overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member kibrain's Avatar

Default ข้อเทจจริงกับใส่battหรือเอาbattออกเวลาใช้งาน

มีหลายปากบอกว่า ถ้าใช้งานนานๆให้เอาแบ๊ตออกเพราะ มันจะเสื่อมคุณภาพไว

แต่ในความคิดผมว่า คอมพิวเตอร์ราคาขนาดนี้น่าจะมีวงจรตัดไฟไม่ให้ชาร์ตไฟตลอดจริงไหม

และถ้าเกิดถอดแบ๊ตออกแล้วทำงานเกิดไฟดับงานไม่หายหมดเลยหรอ ^^ พวกท่านคิดว่ายังไงกับเรื่องนี้

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

มีหลายทู้เเล้วละครับคำถามเเบบนี้ ลองเสิชดู ใส่ไว้เสื่อมเร็วกว่าครับเพราะเเบตรับความร้อนจากเครื่อง เเต่ถอดออกมันได้ไม่คุ้มเสียเลย สรุปเสียบคาไว้ดีสุด ชาตเต็มมันตัดเอง ถ้ากลัวมันเสื่อมมากนักเเนะนำว่าถอดเเช่ตู้เย็นเลยครับ

OverclockZone Member horakung's Avatar

ใส่ไว้เถิด ไฟตก คอมดับ HDDข้อมูลหาย แล้วจะได้แต่นั่งยิ้ม

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

ผมเอาแบตออกตลอดครับแต่แนะว่าใช้ UPS ผมใช้โน๊ตบุคมาหลายตัวแบตสามารถอยู่กับผมได้ถึง3ปี
    เพราะการเสียบไฟแต่ละครั้งจะนับ1cycle แบตทุกชนิดมี cycle กำหนดมาเมื่อใกล้หมด %ในการเก็บไฟก็จะลดลงไปเรื่อยๆจนกระทั้งไม่สามารถเก็บไฟได้ แบตผมใช้มา2ปียังเก็บได้90%

OverclockZone Member tumman's Avatar

ไม่รู้ ใช้ ibm มา 7 ปีแระไม่เคยถอด ก็ยังอยู่ได้ราวๆ 1 ชั่วโมง R50e

ได้เครื่องใหม่ acer มาใหม่เอี่ยม ใช้ไม่ถึง 3 เดือน แบตไม่เก็บไฟแระ ยอดเยี่ยม

OverclockZone Member chawin007's Avatar

ชอบเสียบคาไว้ เวลาเล่นจะได้ไม่เสียอารมณ์เวลา ไฟตก หรือ ดับ

OverclockZone Member tanwatana's Avatar

ผมชอบเสียบเข้าๆ ออกๆ คาไว้ไม่ชอบครับ

ป.ล. อย่างอื่นนะ ไม่ใช่แบต ที่คิดกันน่ะถูกแล้ว อิอิอิ

OverclockZone Member sajie's Avatar

Quote Originally Posted by baraqkak View Post
    ผมเอาแบตออกตลอดครับแต่แนะว่าใช้ UPS ผมใช้โน๊ตบุคมาหลายตัวแบตสามารถอยู่กับผมได้ถึง3ปี
    เพราะการเสียบไฟแต่ละครั้งจะนับ1cycle แบตทุกชนิดมี cycle กำหนดมาเมื่อใกล้หมด %ในการเก็บไฟก็จะลดลงไปเรื่อยๆจนกระทั้งไม่สามารถเก็บไฟได้ แบตผมใช้มา2ปียังเก็บได้90%
    กรุณาอย่าทำให้คนอื่นสับสนครับ

การที่จะครบ 1 รอบการชาจน์นั้น ไม่ใช่ว่าเสียบ 1 ครั้ง เท่ากับ 1รอบนะครับ

แต่การที่จะครบ 1 รอบนั้นก็คือ % ในการใช้งานครับ

ตัวอย่าง

สมมุติเหตุการณ์ใน 1 อาทิตย์

วันจันทร์ คุณใช้แบทไป 10 เปอร์เซ็น แล้วนำกลับมาชาจน์
    วันอังคาร์ คุณใช้แบทไป 10 เปอร์เซ็น แล้วนำกลับมาชาจน์
    วันพุธ คุณใช้แบทไป 10 เปอร์เซ็น แล้วนำกลับมาชาจน์
    วันพฤหัส คุณใช้แบทไป 10 เปอร์เซ็น แล้วนำกลับมาชาจน์
    วันศกร์ วันนี้งานหนักหน่อย ต้องออกไปพรีเซ็นต์งาน คุณใช้แบทไป 60 เปอร์เซ็น แล้วกลับมาชาจน์

สรุป เหตุการณ์

คือ ใน1อาทิตย์ที่ผ่านมานี้ คุณใช้แบทไป ครบ 100 เปอร์เซ็นพอ ฉนั้น คุณก็พึ่งใช้แบทไป 1 รอบการชาจน์ครับ

และอีกประการนึงก็คือ ที่ว่าถอดไว้จะได้ไม่เสือมไว

ทุกสิ่งทุกอย่างย่อมมีการเสื่อมสสารครับ เพราะฉนั้น คุณจะถอดแบทไว้ก็ใช่ว่ามันจะไม่เสื่อม

แบทก็เหมือนกับถ่านไฟฉายครับ ปล่อยไว้ประจุในแบทก็ยิ่งหมดลง สุดท้ายพอประจุมันไม่เหลือแล้วมันก็พังครับ

เพราะฉนั้นเอาเสียบไว้เถอะครับ ยังดีกว่าปล่อยทิ้งไว้ ขั้วทองแดงฝุ่นเกาะ นำไฟฟ้าไม่ได้พอดี
    Last edited by sajie; 19 Feb 2010 at 15:58:09.

OverclockZone Member sajie's Avatar

ขอเสริมอีกนิด

คุณเคยไปซื้อแบทเสริมไหมครับ เช่น แบทมือถือ แบทโน็ตบุ๊ค และแบทต่างๆ

เคยสังเกตุกันรึป่าวครับว่า คนขายต้องบอกว่า ต้องเอาไปชาจน์ กี่ชั่วโมงๆ

แบททุกก้อนนั้นเขามีการกระตุ้นมาให้เรียบร้อยแล้วนะครับ แต่ทำไมแบทมันไม่เต็มล่ะ?

คำตอบก็คือ ประจุไฟฟ้ามันเริ่มคลาย อย่างที่บอกไปครับ ไม่มีสิ่งใดที่ไม่เสื่อมสสาร

เพราะฉนั้นคุณจะถอดแบทออก หรือ คุณจะใส่ไว้ การเสือมของแบทมันก็ไม่แตกต่างกันเลย

ง่ายๆก็คือ ไม่คุ้มครับ เหมือนคอมตั้งโต๊ะดีๆ นี่เอง

OverclockZone Member chawin007's Avatar

เอาไปอ่านเลย

http://www.techxcite.com/2010/view/1426

OverclockZone Member kibrain's Avatar

ผมคิดเล่นๆ แบบ รถRCที่เคยเล่น ว่ายังไง ไฟฟ้าก็คลายประจุอยู่ดี ฉะนั้นเสียบไว้ จะกระตุ้นอยุ่เสมอ (มั้ง) จะได้ใช้นานๆ

OverclockZone Member OodZa_B's Avatar

ดัน ความรู้

OverclockZone Member elfff's Avatar

ของผมก็ไม่เคยถอดแบ็ตเล่นเลยคับ
    เคยเถียงกับเพื่อนอยู่คับเรื่องนี้^^
    เห็นมันถอดแบ็ตแล้วมัน ฮึ้ยยยย

OverclockZone Member popuri01816's Avatar

Quote Originally Posted by sajie View Post

การที่จะครบ 1 รอบการชาจน์นั้น ไม่ใช่ว่าเสียบ 1 ครั้ง เท่ากับ 1รอบนะครับ

แต่การที่จะครบ 1 รอบนั้นก็คือ % ในการใช้งานครับ

ตัวอย่าง

แบตเตอรี่ของเขาอาจะเป็นแบบเก่าอยู่มั้งคับ - -"

OverclockZone Member Yokboa's Avatar
    อยู่หลายที่ ทักมาก่อนครับ

ถอดไปเถอะ บ้านใครไม่เคยไฟตก
    เสียบแล้วเสื่อมเร็วกว่าแน่ๆ

พระราม 2 เอกชัย-บางบอน บางขุนเทียน

ไม่เคยถอดครับ ที่บ้านมี Compaq ใช้มา 5 ปี ไม่ถอดเลยครับ เดิม 2 ชั่วโมงกว่า ถึงตอนนี้ก็ 2 ชั่วโมงนิดหน่อย

อีกตัวนึง ASUS ก็ไม่ถอด เล่นกี่ที ก็ได้ ชั่วโมงครึ่งเหมือนเดิม เครื่องมันกินไฟเลยได้แค่นั้นแหละ

OverclockZone Member bammbamm's Avatar

ถ้าถอดไปแล้วจะใช้notebook ทำไม???

OverclockZone Member system-god's Avatar
    CiviL Engineering@KMUTT_

Quote Originally Posted by sajie View Post

ตัวอย่าง

สมมุติเหตุการณ์ใน 1 อาทิตย์

วันจันทร์ คุณใช้แบทไป 10 เปอร์เซ็น แล้วนำกลับมาชาจน์
    วันอังคาร์ คุณใช้แบทไป 10 เปอร์เซ็น แล้วนำกลับมาชาจน์
    วันพุธ คุณใช้แบทไป 10 เปอร์เซ็น แล้วนำกลับมาชาจน์
    วันพฤหัส คุณใช้แบทไป 10 เปอร์เซ็น แล้วนำกลับมาชาจน์
    วันศกร์ วันนี้งานหนักหน่อย ต้องออกไปพรีเซ็นต์งาน คุณใช้แบทไป 60 เปอร์เซ็น แล้วกลับมาชาจน์

สรุป เหตุการณ์

คือ ใน1อาทิตย์ที่ผ่านมานี้ คุณใช้แบทไป ครบ 100 เปอร์เซ็นพอ ฉนั้น คุณก็พึ่งใช้แบทไป 1 รอบการชาจน์ครับ

และอีกประการนึงก็คือ ที่ว่าถอดไว้จะได้ไม่เสือมไว

ทุกสิ่งทุกอย่างย่อมมีการเสื่อมสสารครับ เพราะฉนั้น คุณจะถอดแบทไว้ก็ใช่ว่ามันจะไม่เสื่อม

แบทก็เหมือนกับถ่านไฟฉายครับ ปล่อยไว้ประจุในแบทก็ยิ่งหมดลง สุดท้ายพอประจุมันไม่เหลือแล้วมันก็พังครับ

เพราะฉนั้นเอาเสียบไว้เถอะครับ ยังดีกว่าปล่อยทิ้งไว้ ขั้วทองแดงฝุ่นเกาะ นำไฟฟ้าไม่ได้พอดี

OverclockZone Member

อย่าถอดเลยครับมีประสบการณ์ตรงจากสินค้าชนิดอื่น (เครื่องเล่น DVD แบบพกพา) ถอดเข้าถอดออกบ่อยๆมันทำให้เขี้ยวล้อคหักน่ะครับ เพราะมันถูกออกแบบมาให้เสียบคาไว้แบบนั้น และเวลาย้ายที่ในการเล่นใส่แบตอยู่ก็สะดวกกว่าครับ

OverclockZone Member nood2524's Avatar

up

Bookmarks

Bookmarks