overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 13 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 257

Thread: ซิ้งทองแดง เวลามันเริ่มดำ เอาไรทำความสะอาด

OverclockZone Member

Default ซิ้งทองแดง เวลามันเริ่มดำ เอาไรทำความสะอาด

ถามหน่อยครับ ซิ้งทองแดงเวลามันเริ่มจะดำเอาไรทำความสะอาดครับ ผมใช้ Hyper 6 ตัวทองแดง
    มันเริ่มดำบ้างและ ทำความสะอาดไง เพราะปัดผุ่นมันไม่ออกอ่ะ ใครเป็นช่วยชี้แนะด้วย

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

เอากรดแบตเตอรี่ราดเลย หุหุ ใสปิ้ง

ผมแช่ซอสมะเขือเทสอ่า ทิ้งไว้ 5 นาที แล้วลากออก ถ้าแช่นาน ด่างครับ

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

ดำแล้วมันจะมีปัญหา ในการระบายความร้อนมั้ยอ่ะ
    Last edited by numz; 17 Oct 2006 at 02:15:05.

มีครับ มันจะร้อนมากกว่าเก่าเพราะฝุ่นมันเกาะ ทำให้สัมผัสกับอากาศโดยตรงน้อยลง ผมเลยอยากทำความสะอาดมันไง ว่าแต่แช่ซอสมะเขือ ผสมน้ำหรือว่า แช่แบบซอสเต็มๆ ถามผู้รู้หน่อย แล้วมีวิธีอื่นอีกไหมครับ

กรดแบตเตอร์รี่ ใช้ได้จริงอ่ะไม่ใช้กัดกร่อนหมดนะ

OverclockZone Member น้องใหม่'s Avatar

แช่น้ำมะนาวน่าจะใด้มั้งนะ

พวก กรด อ่อนๆ น่ะคับ แบบ น้ำยาล้้างเครื่องเงิน แช่ ทิ้งใว้ อ่ะคับ
    ดำๆ แบบนั้น แสดงว่า อยู่ ไกล้ ซัลเฟอร์ รึปล่าว พวก ขยะเน่า หรือ คลอง
    โดน oxidie แบบนั้น หนัก กว่า ฝุ่นเกาะ อีกคับ .. เพราะ มัน เคลือบผิว เลย - -

ฝุ่นดำๆอ่ะครับบ้านห้องแถว มันเกาะไม่เยอะมากแต่อยากรู้ว่าทำความสะอาดอย่างไร
    เดี๋ยวมันจะดำมากไปกว่านี้ครับ

OverclockZone Member TNTm64's Avatar

G-power Pro อยากแกะล้างเหมือนกันครับ แต่ยังแกะไม่เป็นเลย ท่านใดชี้แนะด้วย

กระทู้ผมการเป็นแหล่งรวลรวมการทำความสะอาดสะและ ใครรู้ๆมาช่วยกันตอบหน่อยเร็ว ที่ทำความสะอาดของแต่งๆกันอ่ะ มาโชว์เทคนิคกันหน่อย

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

เอาง่ายๆ ลงทุนซื้อ บัซโซเหลว ที่เป้นขวดๆมา ราดให้ทั่วเลยครับ ทิ้งไว้ครึ่งวัน ไม่ต้องทำไรทั้งสิ้น หมดวันแล้วมาล้างออก เหมือนใหม่เลย แต่เปลืองหน่อย

แล้วของทำความสะอาดแต่ละอย่างหาซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาเท่าไร
    เช่นน้ำยาขัดเครื่องเงิน บัซโซเหลว หาได้ที่ไหนครับ บอกด้วยจะดีอย่างยิ่ง

OverclockZone Member ohm123's Avatar

Quote Originally Posted by legendofsud View Post
    เอาง่ายๆ ลงทุนซื้อ บัซโซเหลว ที่เป้นขวดๆมา ราดให้ทั่วเลยครับ ทิ้งไว้ครึ่งวัน ไม่ต้องทำไรทั้งสิ้น หมดวันแล้วมาล้างออก เหมือนใหม่เลย แต่เปลืองหน่อย
    บัซโซเหลวเคยลองกับไปล์ของ6+แล้วครับมันก็ไม่ใสเหมือนแต่ก่อนอ่ะครับ แล้วไอ้ที่เขาใช้ล้างเครื่องเงินน่ะครับตามร้านต่างๆไม่รู้จะได้ผลหรือเปล่านะครับ

OverclockZone Member polppol's Avatar

ทำมัยแต่ละวิธีน่ากลัวจังอะครับ แล้วเอาไปล่างน้ำเลยเนียจะไม่เป็นอะไรหลอครับ มันจะมีสนิมเกาะเหมือนเหล๊กเป่าวครับ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

มะขามเปียก....

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

Quote Originally Posted by polppol View Post
    ทำมัยแต่ละวิธีน่ากลัวจังอะครับ แล้วเอาไปล่างน้ำเลยเนียจะไม่เป็นอะไรหลอครับ มันจะมีสนิมเกาะเหมือนเหล๊กเป่าวครับ
    ไอคราบสีดำๆที่เกาะบนทองแดง มันคือ ออกซิไดท์ของทองแดง ...

หรือสนิมทองแดงนั่นแหละครับ

การจะเอามันออกได้ ต้องขัดผิวในส้วนนั้นออกไปล้างน้่ำก็ไม่ออกหรอกครับ

ต้องใช้กรดกัดออก หรือขัดออก

จริงๆแล้ว ขั่วในแบตเตอรี่ก็เป็นทองแดงครับ มันยังแช่อยู่ในกรดได้เลย

แค่ราดมันนิดหน่อย พอให้สนิมมันหลุดออก ไม่เป็นไรมากหรอกครับ

OverclockZone Member Rat007's Avatar

จิงๆ แล้ว ถ้าฝุ่นมันเยอะ เป่าๆ ออกจะดีกว่าล้าง
    เพราะล้างแล้ว ยิ่งดำกว่าเดิมอีก (เรื่องจิง เป็นอยู่เลย)

OverclockZone Member KitBitZeR's Avatar

กรดแบตเตอร์รี่ มันคือกรดกำมะถันเจือจางแต่ผมว่าแรงไปนะท่านอันตรายด้วย
    น้ำส้มสายชู ขวดไม่กี่ตังเทแล้วแช่ซิ้งค์ไว้สักชั่วโมงหรือแล้วแต่
    ถ้าจะเอาเร็วขึ้นก็เอาผ้าหนาๆขัดร่วมไปด้วย ลองดูนะท่าน

OverclockZone Member zman's Avatar

บรัซโซ/น้ำยาล้างห้องน้ำ คัตตันบัดจุ่มแล้วเช็ดใสปิ๊งเหมือนกัน

Page 1 of 13 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks