Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซิ้งทองแดง เวลามันเริ่มดำ เอาไรทำความสะอาด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มะขามเปียก....

Comment

Originally posted by polppol View Post
      ทำมัยแต่ละวิธีน่ากลัวจังอะครับ แล้วเอาไปล่างน้ำเลยเนียจะไม่เป็นอะไรหลอครับ มันจะมีสนิมเกาะเหมือนเหล๊กเป่าวครับ
      ไอคราบสีดำๆที่เกาะบนทองแดง มันคือ ออกซิไดท์ของทองแดง ...

หรือสนิมทองแดงนั่นแหละครับ

การจะเอามันออกได้ ต้องขัดผิวในส้วนนั้นออกไปล้างน้่ำก็ไม่ออกหรอกครับ

ต้องใช้กรดกัดออก หรือขัดออก

จริงๆแล้ว ขั่วในแบตเตอรี่ก็เป็นทองแดงครับ มันยังแช่อยู่ในกรดได้เลย

แค่ราดมันนิดหน่อย พอให้สนิมมันหลุดออก ไม่เป็นไรมากหรอกครับ

Comment

จิงๆ แล้ว ถ้าฝุ่นมันเยอะ เป่าๆ ออกจะดีกว่าล้าง
        เพราะล้างแล้ว ยิ่งดำกว่าเดิมอีก (เรื่องจิง เป็นอยู่เลย)

Comment

กรดแบตเตอร์รี่ มันคือกรดกำมะถันเจือจางแต่ผมว่าแรงไปนะท่านอันตรายด้วย
          น้ำส้มสายชู ขวดไม่กี่ตังเทแล้วแช่ซิ้งค์ไว้สักชั่วโมงหรือแล้วแต่
          ถ้าจะเอาเร็วขึ้นก็เอาผ้าหนาๆขัดร่วมไปด้วย ลองดูนะท่าน

Comment

บรัซโซ/น้ำยาล้างห้องน้ำ คัตตันบัดจุ่มแล้วเช็ดใสปิ๊งเหมือนกัน

Comment

ก่อนที่จะสับสนงงงวยไปมากกว่านี้ .. เอาเท่าที่เคยเห็นและเคยเห็นพี่ซอลทดลองนะครับ

เคยเห็น

เคยเห็นคนในบอร์ดนี้แหละ เอาแช่น้ำมะขามเปียก (แต่จำไม่ได้ว่าแช่นานแค่ไหน)
              แต่รับรองผล เงาเหมือนใหม่

พี่ซอลทดลอง

น้ำยาล้างห้องน้ำประมาณ 1 ช้อน : น้ำเปล่า 2 แก้ว(ราวๆ 500 cc)
              แช่ไว้ราวๆ 1 ชั่วโมง .. เงาเหมือนมะขามเปียกเช่นเดียวกัน

ปล. ซิ้งที่ใช้ทดลอง Zalman ชามข้าวหมา (ก่อนแช่ ถอดพัดลมออกก่อนนะ)

Comment

เชื่อว่า คนใช้zalman 9500 คงได้แต่ราดแล้วนั่งมอง ไม่กล้าขัด

ขืนขัด ฟินกระจุยหมด

Comment

ไว้จะลองทดสอบและกัน

Comment

ผมใช้zalman 9500 เนียเอาไงดี ~ ~

ป.ล. ไปแล้วครับ เป็ดproขวดม่วงสูตร์ใหม่ ไปแล้วครับ โดนแม่ด่าแน่ เอือก~ เดียวเอาผลมาบอกนะครับ แช่อยู่

Last edited by polppol; 18 Oct 2006, 16:34:29.

Comment

Originally posted by polppol View Post
                      ผมใช้zalman 9500 เนียเอาไงดี ~ ~

ป.ล. ไปแล้วครับ เป็ดproขวดม่วงสูตร์ใหม่ ไปแล้วครับ โดนแม่ด่าแน่ เอือก~ เดียวเอาผลมาบอกนะครับ แช่อยู่

รอผลด้วยคนนะคับ
                      ถ้าแจ่ม พรุ่งนี้จะถอดออกมาแช่บ้าง อิอิ

Comment

ทำมัยไม่ค่อยเงาได้ใจเลยอะครับ T-T แถมต้องมานั้งขัดอีก T-T ต่อไป น้ำส้มสายชู นะครับลองรอก่อนๆ ชะเว๊บบบ เดียวเอาผลมาบอก
                        Last edited by polppol; 18 Oct 2006, 18:10:30.

Comment

ทำมัยไม่ค่อยเงาได้ใจเลยอะครับ T-T แถมต้องมานั้งขัดอีก T-T ต่อไป น้ำส้มสายชู นะครับลองรอก่อนๆ ชะเว๊บบบ เดียวเอาผลมาบอก
                          รอจิงๆ นะคับ
                          เอาเป็นภาพด้วยยิ่งดี

Comment

มาแล้วครับ อันนีน้ำส้มสายซู ก็OKๆๆ

Comment

ึความรู้ดีๆแท้

Comment

Originally posted by Rat007 View Post
                                รอจิงๆ นะคับ
                                เอาเป็นภาพด้วยยิ่งดี
                                เอาพี่ 2 แช่ลงไปด้วยจาได้เงางามเหมือนใหม่

Comment

Working...
                                X