Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องมองไม่เห็น RAM ครับช่วยด้วย !!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องมองไม่เห็น RAM ครับช่วยด้วย !!!!!

ผมซื้อแรม DDRII 1G มาใส่ 2 แผง ครับ

แต่เครื่องยังเห็นเป็นแค่ 512*2 เหมือนเดิม

บอร์ดผมเป็นแบบ DDR+DDRII ครับ คือใส่ได้ทั้ง 2 แบบ มีแบบละ 2 slot

จะมีวิธียังไงทำให้มองเห็นเป็น ตัวละ 1G อย่างที่มันควรจะเป็นครับ

Originally posted by askener View Post
    ผมซื้อแรม DDRII 1G มาใส่ 2 แผง ครับ

แต่เครื่องยังเห็นเป็นแค่ 512*2 เหมือนเดิม

บอร์ดผมเป็นแบบ DDR+DDRII ครับ คือใส่ได้ทั้ง 2 แบบ มีแบบละ 2 slot

จะมีวิธียังไงทำให้มองเห็นเป็น ตัวละ 1G อย่างที่มันควรจะเป็นครับ
    ขอดูรูปตรงหน้า MEMORY + SPD ใน CPU Z หน่อยดิ

V

Comment

ครับผม

Comment

เนี่ยคับเห็น G เดียว

Comment

เอาDDR1ออกยังครับ

Comment

บอร์ดยี่ห้อกับรุ่นอะไรครับ

Comment

เอา DDR ออกเรียบร้อยแล้วครับใส่แต่ DDRII อย่างเดียวเลย

บอร์ด P5VDC-MX ของ ASUS ครับผม

Comment

ดูแล้ว ทุอย่างถูกต้อง CPU Z ก็เห็นเต็ม 2G
                แต่ไมวินโดวส์เห็นแค่ 1G หว่า
                งง เหมือนกัน ครับ 555+
                ต้องโทษวินโดวส์ ครับ
                ผมเคยใช้ ASUS VDC-X / P5L-MX ก็ใส่ 1G x 2 เหมือนกันก็เห็นเต็ม 2G นะ

Comment

Originally posted by askener View Post
                  เนี่ยคับเห็น G เดียว
                  เป็นไปได้หรือไม่ที่ Windows XP สามารถ Support DDR ใน CPU แบบ Celeron ได้ Maximum เพียง 1 GB .... ผมเคยมี Notebook Compaq Celeron M แต่ดัน support DDR ได้สูงสุด 1GB

sigpic

Comment

ลอง set default bios และก็ใส่แรม dd2 แผงเดียวดูครับ
                    กำ รูปขึ้นช้า สงสัยต้องหา windows ใหม่ละมั้ง
                    Last edited by 1two3; 1 Jul 2007, 11:27:50.

Comment

เเรมกี่ชิพครับ 512 ต้องใช้ 8 ชิพอย่างต่ำสำหรับบอร์ดนี้ ถึงจะขึ้นครบ เพราะบอร์ดไม่รองรับชิพเเรมเม็ดละ 128 ครับ มันรับได้สูงสุดเม็ดละ 64 ผมเคยเจอมาเเล้ววว

Comment

งั้นที่ดีที่สุดคือ " เปลี่ยนบอร์ด " ใช่ไหมครับ -3-

Comment

ลองอัพเดสไบออสดูครับ

Comment

Working...
                          X