Announcement

Collapse
No announcement yet.

SLi หรือ Crossfire

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ASUS P7P55D รองรับเฉพาะ Crossfire เท่านั้นใช่้ไหมครับ จะใส่ แดงใบ เขียวใบ ไม่ได้ใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by snakeuppu View Post
      ASUS P7P55D รองรับเฉพาะ Crossfire เท่านั้นใช่้ไหมครับ จะใส่ แดงใบ เขียวใบ ไม่ได้ใช่ไหมครับ
      ใช่ครับรับ Crossfire อย่างเดียว แต่เราใส่ ATI+Nvidia ได้ครับ โดยเอา ATI เป็นตัวหลักและเอา Nvidia ประมวลผลเฉพาะฟิกสิกครับ

Comment

Originally posted by vibe View Post
        ใช่ครับรับ Crossfire อย่างเดียว แต่เราใส่ ATI+Nvidia ได้ครับ โดยเอา ATI เป็นตัวหลักและเอา Nvidia ประมวลผลเฉพาะฟิกสิกครับ
        ผมว่าจะซื้อ MB ASUS P7P55D อยู่แล้วก็ว่าจะถอย ATI ก่อน แล้วอีกหน่อยค่อยถอย Nvidia มาต่อพ่วงกันก็ได้เป็น ATI+NVIDIA นึกว่าต้องไปใช้รุ่น P7P55D EVO ซะอีก ขอบคุณครับผม

Comment

CrossFire มีปรัสิธิภาพมากกว่า Sli

Comment

เริ่มหลายใจ 555 แต่ก็อยากมี ฟิสิกซ์เอ็กซ์ ด้วยนา แต่ก็เอาไว้ดูเกมที่ออกมาก่อนละกัน

Comment

Crossfire SLI

สมัยตอน ซีรี่ GF6 GF7 นี่ต่างกันแต่ 10-20%

แต่เดี๋ยวนี้พัฒนาไปเยอะมาก ถ้าเกมรองรับเต็มที่สามารถเพิ่มความเร็วได้ถึง 90-120 % เลย

ถ้าเกมใหม่ๆ จากค่ายใหญ่ๆเดี๋ยวนี้ก็แรงขึ้นประมาณ 50-70 % โดยเฉลี่ย

ผมว่าคุ้มค่าแล้วในการซื้อการ์คู่มาทำ

จากฝั่ง ati เห็นผลชัดเจ็น ก็รุ่น 4770 *2 ที่ถูกกว่าแล้วแรงกว่า 4890 ตอนเปิดตัว

ตอนนี้ 5770 *2 ก็แรงกว่า หรือแรงเท่ากัน 5870 ที่ราคาเยอะกว่าพอประมาณนึงอีกด้วย

ถ้าบลอดรองรับ แล้วอยากซื้อการ์ดคู่มาเล่น ถือว่าคิดไม่ผิดครับ

Comment

P5Q - Deluxe ถ้าใส่ตัวเดียวนี้ 16x ป่ะครับ แล้วถ้า 2 ตัว จะใช่ 8x กับ 8x ใช่รึเปล่าครับ

Comment

^^^

ใช่ครับ

Comment

Originally posted by Criticism View Post
                    P5Q - Deluxe ถ้าใส่ตัวเดียวนี้ 16x ป่ะครับ แล้วถ้า 2 ตัว จะใช่ 8x กับ 8x ใช่รึเปล่าครับ
                    ตามนั้นครับ

แต่จะยังไง 8 กับ 16 ความต่าง fps ไม่เกิน 5 % ครับ

ยังไง คอสไฟล์ แล้วก็ยังเห็นผลมากอยู่ดี

Comment

ควรจะ GTS250 ตัวละ 5000 2 ตัวมา SLi หรือ จัดการ์ดจอไปตัวละหมื่นทีเดียวจบ ???

ในเมื่อ 2 ตัวรวมกันแรงกว่าเดิมแต่ 20-30%
                      ควรจะเอาเงินหมื่นไปซื้อตัว Top แรงกว่าซัก 2-3 เท่ามาใช้จะดีกว่าไหมอ่ะ ???

Comment

Originally posted by vibe View Post
                        ท่านเทพมาตอบแล้วต้องรีบถามเดียวไม่มีใครให้คำตอบได้อิอิ ขอถามหน่อยนะคับ pcie วิ่ง 16*16 กับ 8*8 และ pcie1.1 กับ pcie 2.0 ต่างกันตรงไหนและต่างกันยังไง แล้วถ้าเอา ati มาเป็นตัวหลัก แล้วเอา nvidia มาเป็น physics เวลา เทส 3d mark physics ของ nvidia ทำไมไม่สามรถดึงคะแนน ให้ ati สูงขึ้นเท่า nvidia ได้แหละคับ แลัวเวลา cf ตัวแลกจะทำงานกี่% ตัวที่2 ทำงานกี่% แล้วถ้าเป็น sli ทำงานกี่% คับ(แค่ถามนะคับ จะได้มีความรู้เพิ่ม รบกวนหาคำตอบให้หน่อยนะคับ อิอิอิ ขอบคุณมากคับ)
                        Last edited by cefiro-a33; 21 Feb 2010, 03:14:29.

Comment

Originally posted by zadako View Post
                          ควรจะ GTS250 ตัวละ 5000 2 ตัวมา SLi หรือ จัดการ์ดจอไปตัวละหมื่นทีเดียวจบ ???

ในเมื่อ 2 ตัวรวมกันแรงกว่าเดิมแต่ 20-30%
                          ควรจะเอาเงินหมื่นไปซื้อตัว Top แรงกว่าซัก 2-3 เท่ามาใช้จะดีกว่าไหมอ่ะ ???
                          ของผมที่ทำ ไม่เน้นแรงคับ

เอาใว้สวยด้วย

อีกอย่าง เวลา ช๊อตเงิน แกะ อีกตัวเอาตังไปหมุน ก็ ชิล ๆ

มันก็แล้วแต่คนละมั้งคับ

Comment

Originally posted by cefiro-a33 View Post
                            ท่านเทพมาตอบแล้วต้องรีบถามเดียวไม่มีใครให้คำตอบได้อิอิ ขอถามหน่อยนะคับ pcie วิ่ง 16*16 กับ 8*8 และ pcie1.1 กับ pcie 2.0 ต่างกันตรงไหนและต่างกันยังไง แล้วถ้าเอา ati มาเป็นตัวหลัก แล้วเอา nvidia มาเป็น physics เวลา เทส 3d mark physics ของ nvidia ทำไมไม่สามรถดึงคะแนน ให้ ati สูงขึ้นเท่า nvidia ได้แหละคับ แลัวเวลา cf ตัวแลกจะทำงานกี่% ตัวที่2 ทำงานกี่% แล้วถ้าเป็น sli ทำงานกี่% คับ(แค่ถามนะคับ จะได้มีความรู้เพิ่ม รบกวนหาคำตอบให้หน่อยนะคับ อิอิอิ ขอบคุณมากคับ)
                            pcie วิ่ง 16*16 กับ 8*8 และ pcie1.1 กับ pcie 2.0 ต่างกันตรงไหนและต่างกันยังไง>>>ความเร็วในการส่งข้อมูลครับ แต่มันต่างกันน้อยมากจนเราไม่รู้สึกครับ ทั้งตอนใช้งานและตอนเทสครับ

ถ้าเอา ati มาเป็นตัวหลัก แล้วเอา nvidia มาเป็น physics เวลา เทส 3d mark physics ของ nvidia ทำไมไม่สามรถดึงคะแนน ให้ ati สูงขึ้นเท่า nvidia ได้แหละคับ>>>เนื่องจากเราใช้การ์ดจอของ ATI เป็นตัวหลักและมันจะต้องแรงกว่า Nvidia อยู่แล้วดังนั้นคะแนนออกมามันจะเป็นคะแนนของ ATI เป็นหลักครับ...(ตามที่ผมเข้าใจนะ)

เวลา cf ตัวแลกจะทำงานกี่% ตัวที่2 ทำงานกี่% แล้วถ้าเป็น sli ทำงานกี่% คับ>>>ทั้งคู่จะทำงานเท่าๆกันครับเพราะจะช่วยกันประมวลผล ไม่ใช่ตัวใดตัวหนึ่งประมวลผลอย่างเดียวครับ

ปล.ถ้ามีอะไรผิดพลาดก็ขออภัยนะครับ

Comment

SLi เป็นชื่อการทำ Duo ของ NVIDIA
                              Crossfire เป็นชื่อการทำ Duo ของ Ati ครับ

ส่วน การ์ดที่จะนำมาทำ DUO ต้องเป็นการ์ดชนิดเดียวกัน เหมือนกัน

Comment

ตื่นเช้ากันจัง

Comment

Working...
                                X