่ในหัวข้อไดของไปออสคับ ผมจนปัญญาจิงๆคับหาไม่เจอเลยคับ อยากจะลองทำดูมือใหม่หัดO.C นะคับ
    ช่วยบอกหน่อยคับทุกท่าน

5555+ ในที่สุดผมก้อลากได้แล้ว จาก 2.80 เป้น 3.63 GHz คับ สุดแล้วคับ ขอบคุณมากนะคับ ตอนนี้เร็วมากมายเล่นเกมหนักๆลื่นหัวแตกคับ555+

OverclockZone Member axelakkorn's Avatar

Quote Originally Posted by hamterpsru View Post
    5555+ ในที่สุดผมก้อลากได้แล้ว จาก 2.80 เป้น 3.63 GHz คับ สุดแล้วคับ ขอบคุณมากนะคับ ตอนนี้เร็วมากมายเล่นเกมหนักๆลื่นหัวแตกคับ555+
    สอนมั่งคร้าบ

ได้เรยคับนี่แบบเสถียรนะคับไฟนิ่งเลย*0* ยินดีสอนให้คับ

OverclockZone Member

โพสแรก ก็ขอถามเลย

จริงๆแอบอ่านมาหลายปี วันนี้เกิดอยากถามขึ้นมาครับ

เลยสมัคร เข้ามาเพื่อถามโดยเฉพาะเลย

ผมก็มีบอร์ดรุ่นนี้เหมือนกัน ใส่ E7200 อยู่

แรมเป็น kingston ธรรมดาๆ 2GB x1 / 800

ผมก็ OC ใช้มาพักใหญ่แล้ว โดยไม่ได้ปรับอะไรเองเลย

-ใช้ โปรไฟล์ของบอร์ด ตั้งได้สูงสุดที่ 15%

ตอนนี้วิ่งอยู่ที่ 2908GHz นิ่งที่สุดที่ตรงนี้ อุณ Max 55 พัดลมเดิมๆ เคส GVIEW ธรรมดาๆ

รันโปรแกรม ข้ามวัน ข้ามคืน ไม่เคยมีปัญหาอะไร ไม่มีค้าง ไม่มีจอฟ้า ไม่มีรีบูท

-เคยลองเอาไปที่ 20% วิ่ง 3043GHz ไม่นิ่ง รันอะไรทิ้งไว้นานๆ ชอบกลับมาอยู่ที่หน้า Log in

-ถ้าตั้งเป็น OC 30% เปิดไม่ิติดเลย

ตอนนี้ผมอยากลอง OC มันให้ไปไกลกว่านี้อีกหน่อย คงต้องปรับแบบ Manual

แ่ต่บอร์ดรุ่นนี้ มันปรับ Dram : FSB Ratio ไม่ได้

ตอนนี้มันอยู่ที่ 3:2 (12:8)

ผมดูที่ OC 15% แรมมันไปที่ 460 นิ่งที่สุดตรงนี้ (แรมบัส 800)

่ที่ OC 20% แรมมันไปที่ 480 จะทำงานหนักๆ ต่อเนื่องนานๆไม่ได้ มันจะแอบรีบูทเองทุกที

ลองปรับ manual จากหลายๆตำรา หลายๆบอร์ด ก็ไม่ขึ้นไปกว่านี้ 2.9GHz จะเพราะผมปรับแรมไม่ได้รึเปล่า

ทีนี้ มาถึงคำถามครับ

ถ้าผมจะไม่พยายามปรับ Manual ละ เอาง่ายๆเลย ผมไปซื้อแรม G.Skill 2x2G /BUS 1066 มาใส่เลย จะทำให้มัน ไปได้ไกลกว่า 15% มั้ยครับ

ตอนนี้บอร์ด ยังปรับได้อีกสองระดับ 20% , 30% คำณวนคร่าวๆ แบบปรับ อัตราทดแรมไม่ได้

ที่ 15% FSB 306 : Dram 460
    ที่ 20% FSB 320 : Dram 480
    ที่ 30% FSB 346 : Dram 520

แบบนี้ แบบไม่ต้องปรับอะไรเลย 30% พอจะเป็นไปได้มั้ยครับ แรม 1066

แล้วถ้าปรับหน่อย แต่คงปรับที่ แรมไม่ได้ แต่อยากลอง FSB 400 : Dram 600

จะเป็นไปได้มั้ยครับ

เก็บข้อมูล ก่อนลงทุนซื้อแรมครับ

ขอบคุณทุกท่าน สำหรับทุกๆคำแนะนำครับ

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

Quote Originally Posted by Witz-CNX View Post
    โพสแรก ก็ขอถามเลย

จริงๆแอบอ่านมาหลายปี วันนี้เกิดอยากถามขึ้นมาครับ

เลยสมัคร เข้ามาเพื่อถามโดยเฉพาะเลย

ผมก็มีบอร์ดรุ่นนี้เหมือนกัน ใส่ E7200 อยู่

แรมเป็น kingston ธรรมดาๆ 2GB x1 / 800

ผมก็ OC ใช้มาพักใหญ่แล้ว โดยไม่ได้ปรับอะไรเองเลย

-ใช้ โปรไฟล์ของบอร์ด ตั้งได้สูงสุดที่ 15%

ตอนนี้วิ่งอยู่ที่ 2908GHz นิ่งที่สุดที่ตรงนี้ อุณ Max 55 พัดลมเดิมๆ เคส GVIEW ธรรมดาๆ

รันโปรแกรม ข้ามวัน ข้ามคืน ไม่เคยมีปัญหาอะไร ไม่มีค้าง ไม่มีจอฟ้า ไม่มีรีบูท

-เคยลองเอาไปที่ 20% วิ่ง 3043GHz ไม่นิ่ง รันอะไรทิ้งไว้นานๆ ชอบกลับมาอยู่ที่หน้า Log in

-ถ้าตั้งเป็น OC 30% เปิดไม่ิติดเลย

ตอนนี้ผมอยากลอง OC มันให้ไปไกลกว่านี้อีกหน่อย คงต้องปรับแบบ Manual

แ่ต่บอร์ดรุ่นนี้ มันปรับ Dram : FSB Ratio ไม่ได้

ตอนนี้มันอยู่ที่ 3:2 (12:8)

ผมดูที่ OC 15% แรมมันไปที่ 460 นิ่งที่สุดตรงนี้ (แรมบัส 800)

่ที่ OC 20% แรมมันไปที่ 480 จะทำงานหนักๆ ต่อเนื่องนานๆไม่ได้ มันจะแอบรีบูทเองทุกที

ลองปรับ manual จากหลายๆตำรา หลายๆบอร์ด ก็ไม่ขึ้นไปกว่านี้ 2.9GHz จะเพราะผมปรับแรมไม่ได้รึเปล่า

อาจเป็นเพราะแรมวิ่งตามบัส cpu ไม่ไหวครับ จำเป็นต้องทดแรมต่ำลงมา

ทีนี้ มาถึงคำถามครับ

ถ้าผมจะไม่พยายามปรับ Manual ละ เอาง่ายๆเลย ผมไปซื้อแรม G.Skill 2x2G /BUS 1066 มาใส่เลย จะทำให้มัน ไปได้ไกลกว่า 15% มั้ยครับ

ตอนนี้บอร์ด ยังปรับได้อีกสองระดับ 20% , 30% คำณวนคร่าวๆ แบบปรับ อัตราทดแรมไม่ได้

ที่ 15% FSB 306 : Dram 460
    ที่ 20% FSB 320 : Dram 480
    ที่ 30% FSB 346 : Dram 520

แบบนี้ แบบไม่ต้องปรับอะไรเลย 30% พอจะเป็นไปได้มั้ยครับ แรม 1066

ไปได้แน่นอนครับ

แล้วถ้าปรับหน่อย แต่คงปรับที่ แรมไม่ได้ แต่อยากลอง FSB 400 : Dram 600

จะเป็นไปได้มั้ยครับ

อาจจะไปได้ถ้า ใส่ไฟแรม หรือปรับ cl

เก็บข้อมูล ก่อนลงทุนซื้อแรมครับ

ขอบคุณทุกท่าน สำหรับทุกๆคำแนะนำครับ

ท่านอาจจะไม่ต้องจำเป็นซื้อแรมใหม่ก็ได้ครับ

อาศัยการทดแรมช่วยเอา

ตัวอย่าง .. เล่นที่ บัส 400 ทด 1:1 แรมก็จะวิ่งตามสเปคพอดี

Talking

Quote Originally Posted by okinava30 View Post
    ท่านอาจจะไม่ต้องจำเป็นซื้อแรมใหม่ก็ได้ครับ

อาศัยการทดแรมช่วยเอา

ตัวอย่าง .. เล่นที่ บัส 400 ทด 1:1 แรมก็จะวิ่งตามสเปคพอดี
    ปัญหาคือ บอร์ดมันเหมือนจะทดแรมไม่ได้น่ะครับ

หาไม่เจอ ลอง search support ของ asus ดู ก็เหมือนจะได้คำตอบว่า บอร์ด asus ไม่มีให้ปรับ

Dram : FSB Ratio ครับ

หรือใครพอจะแนะนำได้ ว่าต้องปรับตรงไหน ยังงัยครับ

ถ้าปรับไม่ได้จริงๆ คงต้องหาบอร์ด หรือ แรม มาลอง

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

ถ่ายหน้าไบออสมาใหู้ดูหน่อยครับ

OverclockZone Member phoungphen.t's Avatar
    บ้านแพ้ว โชคชัย4

Quote Originally Posted by Witz-CNX View Post
    ปัญหาคือ บอร์ดมันเหมือนจะทดแรมไม่ได้น่ะครับ

หาไม่เจอ ลอง search support ของ asus ดู ก็เหมือนจะได้คำตอบว่า บอร์ด asus ไม่มีให้ปรับ

Dram : FSB Ratio ครับ

หรือใครพอจะแนะนำได้ ว่าต้องปรับตรงไหน ยังงัยครับ

ถ้าปรับไม่ได้จริงๆ คงต้องหาบอร์ด หรือ แรม มาลอง

ลองดูครับ

ตันที่แรมครับ บอร์ดทดแรมต่ำไม่ได้ แล้วบอร์ดตัวนี้ก็วิ่งได้ไม่เกินบัส 350

แนะนำถ้าจาเปลี่ยนแรม เปลี่ยนบอร์ดใหม่ดีกว่าครับ

Smile

Quote Originally Posted by phoungphen.t View Post
    ลองดูครับ

ตันที่แรมครับ บอร์ดทดแรมต่ำไม่ได้ แล้วบอร์ดตัวนี้ก็วิ่งได้ไม่เกินบัส 350

แนะนำถ้าจาเปลี่ยนแรม เปลี่ยนบอร์ดใหม่ดีกว่าครับ
    ครับ ถ้าไปได้แค่ 350 สงสัย หาบอร์ดดีดีมือสองมาเล่นดีกว่า คงคุ้มกว่าไปหาแรมดีดี

ครับ ถ้าไปได้แค่ 350 สงสัย หาบอร์ดดีดีมือสองมาเล่นดีกว่า คงคุ้มกว่าไปหาแรมดีดี

ถูกต้องครับ

ว่าแต่ท่าน oc โหดไหมครับ

Quote Originally Posted by okinava30 View Post
    ถูกต้องครับ

ว่าแต่ท่าน oc โหดไหมครับ
    ไม่โหดครับ เอาไปอีกนิดหน่อย ให้คุ้มค่าที่สุด เท่าที่ของมี

Q9400 @ 3.2 เพิ่ม FSB อย่างเดียว 333 >> 400 ก็ใช้ไม่เคยเต็ม 100% CPU สักที

E7200 @ 3.0 ไม่นิ่งก็ถอยมา 2.9 นิ่งดี แต่หลังๆนี่ เริ่มใช้ CPU ปริ่มๆ 100% เลยอยากลากไปอีกสักหน่อย

แค่นั้นเองครับ เพราะ บอร์ดก็เล่นถูกสุด แรมก็ kingston ธรรมดาๆ

อยากลองเอาไปไกลอีกหน่อยมันไม่ขยับ ก็เลยมาปรึกษานี่ละครับ

เผื่อเดินหาของมือสองไม่แพงมาเล่นได้น่ะครับ

OverclockZone Member phoungphen.t's Avatar
    บ้านแพ้ว โชคชัย4

มีการ์ดจอแยกป่าวครับ มีแนะนำ P31 หรือ P35 มือ2 บัส 500 + -

แต่ถ้าไม่ ออนบอร์ด G41 บัสก็จะตันพอๆกันอ่ะครับ -_-"

Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks