Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้เกี่ยวกับ Atom หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้เกี่ยวกับ Atom หน่อยครับ

สวัสดีครับทุกท่าน

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนเลยว่าพึ่งโพสเป็นครั้งแรก ผิดพลาดเช่นไรขออภัยด้วยนะครับ

คือตอนนี้ผมอยากได้ board mini-itx ไว้ใช้งานทั่วๆไปซักตัว แน่นอนว่าผมมอง board Atom ไว้

แต่กำลังสงสัย และยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอา board รุ่นไหนตัวไหนดี เพราะยังไม่มีความรู้เรื่อง Atom มาเท่าไรจึงอยากมาขอคำปรึกษาจากทุกท่านครับ

1. Atom 330 กับ Atom D510 ต่างกันอย่างไร ตัวไหนดีกว่า
    2. ทั้งสองรุ่นข้างต้นนั้น ความเร็ว 1.6 Ghz ใช่ไหมครับ
    3. ทั้งสองรุ่นนี้เป็น Dual Core หรือป่าวครับ
    4. อยากให้ช่วยแนะนำว่า หากจะซื้อจริงควรซื้อ board รุ่นไหน
    5. ช่วยแนะนำร้านที่มีขาย board mini-itx ให้หน่อยครับ

จากที่ผมลองหาข้อมูล (แบบมั่วๆ) ดู พอจะสรุปได้ว่า board ที่ใช้ Atom D510 มันจะรองรับแรมได้สูงกว่าและสามารถใส่ Bus 800 ได้ และก็การ์ดจอ Intel on นั้นจะเป็นคนละรุ่นกัน แต่นอกจากจุดนี้แล้วผมก็ยังไม่ทราบว่า 330 กับ D510 ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

โดยส่วนตัวผมก็ใช้เปิดเว็บทั่วไป โหลดบิต ดูหนังทั่วไป ฟังเพลงนิดหน่อย ไม่เน้นเล่นเกมส์ หรือดูหนัง hi-def เพราะว่ามี PC อยู่อีกเครื่องแล้ว

อาจจะถามเยอะไปหน่อย แต่ไงรบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by acer98; 20 Feb 2010, 12:18:43.

Originally posted by acer98 View Post
    สวัสดีครับทุกท่าน

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนเลยว่าพึ่งโพสเป็นครั้งแรก ผิดพลาดเช่นไรขออภัยด้วยนะครับ

คือตอนนี้ผมอยากได้ board mini-itx ไว้ใช้งานทั่วๆไปซักตัว แน่นอนว่าผมมอง board Atom ไว้

แต่กำลังสงสัย และยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอา board รุ่นไหนตัวไหนดี เพราะยังไม่มีความรู้เรื่อง Atom มาเท่าไรจึงอยากมาขอคำปรึกษาจากทุกท่านครับ

1. Atom 330 กับ Atom D510 ต่างกันอย่างไร ตัวไหนดีกว่า
    2. ทั้งสองรุ่นข้างต้นนั้น ความเร็ว 1.6 Ghz ใช่ไหมครับ
    3. ทั้งสองรุ่นนี้เป็น Dual Core หรือป่าวครับ
    4. อยากให้ช่วยแนะนำว่า หากจะซื้อจริงควรซื้อ board รุ่นไหน
    5. ช่วยแนะนำร้านที่มีขาย board mini-itx ให้หน่อยครับ

จากที่ผมลองหาข้อมูล (แบบมั่วๆ) ดู พอจะสรุปได้ว่า board ที่ใช้ Atom D510 มันจะรองรับแรมได้สูงกว่าและสามารถใส่ Bus 800 ได้ และก็การ์ดจอ Intel on นั้นจะเป็นคนละรุ่นกัน แต่นอกจากจุดนี้แล้วผมก็ยังไม่ทราบว่า 330 กับ D510 ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

โดยส่วนตัวผมก็ใช้เปิดเว็บทั่วไป โหลดบิต ดูหนังทั่วไป ฟังเพลงนิดหน่อย ไม่แน่นเล่นเกมส์ หรือดูหนัง hi-def เพราะว่ามี PC อยู่อีกเครื่องแล้ว

อาจจะถามเยอะไปหน่อย แต่ไงรบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
    สรุปถูกแล้วครับ D510 ใหม่กว่าก็น่าใช้กว่าในกรณีที่ใช้ออนบอร์ดไม่นับ Ion นะครับ ผมยังไม่เห็นบอร์ดIon ของ D510 เลย
    ปล.เป็น Dual core ทั้งคู่ครับ

Comment

เลือก D510 ครับ
      บอร์ด ION เห็นสมาชิกขายที่ห้องมือสอง ลองหาดูครับ

Comment

อ่านรีวิวเมืองนอกมา
        เค้าบอกว่าราคาที่เพิ่มขึ้นไม่สมกับประสิทธิภาพที่เพิ่มขึ้นครับ
        แต่ถ้าหาได้ในราคาเท่าๆกันก็เอาตัวใหม่ดีกว่า

บอร์ดแบบนี้คงไม่จำเป็นต้องยัดแรมถึง 4 กิ๊กหรอกมั๊ง
        D510มันคงไม่มี ion หรอกครับ เพราะตัวชิปกราฟฟิกมันอยู่ในซีพียูแล้วรึป่าว
        เทคโนโลยีเดียวกับ i5 รุ่นใหม่

ทุกวันนี้ผมยังใช้ตัว 230 เล่นเน็ตก็พอเอาอยู่
        ตัว 330 ให้พ่อใช้อยู่ ก็ไม่เห็นบ่นว่าช้าอะไรครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบครับ

ตอนนี้อยากทราบว่า ที่พันทิพย์ มีร้านไหนที่ขายพวกนี้บ้างครับ

Comment

Working...
          X