overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member rockerman's Avatar

Default สอบถามหน่อยครับ

คือว่าผมต้องการบันทึกภาพ+เสียงการเล่นเกมของ ps2 โดยที่ผมเล่นปกติ ภาพจะออกที่จอทีวีอย่างเดียว แต่ทีนี้คือถ้าผมต้องการบันทึกโดยให้ภาพมันออกทั้งจอคอมและจอทีีวีได้ไหม ครับ ถ้าได้ไม่ทราบว่าใช้การ์ดรุ่นไหน ยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไหร ช่วยบอกด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ

OverclockZone Member rockerman's Avatar

Unhappy

ไม่มีใครช่วยได้เลยหรอครับ T-T

เอาง่ายๆ ขอแค่บันทึกได้ ออกจอเดียวก็ได้ครับ ช่วยบอกหน่อยครับ please
    Last edited by rockerman; 19 Feb 2010 at 14:38:41.

OverclockZone Member NasTaZiO7's Avatar

จะใช้พีซีบันทึกวิดีโอจากเครื่อง PS2 เลย.. อย่างน้อยที่สุดพีซีต้องมีพวกการ์ด TV ที่รับสัญญาณ AV ได้ครับ

ทีวีที่ใช้ก็ต้องมีช่อง Audio Video Out ด้วยครับ ต่อสายจากไอ้ช่องเนี้ยเข้าการ์ด TV หรือการ์ด Capture ฯลฯ

เพราะเวลาเล่น PS2 ควรดูภาพจากทีวีน่ะครับ ส่วนพีซีก็ปล่อยมันบันทึกภาพกับเสียงไป

พอเข้าใจไมหว่า

OverclockZone Member

เท่าที่ผมรู้ พวกการ์ด tv tuner ที่ใช้กับคอมพิวเตอร์ทั่วไป ทั้งแบบการ์ดแล้วก็ usb ปกติมันจะมีโหมดที่ใช้บันทึกภาพและเสียงอยู่นะครับ
    ผมไม่รู้รายละเอียดมากนะครับ เคยค้นข้อมูลดูหน่อยนึงเพราะเคยคิดจะซื้อมาใช้ เห็นส่วนราคาอยู่ประมาณ 1000-3000
    พวกรุ่นใหม่ๆปกติจะเขียนรายละเอียดไว้แล้วว่ารองรับกับ x360 , ps3 , wii , ps2 อะไรพวกนี้ ส่วนต่อออกสองจอพร้อมกันได้ไหม? น่าจะได้นะ
    จำได้ว่าเคยเห็นใน youtube เขานั่งเล่นใน x360 กับจอคอมแล้วข้างๆเห็นมีจอ lcd วางออกสองจอพร้อมกัน
    Last edited by Gilgameshz; 19 Feb 2010 at 14:52:38.

แล้วการ์ดทีวีควรใช้รุ่นไหนตัวไหนดีครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

ผมช่วยอธิบายเพิ่มให้พอเข้าใจวิธีการทำงาน ส่วนอุปกรณ์ผมไม่กล้าแนะนำครับเพราะไม่เคยใช้เลย ตอนหาซื้อลองดูสเป็กคร่าวๆ ของอุปกรณ์ล่ะกันครับ

อันนี้ต่อจอเดียวนะครับ
    ถ้าหากถูกสุดก็คงซื้อแค่การ์ด TV Tuner ตัวนึงที่รับ input AV ได้ (RCA / Composite)
    เอาสายจาก PS2 เสียบเข้ากับการ์ด TV Tuner ที่คอม
    แล้วใช้โปรแกรมที่ติดมากับการ์ด TV Tuner บันทึกวีดีโอลงบน HDD

อันนี้เป็นแบบต่อสองจอนะครับ
    วิธีแรก ทีวีที่ใช้ต้องมี output/monitor out (ส่วนใหญ่จะมีแต่กับพวก LCD ใหม่ๆ)
    เอาสายจาก PS2 เสียบเข้าทีวีช่อง input แล้วเอาสายอีกอันมาเสียบทีวีช่อง output แล้วไปเสียบต่อกับ TV Tuner ที่คอม

วิธีที่สอง ต้องมี Video Distribution Amplifier กดลิ้งค์ดูนะครับ มันจะหน้าตาแนวๆนี้
    เป็นที่กระจายสัญญาณให้แสดงภาพได้หลายๆ จอพร้อมกัน อย่างตัวนี้ input กับ output รับ RCA / Composite ก็ใช้กับ PS2 ได้
    อันนี้ก็เสียบคล้ายๆ กัน แต่อันนี้ในกรณีที่ทีวีไม่มี output คุณภาพที่ได้จะดีกว่าผ่านทีวี แล้วก็ต่อได้มากกว่า 2 จอขึ้นไป

คิดง่ายๆก็คือมีอุปกรณ์อะไรก็ได้ที่มันช่วยส่งข้อมูลภาพผ่านเครื่องคอม แล้วแสดงผลบนหน้าจอคอมขณะใช้งานได้ก็ถือว่าบันทึกภาพได้
    Last edited by Gilgameshz; 20 Feb 2010 at 01:58:16.

Bookmarks

Bookmarks