Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้อเทจจริงกับใส่battหรือเอาbattออกเวลาใช้งาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้อเทจจริงกับใส่battหรือเอาbattออกเวลาใช้งาน

มีหลายปากบอกว่า ถ้าใช้งานนานๆให้เอาแบ๊ตออกเพราะ มันจะเสื่อมคุณภาพไว

แต่ในความคิดผมว่า คอมพิวเตอร์ราคาขนาดนี้น่าจะมีวงจรตัดไฟไม่ให้ชาร์ตไฟตลอดจริงไหม

และถ้าเกิดถอดแบ๊ตออกแล้วทำงานเกิดไฟดับงานไม่หายหมดเลยหรอ ^^ พวกท่านคิดว่ายังไงกับเรื่องนี้

มีหลายทู้เเล้วละครับคำถามเเบบนี้ ลองเสิชดู ใส่ไว้เสื่อมเร็วกว่าครับเพราะเเบตรับความร้อนจากเครื่อง เเต่ถอดออกมันได้ไม่คุ้มเสียเลย สรุปเสียบคาไว้ดีสุด ชาตเต็มมันตัดเอง ถ้ากลัวมันเสื่อมมากนักเเนะนำว่าถอดเเช่ตู้เย็นเลยครับ

Comment

ใส่ไว้เถิด ไฟตก คอมดับ HDDข้อมูลหาย แล้วจะได้แต่นั่งยิ้ม

Comment

ผมเอาแบตออกตลอดครับแต่แนะว่าใช้ UPS ผมใช้โน๊ตบุคมาหลายตัวแบตสามารถอยู่กับผมได้ถึง3ปี
        เพราะการเสียบไฟแต่ละครั้งจะนับ1cycle แบตทุกชนิดมี cycle กำหนดมาเมื่อใกล้หมด %ในการเก็บไฟก็จะลดลงไปเรื่อยๆจนกระทั้งไม่สามารถเก็บไฟได้ แบตผมใช้มา2ปียังเก็บได้90%

Comment

ไม่รู้ ใช้ ibm มา 7 ปีแระไม่เคยถอด ก็ยังอยู่ได้ราวๆ 1 ชั่วโมง R50e

ได้เครื่องใหม่ acer มาใหม่เอี่ยม ใช้ไม่ถึง 3 เดือน แบตไม่เก็บไฟแระ ยอดเยี่ยม

Comment

ชอบเสียบคาไว้ เวลาเล่นจะได้ไม่เสียอารมณ์เวลา ไฟตก หรือ ดับ

Comment

ผมชอบเสียบเข้าๆ ออกๆ คาไว้ไม่ชอบครับ

ป.ล. อย่างอื่นนะ ไม่ใช่แบต ที่คิดกันน่ะถูกแล้ว อิอิอิ

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
                ผมเอาแบตออกตลอดครับแต่แนะว่าใช้ UPS ผมใช้โน๊ตบุคมาหลายตัวแบตสามารถอยู่กับผมได้ถึง3ปี
                เพราะการเสียบไฟแต่ละครั้งจะนับ1cycle แบตทุกชนิดมี cycle กำหนดมาเมื่อใกล้หมด %ในการเก็บไฟก็จะลดลงไปเรื่อยๆจนกระทั้งไม่สามารถเก็บไฟได้ แบตผมใช้มา2ปียังเก็บได้90%
                กรุณาอย่าทำให้คนอื่นสับสนครับ

การที่จะครบ 1 รอบการชาจน์นั้น ไม่ใช่ว่าเสียบ 1 ครั้ง เท่ากับ 1รอบนะครับ

แต่การที่จะครบ 1 รอบนั้นก็คือ % ในการใช้งานครับ

ตัวอย่าง

สมมุติเหตุการณ์ใน 1 อาทิตย์

วันจันทร์ คุณใช้แบทไป 10 เปอร์เซ็น แล้วนำกลับมาชาจน์
                วันอังคาร์ คุณใช้แบทไป 10 เปอร์เซ็น แล้วนำกลับมาชาจน์
                วันพุธ คุณใช้แบทไป 10 เปอร์เซ็น แล้วนำกลับมาชาจน์
                วันพฤหัส คุณใช้แบทไป 10 เปอร์เซ็น แล้วนำกลับมาชาจน์
                วันศกร์ วันนี้งานหนักหน่อย ต้องออกไปพรีเซ็นต์งาน คุณใช้แบทไป 60 เปอร์เซ็น แล้วกลับมาชาจน์

สรุป เหตุการณ์

คือ ใน1อาทิตย์ที่ผ่านมานี้ คุณใช้แบทไป ครบ 100 เปอร์เซ็นพอ ฉนั้น คุณก็พึ่งใช้แบทไป 1 รอบการชาจน์ครับ

และอีกประการนึงก็คือ ที่ว่าถอดไว้จะได้ไม่เสือมไว

ทุกสิ่งทุกอย่างย่อมมีการเสื่อมสสารครับ เพราะฉนั้น คุณจะถอดแบทไว้ก็ใช่ว่ามันจะไม่เสื่อม

แบทก็เหมือนกับถ่านไฟฉายครับ ปล่อยไว้ประจุในแบทก็ยิ่งหมดลง สุดท้ายพอประจุมันไม่เหลือแล้วมันก็พังครับ

เพราะฉนั้นเอาเสียบไว้เถอะครับ ยังดีกว่าปล่อยทิ้งไว้ ขั้วทองแดงฝุ่นเกาะ นำไฟฟ้าไม่ได้พอดี
                Last edited by sajie; 19 Feb 2010, 15:58:09.

Comment

ขอเสริมอีกนิด

คุณเคยไปซื้อแบทเสริมไหมครับ เช่น แบทมือถือ แบทโน็ตบุ๊ค และแบทต่างๆ

เคยสังเกตุกันรึป่าวครับว่า คนขายต้องบอกว่า ต้องเอาไปชาจน์ กี่ชั่วโมงๆ

แบททุกก้อนนั้นเขามีการกระตุ้นมาให้เรียบร้อยแล้วนะครับ แต่ทำไมแบทมันไม่เต็มล่ะ?

คำตอบก็คือ ประจุไฟฟ้ามันเริ่มคลาย อย่างที่บอกไปครับ ไม่มีสิ่งใดที่ไม่เสื่อมสสาร

เพราะฉนั้นคุณจะถอดแบทออก หรือ คุณจะใส่ไว้ การเสือมของแบทมันก็ไม่แตกต่างกันเลย

ง่ายๆก็คือ ไม่คุ้มครับ เหมือนคอมตั้งโต๊ะดีๆ นี่เอง

Comment

เอาไปอ่านเลย

http://www.techxcite.com/2010/view/1426

Comment

ผมคิดเล่นๆ แบบ รถRCที่เคยเล่น ว่ายังไง ไฟฟ้าก็คลายประจุอยู่ดี ฉะนั้นเสียบไว้ จะกระตุ้นอยุ่เสมอ (มั้ง) จะได้ใช้นานๆ

Comment

ดัน ความรู้

Comment

ของผมก็ไม่เคยถอดแบ็ตเล่นเลยคับ
                          เคยเถียงกับเพื่อนอยู่คับเรื่องนี้^^
                          เห็นมันถอดแบ็ตแล้วมัน ฮึ้ยยยย

Comment

Originally posted by sajie View Post
                            กรุณาอย่าทำให้คนอื่นสับสนครับ

การที่จะครบ 1 รอบการชาจน์นั้น ไม่ใช่ว่าเสียบ 1 ครั้ง เท่ากับ 1รอบนะครับ

แต่การที่จะครบ 1 รอบนั้นก็คือ % ในการใช้งานครับ

ตัวอย่าง

แบตเตอรี่ของเขาอาจะเป็นแบบเก่าอยู่มั้งคับ - -"

Comment

ถอดไปเถอะ บ้านใครไม่เคยไฟตก
                              เสียบแล้วเสื่อมเร็วกว่าแน่ๆ

Comment

Working...
                              X