overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member

Wink น้องใหม่มารายงานตัวครับ

ผมมีความสนใจในเรื่องเครื่องเสียงบ้าน จะขอความรู้จากท่านผู้ใจดีมีเมตตาทุกท่าน
    โปรดให้คำแนะนำด้วยครับ และขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ได้เข้ามาหาความรู้ในเว็บนี้มาหลายเดือนแล้วเห็นว่าเป็นแหล่งความรู้ที่หลากหลายมากๆ จึงขอฝากตัวเป็นสมาชิกด้วย ขอขอบคุณ
    เว็บOverclockzone ที่ได้เผยแพร่ความรู้ด้านต่างๆอย่างสร้างสรรค์ เป็นประโยชน์ต่อสังคมอย่างยิ่ง

ขอบคุณทุกท่านที่เกี่ยวข้องครับ
    จากน้องใหม่ mytwosons

TroRuwA
    Guest

สวัสดีครับ ในนี้หลายท่านก็เล่นลำโพงบ้าน
    หลายท่านก็เล่นลำโพงคอมครับ
    มีอะไรก็พูดคุยกันได้ครับ ในๆพี่ๆลุงๆใจดีเยอะครับ
    แจกฟรีกันเป็นว่าเล่น(ความรู้นะครับ ไม่ใช่แอมป์ หรือ สายแต่อย่างใด)

OverclockZone Member xodiax's Avatar
    Kochi Bamboo Forest, ธรรมศาสตร์ศูนย์รังสิต

ระวังหมดตูดนะครับ หมายถึงเงินนะไม่ใช่อย่างอื่น

ขอบคุณครับท่านTroRuWA ผมก็เห็นท่านให้คำแนะนำดีๆไว้มากมาย ถือโอกาสถามท่านเลยละกันนะครับ

คือผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียง แต่ก็ชอบการฟังเพลงมากแนวร็อคมีดูหนังบ้างเล็กน้อยประมาณ 80/20
    ก็เลยไปซื้อAVRยี่ห้อYAMAHA รุ่น RX 363 ซึ่งเป็นรุ่นเล็กสุด(งบน้อย) ส่วนลำโพงเป็นJamo s 604
    ตามที่เพื่อนแนะนำ แต่ผมยังไม่พอใจเสียงเบสที่เบาบางมาก เมื่อวานจึงไปซื้อซับมาตัวหนึ่งคือ Klipsch RW10D
    โดยไม่ทราบว่าเสียงดีสมคำร่ำลือหรือเปล่า พอเห็นข้างกล่องเขียนว่าProduct of China ก็ใจไม่ค่อยดีแล้ว
    แกะออกมาลองต่อดูปรากฎว่าการตั้งค่าต่างๆเป็นแบบดิจิตอล ผมลองปรับดูแบบมั่วๆ เพราะคู่มือเป็นภาษาอังกฤษอ่านไม่รู้เรื่อง ลองฟังเสียงดูก็งั้นๆไม่หนักแน่นสมราคา(ตั้ง20000บาท) แค่อาจเป็นเพราะผมปรับตั้งค่าไม่ถูกต้องก็ได้
    และผมมีข้อสงสัยมานานแล้วเรื่องการปรับโวลุ่มระหว่างที่AVRกับSub บางคนแนะนำว่าให้เร่งซับให้เกือบสุด(ประมาณ9ใน10) แล้วหรี่เสียงที่AVRให้เสียงน้อยสุดแล้วจะได้เบสออกมาเป็นลูกๆเขาว่างั้นผมลองดูแล้วก็ไม่เป็นจริง
    ผมจึงขอคำแนะนำจากท่านTroRuWA และท่านอื่นๆว่าจะต้องปรับตั้งค่าอย่างไรเสียงที่ได้จึงจะกระหึ่มสมราคา
    (ห้องขนาด5x7เมตร) ขอบคุณครับ
    Last edited by mytwosons; 20 Feb 2010 at 10:22:09.

Wink

Quote Originally Posted by xodiax View Post
    ระวังหมดตูดนะครับ หมายถึงเงินนะไม่ใช่อย่างอื่น

ขอบคุณครับที่เตือนสติ แต่คิดว่าแค่นี้คงพอแล้วครับเพราะหมดไปหลายหมื่นแล้ว
    ว่าแต่ท่านมีคำแนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member chet_san's Avatar
    สำโรง-เทพารักษ์ บางอาทิตย์ก็อยู่แปดริ้ว

Klipsch RW10D ขายต่อผมสิครับ...ล้อเล่น ไม่มีตังค์ซื้อหรอก

ใจเย็นๆครับ ค่อยๆปรับและเบิร์นไปก่อน ตอนนี้อาจจะยังไม่ถูกใจ ต่อไปอาจจะติดใจแทน
    เครื่องเสียงบ้านถ้าใจร้อน มันจะหมดตูดอย่างหลายๆท่านบอกแหละครับ

ขอถามเพิ่มเติมเรื่องสายซับ เนื่องจาก YAMAHA RX 363 มีช่องต่อออกไปซับเพียงช่องเดียว แต่เจ้า RW10D มีช่อง Line in 2ช่อง เราควรจะใช้สายต่อแบบ เข้า1ออก2 หรือเข้า1ออก1 ไปที่ ช่อง LFE เพียงช่องเดียวครับ
    ฟังมาหลายคนแนะนำไม่ตรงกัน ถ้าว่าตามทฤษฎีแล้วควรจะต่อรูปแบบไหนดีครับ และซับรุ่นนี้จะต้องเบิร์นกี่ชั่วโมงจึงจะเข้าที่ครับ(ต้องขอโทษด้วยครับ มือใหม่ปัญหาเยอะ)

ขอขอบคุณทุกท่านที่กรุณาสละเวลาเข้ามาตอบครับ

รูปครับ
    รูป รูป

รอคำแนะนำครับ โปรดชี้แนะด้วย ขอบคุณครับ

Wink

Quote Originally Posted by chet_san View Post
    Klipsch RW10D ขายต่อผมสิครับ...ล้อเล่น ไม่มีตังค์ซื้อหรอก

ใจเย็นๆครับ ค่อยๆปรับและเบิร์นไปก่อน ตอนนี้อาจจะยังไม่ถูกใจ ต่อไปอาจจะติดใจแทน
    เครื่องเสียงบ้านถ้าใจร้อน มันจะหมดตูดอย่างหลายๆท่านบอกแหละครับ

ขออนุญาตเบิร์นสัก3เดือนถ้าไม่ดีขึ้นก็คงต้องไล่ลงจากเวทีฐานชกไม่สมศักดิ์ศรี

ขออนุญาตดันซักที รอคำชี้แนะ

ขอรวบยอดคำถามมาไว้ตรงนี้เพื่อความสะดวกของท่านที่จะตอบ ส่วนรูปอยู่ด้านบนครับ ขอบคุณครับ

คือผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียง แต่ก็ชอบการฟังเพลงมากแนวร็อคมีดูหนังบ้างเล็กน้อยประมาณ 80/20
    ก็เลยไปซื้อAVRยี่ห้อYAMAHA รุ่น RX 363 ซึ่งเป็นรุ่นเล็กสุด(งบน้อย) ส่วนลำโพงเป็นJamo s 604
    ตามที่เพื่อนแนะนำ แต่ผมยังไม่พอใจเสียงเบสที่เบาบางมาก เมื่อวานจึงไปซื้อซับมาตัวหนึ่งคือ Klipsch RW10D
    โดยไม่ทราบว่าเสียงดีสมคำร่ำลือหรือเปล่า พอเห็นข้างกล่องเขียนว่าProduct of China ก็ใจไม่ค่อยดีแล้ว
    แกะออกมาลองต่อดูปรากฎว่าการตั้งค่าต่างๆเป็นแบบดิจิตอล ผมลองปรับดูแบบมั่วๆ เพราะคู่มือเป็นภาษาอังกฤษอ่านไม่รู้เรื่อง ลองฟังเสียงดูก็งั้นๆไม่หนักแน่นสมราคา(ตั้ง20000บาท) แค่อาจเป็นเพราะผมปรับตั้งค่าไม่ถูกต้องก็ได้
    และผมมีข้อสงสัยมานานแล้วเรื่องการปรับโวลุ่มระหว่างที่AVRกับSub บางคนแนะนำว่าให้เร่งซับให้เกือบสุด(ประมาณ9ใน10) แล้วหรี่เสียงที่AVRให้เสียงน้อยสุดแล้วจะได้เบสออกมาเป็นลูกๆเขาว่างั้นผมลองดูแล้วก็ไม่เป็นจริง
    ผมจึงขอคำแนะนำจากท่านTroRuWA และท่านอื่นๆว่าจะต้องปรับตั้งค่าอย่างไรเสียงที่ได้จึงจะกระหึ่มสมราคา
    (ห้องขนาด5x7เมตร) ขอบคุณครับ

ขอถามเพิ่มเติมเรื่องสายซับ เนื่องจาก YAMAHA RX 363 มีช่องต่อออกไปซับเพียงช่องเดียว แต่เจ้า RW10D มีช่อง Line in 2ช่อง เราควรจะใช้สายต่อแบบ เข้า1ออก2 หรือเข้า1ออก1 ไปที่ ช่อง LFE เพียงช่องเดียวครับ
    ฟังมาหลายคนแนะนำไม่ตรงกัน ถ้าว่าตามทฤษฎีแล้วควรจะต่อรูปแบบไหนดีครับ และซับรุ่นนี้จะต้องเบิร์นกี่ชั่วโมงจึงจะเข้าที่ครับ(ต้องขอโทษด้วยครับ มือใหม่ปัญหาเยอะ)

ขอขอบคุณทุกท่านที่กรุณาสละเวลาเข้ามาตอบครับ

TroRuwA
    Guest

...
    Last edited by TroRuwA; 20 Feb 2010 at 21:47:45.

TroRuwA
    Guest

Try to burn first kab.
    Bot now I'm can't type in thai kab ans my eng is so bad makmak. I will comment again tomorrow night na kab.

And last I'm know little about home system kab
    I'm play in multimedia system kab but I'm know in little too eiei

Jai yenyen kab
    Sometime other good people and guru busy kab.

Gd luck kab ^^

Wink

Quote Originally Posted by TroRuwA View Post
    Try to burn first kab.
    Bot now I'm can't type in thai kab ans my eng is so bad makmak. I will comment again tomorrow night na kab.

And last I'm know little about home system kab
    I'm play in multimedia system kab but I'm know in little too eiei

Jai yenyen kab
    Sometime other good people and guru busy kab.

Gd luck kab ^^
    Thanks a lot , professorTroRuwA . I hope you will be back to help me again
    I am weak in English , so if I make a mistake please give me you
    pardon . I hope to see you again as soon as possible .

and now I see ,Jai yenyen mean wait and see .Is it alright ?

Thank you very much.

Can any GURU help me now ?
    Last edited by mytwosons; 20 Feb 2010 at 21:44:58.

วันนี้เบิร์นทิ้งไว้ทั้งวัน(ติดต่อกันประมาณ12ชั่วโมง) เสียงเริ่มแน่นแฮะ(ปรับEQเป็นDepth) เพราะฉะนั้นเรื่องจะโละทิ้งเลิกคิดแล้วครับขนาดวันเดียวได้เสียงขนาดนี้ ถ้าเดือนหนึ่งล่ะจะขนาดไหน ที่หลายท่านแนะนำว่าใจเย็นๆนั้นถูกต้องแล้วครับ

สรุปว่าการเบิร์นมีผลจริง เมื่อก่อนไม่ค่อยเชื่อเรื่องเบิร์นเท่าไหร่

คงจะไม่รบกวนท่านกูรูทั้งหลายแล้วครับ ขอบคุณครับ

จากน้องใหม่+มือใหม่

TroRuwA
    Guest

Yin d duay kab. ^^

I think burn at least 200hr kab but if u can burn 500 is better kab.

Hope u happy in ur system kab

OverclockZone Member extrem's Avatar
    เทพารักษ์ สำโรง บางนา ซีคอน

ลองดูตามนี้ครับ

http://www.piyanas.com/webboard/detail.php?id=6473

ได้ผลอย่างไรบอกด้วยนะครับ

โอ้ว บอกงบน้อยได้ avr ยามาฮ่าตัวเล็ก แต่ได้ซับเป็น RW10D
    เข้ามาแซวเฉย ๆ ครับ แฮ่ ๆ

Wink

Quote Originally Posted by extrem View Post
    ลองดูตามนี้ครับ

http://www.piyanas.com/webboard/detail.php?id=6473

ได้ผลอย่างไรบอกด้วยนะครับ

ผมลองดูตามนั้นแล้วใกล้เคียงตามที่เค้าว่าครับ ลองดูครับเผื่อชอบแนวนั้น ขอบคุณครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks