overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member

Default ช่วยด้วยครับใส่แผ่นในไดร์ฟdvdแล้ววินโดร์ค้างครับ

ช่วยด้วยครับใส่แผ่นในไดร์ฟdvdแล้ววินโดร์ค้างครับ คือจะค้างแบบทำอะไรไม่ได้เลยครับ ต้องก็ปุ่มปิด หรือ รีสตราท์ ที่หน้าเครื่องเท่านั้นอ่ะครับ ลองลงวินโดร์ใหม่แล้วก็เป็นอีกครับ คือพอลงวินโดร์เสร็จจะลงแผ่นไดรเวอร์เมนบอร์ด ใส่แผ่นเข้าไปพอกดเรียกก็ค้างแล้วครับ ต้องปิดเครื่องหรือรีสตราทร์อย่างที่บอกข้างต้นครับ
    ผมได้ลองเอา ไดร์ฟ dvd ไปลองเครื่องอื่นแล้วครับใช้ได้ไม่มีปัญหา ช่วยหาสาเหตุแล้วแนวทางแก้ไขให้ด้วยน่ะครับ จะขอบคุณมากครับ

หมายเหตุ เพิ่งซื้ออุปกรณ์มาเปลี่ยนใหมเมื่อวานครับ มีอุปกรณ์ดังนี้
    บอรด์ asrock n68pv-gs
    CPU amd semprom LE-140 2700 mhz 45 w AM3 1mb cache
    ram ddr2 1 g/800 kingston
    dvd odd samsung dvd-rw 22x sata box

นอกนั้นใช้ของเดิมครับเครื่องเป็นของเครื่องเก่าที่บอร์ดเสียครับ ใช้งานมาประมาณ 5 ปี ครับ มีดังนี้ครับ เคส+power pupply ใช้ตัวเดิมครับ
    HDD 40 กิ๊กเป็น IDE ตัวเดิม ครับ

************ ช่วยผมหน่อยน่ะครับ ท่านผู้มีความรู้**************
    Last edited by liver.love; 20 Feb 2010 at 10:36:27.

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ลองสลับช่อง sata หรือ ลองเปลี่ยนสาย sata ดูยังครับ

ลองเปลี่ยนสาย sata แล้วครับ ลองเปลี่ยนช่องแล้ว ไม่หายครับ

ลองใช้วินโดวแบบ original หรือไม่โมดูครับ

ลองใช้วินโดวแบบ original หรือไม่โมดูครับ คืออะไรครับ ผมไม่ค่อยเก่งคอมอ่ะครับ ส่วนวินโดร์ที่ผมลงไปเป็นแผ่นก๊อบอ่ะครับ windows xp sp2 ครับมันเขียนแบบนี้อ่ะ

OverclockZone Member lunancyroc's Avatar

dvd odd samsung dvd-rw 22x sata box
    เคลมครับ...ผมก้เป็น จะไม่เอา samsung มาใช้อีกแล้ว

ผมเอา ไดรฟ์ dvd ไปลองกับเครื่องอื่นแล้วครับ ใช้ได้ไม่มีปัญหาอ่ะครับ เลยไม่รู้ว่ามันเป็นที่อะไรกันแน่

OverclockZone Member lunancyroc's Avatar

Quote Originally Posted by liver.love View Post
    ผมเอา ไดรฟ์ dvd ไปลองกับเครื่องอื่นแล้วครับ ใช้ได้ไม่มีปัญหาอ่ะครับ เลยไม่รู้ว่ามันเป็นที่อะไรกันแน่
    มันเป็นแน่ๆครับช่างมันลองให้ผมดูมันก้ดีนะแต่พอผมเอามาใช้มันก็เหมือนเดิม
    ลอง burn อะไรดูคับถ้า burn ได้ก็โอเคแต่ผม burn ไม่ได้เลย

มันจะอ่านๆๆๆนานมากๆเลยตอนลงวินโด้นะคับเป็นรึเปล่า

ครับ เดี๋ยวจะลองเอาไปเบริน์ ดูครับแล้วเพิ่งซื้อมานี่เอาไปเคลมที่ไหนได้ครับ เคลมที่ร้านที่ซื้อได้หรือเปล่า ร้านอยู่ฟอร์จูนอ่ะครับ

ตอนลงวินโดร์ไม่นานครับผมเป็นปกติ มาเป็นเอาตอนลงเสร็จแล้วจะลงไดรฟ์เวอร์เมนบอร์อ่ะครับ พอใส่แผ่นแล้วค้างทำอะไรอีกไม่ได้เลยต้องรีสตราท์ครับ
    Last edited by liver.love; 20 Feb 2010 at 14:13:05.

Quote Originally Posted by liver.love View Post
    ครับ เดี๋ยวจะลองเอาไปเบริน์ ดูครับแล้วเพิ่งซื้อมานี่เอาไปเคลมที่ไหนได้ครับ เคลมที่ร้านที่ซื้อได้หรือเปล่า ร้านอยู่ฟอร์จูนอ่ะครับ

ตอนลงวินโดร์ไม่นานครับผมเป็นปกติ มาเป็นเอาตอนลงเสร็จแล้วจะลงไดรฟ์เวอร์เมนบอร์อ่ะครับ พอใส่แผ่นแล้วค้างทำอะไรอีกไม่ได้เลยต้องรีสตราท์ครับ
    ลองดูคับซื้อร้านไหนก็เคลมร้านนั้นเลย
    ปรกติผมซื้อที่ JIB ไม่เกิน 7 วันเอาใบเสร็จไปเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย
    บอกอาการแล้วช่างมันก้เอาไปลองมันก้เป็นอย่างที่ผมว่ามันเอาตัวให่ให้เลยคับ
    ของให้โชคดี
    ผมว่านะถ้ามัน BURN แล้วมัน BURN ได้คงจะเปลี่ยนยากอะครับ

แต่ความรู้สึกคนเราเวลาซื้ออะไรมาใช้แล้วมันไม่ดีก็อยากจะเปลี่ยนใช่ไหมคับ

อะเอาใจช่วยละกัน...คับท่าน

ขอบคุณครับ แล้วในส่วนของ psu น่าจะมีส่วนมั้ยครับ
    Last edited by liver.love; 20 Feb 2010 at 14:37:43.

แผ่นไม่โมไม่ได้หมายถึงแแผ่นแท้นะครับ
    แต่หมายถึงแผ่นก็อปที่ไม่ได้ผ่านการปรับแต่งใดๆมาทั้งสิ้น
    ซึ่งจะเหมือนกับแผ่นแท้มากที่สุด

หามาฝากครับ
    ไรท์ลงแผ่นที่มีคุณภาพหน่อยนะครับ
    http://dl.phazeddl.com/1505746/Windo..._SP3/VLK_MSDN/

ขอบคุณ คุณBlademint มากเลยครับ

สรุปอาการน่ะครับ เมื่อวันอาทิตย์ยกเครื่องไปที่ร้านเลย ปรากฎเอาdvd ไปลองเครื่องอื่นใช้ได้ ช่างเลยลงวินโดร์ให้ใหม่ก็เป็นอีก เลยลองเปลี่ยน dvd เป็น lite-on ปรากฎว่าใช้งานได้ปกติครับ ไม่ค้างแล้ว ซึ่งทางช่างได้บอกว่าเป็นที่ ชิบคอนโทนเลอร์ของเมนบอร์ด ไม่เข้ากับ DVD ซัมซุงครับ
    ต้องขอบคุณ คุณlunancyroc กับ คุณBlademint มากน่ะครับ ที่ช่วยแนะนำ

Bookmarks

Bookmarks