Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซิ้งทองแดง เวลามันเริ่มดำ เอาไรทำความสะอาด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
    ตามหลักเคมีแล้ว
    ฝุ่นจัดเป็นพวกสารประกอบไม่มีขั้ว
    คราบดำๆ ก็คือออกไซด์ของทองแดง จัดเป็นสานพวกไอออนิก
    ถ้าจะล้างฝุ่นออกก่อน อาจใช้ พวก แอลกอฮอล์ล้าง
    เส็จแล้วใช้สารละลายกรดอ่อนๆ พวกน้ำส้มสายชู หรือไม่ก็ น้ำมะนาว(ที่ขายเป็นขวดอ่ะ) เอามาเจือจาง แช่ใว้สักประมาณ 1 คืน -1 วัน ออกไซด์ หรือสนิมของทองแดงก็จะละลายออกมา สังเกตสารละลายจะเริ่มมีสีฟ้า มันคือ สารระลาย คอปเปอร์ทูไอออนอ่ะ ไม่ต้องตกใจ
    หลังจากนั้นใช้น้ำฉีดล้างพวกคราบที่เหลืออยุ่ แล้วทำให้แห้งโดยเร็ว
    เสด
    โอ้โห นี่ขนาดฝุ่นยังล้ำลึกขนาดนี้ แต่ก็ตบมือให้คับ ความรู้ เลยนะนี่

Comment

แช่ด้วยเป็ดโปรสูตรใหม่าจะเป็นรัยป่าวคับเนี่ย เอิ๊กๆ

ขนาดพื้นห้องน้ำยังฟองฟู่ๆเลย อิอิ

Comment

Originally posted by polppol View Post
        ผมมาแล้วครับ น้ำส้มสายชู 15 ชัวโมง (พอดีลืมเอาออก555+) แจ่มครับ แต่ดำทีมันหนักๆมันก็ไม่หายหมดนะครับ แต่จางลงเยอะมากๆจนเกือบหมด ผมคือแจ่มๆๆๆๆ
        ป.ล. ปมเอาบัตรเติมเงิน 1-2-call(ที่เติมแล้ว) มาขัดๆๆๆๆ แจ่มขึนครับ เอารูปลงไม่ได้แงๆ กำลังเปลียน M/B + ซิ้งทีพึงขัดมา เดียวรูปจะเอาลงลงตามนะครับ คงดึกๆ ถ้าทำเสร็จ

เอารุปมาแปะให้ครับ ^ ^

Comment

สวยงามดีจัง ไว้ทำตามมั่งดีก่า อันนี้เห็นผล ขอบคุณมากเลยท่าน

Comment

ทำไมมองไม่เหงรูบอะครับ

Comment

ผมใช้สเปรย์ทำความสะอาดแอร์กำจัดคราบใช้ไดเลย

Comment

ตกลงใช้อะไรดีล่ะเนี่ย

1.น้ำมะนาว 1 ลูก
                2. กรดอ่อน 2 ที่
                3. น้ำยาห้องน้ำ 3 ขวด
                4. เอาหมดเลย มาผสมกัน 4 ลิตร

Comment

กรรม เลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่งครับ ไม่งั้น เดี๋ยวมันจะหายไปทั้งหมด

Comment

ใช้น้ำมัน ZIppo

Comment

ใช้ busso

ใช้ busso ทำคามสะอาดคัรบใช้กับทองแดงได้ทุกชนิดเหมือนใหม่ครับใช้อยู่ครับ

Comment

ผมก็ใช้น้ำยาล้างห้องน้ำครับ ก็สะอาดดีนะ
                        ว่าแต่ใช้บรัสโซ มันไม่ต้องขัดเหรอ...แช่เอา เอ๊ะ หรือว่าขัดด้วย หุหุ

Comment

ถ้าแค่ฝุ่นเกาะถอดซื้งมาใช้เครื่องดูดฝุ่นใส่หัวแปรง ก้อน่าจาออกหมดแร้วน้าครับ ถ้าเปนคราบดำๆก้อใช้บัซโซขัดเอาครับแต่ตามร่องไม่น่าจาขัดได้หมดครับ

Comment

เเล้วนานไหมกว่ามันจะดําอะผมใช่ zalman9700 อะ

Comment

มะขามเปียกใช้ได้จริงเหรอ นึกว่าพูดเล่น

Comment

น้ำมันรอนสันใช้ได้มั้ยหว่า - -

Comment

Working...
                                X