Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซิ้งทองแดง เวลามันเริ่มดำ เอาไรทำความสะอาด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ใช้น้ำกรดครับผม เพราะว่าเวลาเขียนแผ่นปริ้นเนี้ย เขาจะใช้น้ำกรดกัดลอกแผ่นปริ้นออกจะเห็นทองแดงชัดเจนมากว่าเก่าครับ คราบหรือฝุ่น จะออกหมดเลยครับ
    ***ใช้น้ำกรดแบบเจือจางก็ได้นะครับ ***น้ำกลั่นแบตเตอร์รี่ ใช้ไม่ได้ผลนะครับ แนะนำน้ำกรดครับผม แต่ต้องระวังหน่อยนะ แต่ไม่ใช่น้ำกรด100% นะ เอากรดอ่อนๆ นะ 5-20%

Comment

Originally posted by Eakkalux View Post
      ใช้น้ำกรดครับผม เพราะว่าเวลาเขียนแผ่นปริ้นเนี้ย เขาจะใช้น้ำกรดกัดลอกแผ่นปริ้นออกจะเห็นทองแดงชัดเจนมากว่าเก่าครับ คราบหรือฝุ่น จะออกหมดเลยครับ
      ***ใช้น้ำกรดแบบเจือจางก็ได้นะครับ ***น้ำกลั่นแบตเตอร์รี่ ใช้ไม่ได้ผลนะครับ แนะนำน้ำกรดครับผม แต่ต้องระวังหน่อยนะ แต่ไม่ใช่น้ำกรด100% นะ เอากรดอ่อนๆ นะ 5-20%

กรดกัดปริ้นระวันนะครับ ด่างเลยครับ ผมลองแล้ว กับ 9500led เจือจางแล้วก้เถอะ แล้วถ้าเอาน้ำล้างออกนะครับ จะมีคราบเขียวๆเกิดขึ้นมาอีก น่าเกลียดเข้าไปใหญ่ บรัสโซก็ลองแล้ว เอาน้ำล้างไม่ได้จะเขียวเหมือนกัน ต้องใช้เบนซินรึทินเนอร์ แต่ล้างกี่รอบมันจะทิ้งคราบขาวๆไว้ ต้องมานั่งเช็ดอยู่ดี เพราะพวกนี้มันจะกัดสารเครือบทองแดงออกไปหมด ทำไงก็ไม่ใสแล้วครับ นอกจากต้องพ่นสารเคลือบใหม่

Comment

ผมว่าสเปร์ล้างแอร์น่าจะโอเคนะคับ
        เนื่องจากตู้แอร์ มีฟิน เหมือน ซิ้งค์ทองแดงทีุ่ใช้งาน
        สเปร์ล้างแอร์ใช้ทำความสะอาดตู้แอร์ได้
        ก็น่าจะทำความสะอาดซิ้งค์ทองแดงได้เช่นกัน
        น่าลองนะคับ อย่างน้อยก็ได้ทำความสะอาด
        ซิ้งค์ตามซอกที่แปรงเข้าไปไม่ถึง อิอิ โนแฮนด์
        ก็สะอาดได้ประโยชน์ ด้วยคับ

Comment

Originally posted by TNTm64 View Post
          ผมเห็นที่ที่เค้ารับชุบทองเค ก่อนที่เค้าจะชุบจริงๆ เค้าจะเอาไปจุ่มลงในขวดโหลแรกก่อนเหมือนกับเป็นการล้างคราบที่ติดตามวัตถุที่จะเอามาชุบก่อนที่จะชุบทองเคในขวดถัดไป สังเกตเห็นว่าพวกคราบต่างๆ มันหลุดดีเหมือนกันนะครับ ไม่รู้ว่ามันจะใช้ได้กับซิงค์ด้วยรึป่าว
          นั้นแหละครับพี่กรดกำมะถันเลยแรงมากๆกัดได้หมด

Comment

Venol ครับ เงาวับ ที่เป็นโลหะ ตอนวัยรุ่น ขัดครับ พรอท ไอดี - ไอเสีย ขัดเสื้อสูบ เงางาม ส่องได้ มีอีกครับ หัวเข็มขัด ก็ เงาเช่นกัน เป็นหลอดสีแดง

Comment

เคยมีใครลองกับ PEPSI รึยัง แช่โลด กัดกร่อน

Comment

แล้ว ASUS Silent Square จะถอดออกมาทำฟามสะอาดไงดีอ่ะ T__T

Comment

เอาไปแช่น้ำเลยครับ

Comment

วันนี้ลองทำแล้วครับ9500ไช้น้ำส้มสายชูแช่ไว้ประมาน1ชมได้ครับ แล้วก้อเอาบัตรเติมเงินที่เปงพลาสติกครับหุ้มด้วยผ้าแล้วแย่ตามช่องเช็ดเลยครับ พอเส็ดมานิ้งเลยครับ กลิ่นนี้ฉุนดีจังน้ำส้ม

Comment

ผมสนับสนุนทริดสะดีน้ำมะขามเปียกครับ แม่ผมเอามาขัดหน้าแม่บอกว่าผลัดเซลล์ผิวใหม่ครับ มันก็เลยน่าจะผลัดออกซิไดซ์ทองแดงใหม่ได้ด้วยครับผม แค่นี้ล่ะ งึ่มๆๆๆๆ ผลัดออกซิไดซ์ทองแดงใหม่ๆ
                      แง่มๆๆๆๆ เชเชเช

Comment

อ่า ทุกท่านลองน้ำยาล้างห้องเครื่องรถยนต์ ดูดิ แช่ซักแปป แล้วเป่าลมอะ เคยเอาไปล้างมาเหล็กยังใสเหมือนใหม่เลยอะ

Comment

แต่ละคน วิธีการโหดๆทั้งนั้น ซิงค์เก่าของผมก็ทองแดงทั้งอันเหมือนกัน ของTCTรุ่นไรจำไม่ได้แล้ว พอเปลี่ยนไปใช้Silent Towerแล้วไม่ได้ใช้ มันเริ่มดำละ ว่าจะเอาไปขัด+Lapping แล้วเอามาขายพร้อมกับTT XB Pro(โบลว์เวอร์เสียงระห่ำ)ซะหน่อย... แต่เจอวิธีแต่ละท่านแล้ว...คิดหนักครับ

Comment

PEPSI อีกเสียง ครับ น่าจะ ได้นะ(น่าจะนะ ไม่มีทองแดงห้ายลองซะด้วยสิ เหอะๆๆ )

Comment

กรดแบตเตอร์รี่ ถ้าพลาดคงเน่าทั้งคนและซิ้งค์ ผมถามมาแล้วครับ ซอสมะเขือแน่นอนสุดครับ เพรียว ๆ เลยแล้วล้างน้ำตาม

Comment

น้ำมะขามเปียกก็เป็นกรดนะครับแต่คนละตัวกับมะนาว น้ำส้มสายชู ใครลองดูหน่อย ผมเคยเห็นแม่เอามาขัดเครื่องทองเหลืองเงาเหมือนกันครับผม

Comment

Working...
                                X