Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซิ้งทองแดง เวลามันเริ่มดำ เอาไรทำความสะอาด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ด่าง ไซยาไนด์ ครับ รับรองใสปิ๊ง

Comment

• แต่อย่าให้เข้า ปาก นะครับ ตายเลย -*-

Comment

• ดันไห้กะลังจะลองเหมือนกาน

Comment

• นานาวิธีเดีียวมีซิ้งยืมมาจากน้าภูมเล่นซะหน่อย(อย่าไปฟ้องน้านะ)

Comment

• อ่ะ มีวิธีง่ายๆมาบอกครับ น้ำเปล่ากับฝอยขัดหม้อครับ เหมาะกับซิ้งค์ที่ฟินเป็นมิเนียม และใช้ไปป์ทองแดงครับ เช่น Tuniq
            1.เอาซิ้งค์อ่ะจุ่มในกะละมัง (ใส่น้ำด้วยนะ) แล้วก็เขย่าๆหรือแกว่งๆ ให้ฝุ่นมันออกครับ นี่เป็นวิธีทำความสะอาดฟินมิเนียมนะครับ
            2.เรื่องของไปป์ทองแดง เราใช้ฝอยขัดหม้อขัดครับ ออกแน่ แล้วก็ล้างด้วยน้ำเปล่าอีกที ไม่ต้องแช่
            3.เอาน้ำยาขัดโลหะมาขัด แต่ในรูปผมใช้วีน่อลอ่ะครับ

Comment

• Originally posted by kewberoz View Post
              อ่ะ มีวิธีง่ายๆมาบอกครับ น้ำเปล่ากับฝอยขัดหม้อครับ เหมาะกับซิ้งค์ที่ฟินเป็นมิเนียม และใช้ไปป์ทองแดงครับ เช่น Tuniq
              1.เอาซิ้งค์อ่ะจุ่มในกะละมัง (ใส่น้ำด้วยนะ) แล้วก็เขย่าๆหรือแกว่งๆ ให้ฝุ่นมันออกครับ นี่เป็นวิธีทำความสะอาดฟินมิเนียมนะครับ
              2.เรื่องของไปป์ทองแดง เราใช้ฝอยขัดหม้อขัดครับ ออกแน่ แล้วก็ล้างด้วยน้ำเปล่าอีกที ไม่ต้องแช่
              3.เอาน้ำยาขัดโลหะมาขัด แต่ในรูปผมใช้วีน่อลอ่ะครับ

[ATTACH]386651[/ATTACH]

[ATTACH]386652[/ATTACH]

[ATTACH]386653[/ATTACH]
              อยากแต่งคอมแบบนี้จังเลยอ่า

Comment

• ผมถอดออกมาใช้ Solvent เช็คครับ ข้อควรระวังคืออย่าให้โดนพัสสติกงั้นละลายแน่ๆ ผมใช้เช็ดมานานละครับยังไม่เปนไรเลย

Comment

• ที่ผมลองๆมา ที่ไม่ควรใช้เลยนะ น้ำส้มสายชู น้ำยาล้างจาน แฟบ พวกนี้ทำให้ อะลูมิเนี่ยม หรือทองแดง ดำยิงกว่าเดิม
                  หมายเหตุ* ผมขายหารตามสั่ง ล้างจานไป ล้างคอมไป M/Bเนี่ย ล้างเดือนละครั้ง แปรงซักผ้ากระหน่ำเปงว่าเล่น เป่าลมตากแดด ประกอบ ควันไม่ออกเปงผ่าน อ่อ อย่าลืมถอดถ่ายไบออสละ

Comment

• น้ำยาขัด หัวเข็มขัด อ่ะ

Comment

• กรดซัลฟิวริก ok อยู่นา ผมเคยเอาไปแช่ตอนชุบสีอลูมิเนียม มันไม่เปนไรนะ ทองแดงผมไม่รู้
                      อีกอย่างก็ โซดาไฟ แต่แป๊บเดียวนะขอเตือนไว้ก่อน แต่มันล้าง oxide ของอลูได้หมดแน่ แต่ซิ้งจะพังด้วยรึป่าวผมไม่รู้
                      ทางที่ดี ใช้ละลายอ่อนๆก่อนดีกว่า เด๋วงานเข้า

Comment

• เหอะๆ ลองมาแล้วครับ วิธีแรกเลยใช้ pepsi ครับ หลุดนิดหน่อยต้องขัดแรง ไม่แนะนำเลยครับ
                        วิธีที่ 2 ก็คือน้ำมะขามเปียกครับ เห็นบอกว่า work work กัน ผมไม่เห็นจะ work เลย
                        ยอมรับว่ามันใสขึ้นครับ แต่ใสขึ้นด้านที่ขัดได้ ขัดไม่ได้นี่ไม่ออกครับ เช่น ในฟิน เป็นต้น
                        เงาขึ้น แต่ไม่คุ้มครับ ยิ่งถ้าฟินเยอะๆ อย่าลองเลยครับ เหมือนเดิม ทำแล้วเศร้า เสียเวลาด้วยครับ
                        อยากให้ใหม่ แนะนำซื้อซิ้งค์อะลูมิเนียมเถอะครับ ทองแดงทำใจ
                        แต่อยากลองวิธีที่ใช้กรดอ่ะมันน่าจะ work

ใครที่คิดจะลอง อย่าลองเลยครับ มันหลุดยาก ถ้าแค่ฝุ่นชื้อ สเปรย์ 3m มาใช้เถอะครับ อันที่ออกใหม่
                        ฉีดได้แม้เปิดเครื่อง ลองแล้วครับ ฝุ่นหายเลย ทำได้แค่นี้แหละ กระป๋องอันเล็กๆ ราคา 150 บาท

Comment

• ข้อมูลมั่วกันไปหมด5555 พอดำก็สนิมทองแดงบ้างล่ะ มันเกี่ยวไรฟระ ธรรมดามันไม่ใช่ทองจะไม่ดำเป็นไปไม่ได้หรอก แต่ยิ่งทำให้มันเน่าเร็วขึ้นก็คือไปเอาน้ำล้างมันอ่ะจะยิ่งเน่าเร็วขึ้น แค่ปัดฝุ่นเป่าออกก็พอแล้ว ล้างให้มันสวยปิ้งไม่ถึงเดือนก็ดำอีก ถ้าอยากจะสวยลองเอาน้ำยาที่เช็ดคอมพ์ขวดใหย๋ป้ายแดง ๆ ผสมน้ำแช่สักพัก ออกหมด แต่สุดท้ายก็ดำอยู่ดี
                          Last edited by toyotavios; 9 Sep 2009, 06:56:59.

Comment

• ใครมีวิธีทำให้ HR01+ หล่อขึ้นมาอีกครั้งป่าวครับ

ใครลองเเล้วบอกหน่อย

เผื่อเป็นเเนวทางครับ ขอบคุณครับ

Comment

• ผมใช้ สก็อตไบทขัด ทองแดงเอี่ยมเลย แต่สงสัยตรงฟินที่มันเป็นคราบจาก ไอทะเล เนี่ยจะทำยังไง มันเอาไม่ออก

Comment

• •มะขามเปียก• Vs •Zalman 9500 LED•

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=152967

Review ไว้นานแล้วลืมมาแปะ ยังไงก็ลองพิจารณาดูนะครับ

Comment

Working...
                                X