Announcement

Collapse
No announcement yet.

SLi หรือ Crossfire

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SLi หรือ Crossfire

คือผม มีการ์ดอยู่ 1 ใบ

GTS250

ควรใช้การ์ดตัวไหนมาSLI ครับ

แล้ว Crossfire ต่างกันยังไง กับ SLI ครับ

แล้วก็ เมนบอร์ดตามลายเซ็น จะCrossfire ได้ไหมครับ

เมื่อ SLI หรือ Crossfire แล้ว เวลาเล่นเกมส์ หรือดูหนัง

จะเห็นผลมากไหมครับ

ค่าCore จะเพิ่มขึ้นไหม ครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by screamo; 19 Feb 2010, 22:06:20.

Nvidia = SLI
    ATI = Crossfire
    2 อย่างนี้โดยรวมแล้วหลักการคล้ายๆกันครับ แค่คนละค่ายเฉยๆ
    ถ้าจะ SLI จะต้องเป็นรุ่นเดียวกันเท่านั้น ต่างยี่ห้อ ต่างขนาดแรมได้ครับ เช่น GTS250+GTS250
    ถ้าจะ Crossfire ไม่จำเป็นต้องรุ่นเดียวกัน แต่ต้องอยู่ในซีรี่เดียวกัน(เลขหน้า 2 หลักต้องเหมือนกัน) เช่น HD4870+HD4850 ได้ครับ
    การ SLI หรือ Crossfire นั้นไม่ได้แรงขึ้น เท่าตัวหรือ 100% จากของเดิม แต่จะแรงขึ้นประมาณ 20-30% เพราะทั้ง 2 ตัวช่วยกันประมวลผลครับ

Comment

Originally posted by vibe View Post
      Nvidia = SLI
      ATI = Crossfire
      2 อย่างนี้โดยรวมแล้วหลักการคล้ายๆกันครับ แค่คนละค่ายเฉยๆ
      ถ้าจะ SLI จะต้องเป็นรุ่นเดียวกันเท่านั้น ต่างยี่ห้อ ต่างขนาดแรมได้ครับ เช่น GTS250+GTS250
      ถ้าจะ Crossfire ไม่จำเป็นต้องรุ่นเดียวกัน แต่ต้องอยู่ในซีรี่เดียวกัน(เลขหน้า 2 หลักต้องเหมือนกัน) เช่น HD4870+HD4850 ได้ครับ
      การ SLI หรือ Crossfire นั้นไม่ได้แรงขึ้น เท่าตัวหรือ 100% จากของเดิม แต่จะแรงขึ้นประมาณ 20-30% เพราะทั้ง 2 ตัวช่วยกันประมวลผลครับ
      ขอบคุณครับ

ผมนึกว่า Crossfire คือ Nvidia + ATi

Comment

Originally posted by screamo View Post
        ขอบคุณครับ

ผมนึกว่า Crossfire คือ Nvidia + ATi
        ไม่ใช่ครับ คนละค่ายกัน แต่เราเอาทั้งคู่มาทำงานร่วมกันได้ แต่คนละหน้าที่และไม่ใช่การ SLI หรือ Crossfire ครับ โดยการเอา ATI เป็นตัวประมวลผลหลัก และเอา Nvidia เป็นตัวประมวลผลเฉพาะฟิกสิกครับ

เพิ่มเติม
        การ SLI หรือ Crossfire จะทำให้เล่นเกมได้เฟรมเรดเพิ่มมากขึ้น เล่นเกมลื่นขึ้น แต่เกมนั้นต้องรองรับระบบนี้ด้วยครับ(Multi-GPU) ถ้าเกมนั้นไม่รองรับก็เท่ากับว่าการ์ดจอทำงานตัวเดียวครับ

Comment

Originally posted by vibe View Post
          ไม่ใช่ครับ คนละค่ายกัน แต่เราเอาทั้งคู่มาทำงานร่วมกันได้ แต่คนละหน้าที่และไม่ใช่การ SLI หรือ Crossfire ครับ โดยการเอา ATI เป็นตัวประมวลผลหลัก และเอา Nvidia เป็นตัวประมวลผลเฉพาะฟิกสิกครับ

เพิ่มเติม
          การ SLI หรือ Crossfire จะทำให้เล่นเกมได้เฟรมเรดเพิ่มมากขึ้น เล่นเกมลื่นขึ้น แต่เกมนั้นต้องรองรับระบบนี้ด้วยครับ(Multi-GPU) ถ้าเกมนั้นไม่รองรับก็เท่ากับว่าการ์ดจอทำงานตัวเดียวครับ
          อ่อ

เป็นอย่างงี้นี่เอง

งงอยู่ตั้งนาน

ขอบคุณครับ

Comment

P7P55D มี PCI-e x16 สองช่องที่รองรับการเชื่อมต่อ CrossFireX แบบ 8+8

Comment

แล้วไอ้ช่อง Pci-E มันต่างกันตรงไหนครับ

คือบางตัวก็ 16 กับ 4

บางตัวก็ 8+8 อะครับ

Comment

แล้วแต่ชิพครับ บอร์ดท่าน ถ้าใส่ตัวเดียว ช่องแรกจะวิ่ง 16x ถ้าใส่ช่องที่ 2 จะวิ่ง 4x แต่ถ้า SLI หรือ Crossfire จะวิ่ง 8x8 ครับ

Comment

อ่อ ครับ

แล้วค่า X16 กับ X4 มันหมายถึง ค่าอะไรครับ

ความเร็วในการประมวลผลรึป่าวครับ

Comment

ความแรง Crossfire/SLi จะแรงขึ้น ตั้งแต่ ติดลบ ไปจนถึง 90 เปอร์เซ็นต์จากการ์ดเดี่ยวครับ
                    แต่ต้องอาศัยเมนบอร์ดที่รองรับหลายการ์ดจอได้เต็มที่ตามที่ท่าน vibe บอกด้วยครับ ดีที่สุดคือ 16x16x + CPU แรงๆ

SLI/Crossfire Performance

Comment

Originally posted by screamo View Post
                      อ่อ ครับ

แล้วค่า X16 กับ X4 มันหมายถึง ค่าอะไรครับ

ความเร็วในการประมวลผลรึป่าวครับ
                      มันคือค่า Bandwidth ในการส่งข้อมูลครับ รายละเอียดเพิ่มเติดลองเข้าเว็บนี้ดูครับ
                      http://www.sglcomp.com/index.php?lay...icle&Id=376109

Comment

ขอบคุณมากนะครับ

เข้าใจแล้ว 5 5

อุดรหนาวมาก - - *

Comment

แล้วถ้าอยากจะเปิด PhysX ล่ะครับ ตอนนี้มี 5850 + GT220 อยู่ในมือล่ะ

ไม่ทราบว่ามันพอจะใช้ด้วยกันได้ 5850 ประมวลผลหลัก GT220 เอามาเปิด ฟิสิก อย่างนี้ได้ไหมครับ

Comment

ผมก็จะทำเหมือน จขกท. 250 gts

แต่ของผมใช้บอร์ด ud3p ใส่ 2 ตัว วิ่ง 8*8 เหมือนกันใช่ปะคับ

Comment

Originally posted by lookkrit View Post
                              แล้วถ้าอยากจะเปิด PhysX ล่ะครับ ตอนนี้มี 5850 + GT220 อยู่ในมือล่ะ

ไม่ทราบว่ามันพอจะใช้ด้วยกันได้ 5850 ประมวลผลหลัก GT220 เอามาเปิด ฟิสิก อย่างนี้ได้ไหมครับ
                              ทำได้ครับ

Originally posted by dewaha View Post
                              ผมก็จะทำเหมือน จขกท. 250 gts

แต่ของผมใช้บอร์ด ud3p ใส่ 2 ตัว วิ่ง 8*8 เหมือนกันใช่ปะคับ
                              ใช่ครับ

Comment

Working...
                              X