Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ restart กับ OC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ restart กับ OC

เกี่ยวไม๊ครับ

ถ้าเรา Restart เครื่อง แล้วค่า OC มันจะเด้ง กลับ

(แต่ถ้าเข้าไบออส ค่าที่โมไว้ จะอยู่เหมือนเดิมอ่ะครับ)

ถ้า OC ไม่ผ่านมันจะเป็นครับ

Comment

Originally posted by sacoolza View Post
      ถ้า OC ไม่ผ่านมันจะเป็นครับ
      ตามนั้น คับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ตามนั้น คับ

OC ไม่ผ่าน .. แล้วทำไงให้ผ่านครับ

1.เพิ่มไฟ (แค่ไฟอย่างเดียว)

2.ไม่เกี่ยวกับไฟ

3.เพิ่มไฟ (ทำอย่างอื่นด้วย)

แต่ผมเทสกับ 3Dmark06 มันก็เล่นจนจบไม่ดับอ่ะครับ

ต้องเช็คยังไงว่าผ่าน

Comment

เทส Prime 95 สัก 30 นาทีถ้ารีก่อน อยู่ไม่ถึงเพิ่มไฟโลด

Comment

ไม่ใช่แค่ไฟเพียงอย่างเดียนะครับ

แต่จะมีเรืื่อง บัส และ cl ตามมาด้วย

Comment

Originally posted by peeranutsy View Post
              OC ไม่ผ่าน .. แล้วทำไงให้ผ่านครับ
              ต้องอดทนนิดนึงครับ มันอาจจะต้องใช้เวลาหลายวันสำหรับมือใหม่ คลายๆกับการหุงข้าวครั้งแรกๆครับ มีแฉะบ้างแห้งบ้าง

เริ่มต้นคือต้องมีโปรแกรม test อาทิ HyperPI , Prime , OCCT เอาแค่นี้พอก่อน แล้วก็โปรแกรมวัดความร้อน RealTemp

อันดับแรกเลย HyperPI 32M 4หัว เอาให้ผ่านก่อนครับ ถ้าerrorก็ค่อยๆเพิ่มไฟ ใช้พวกโปรแกรมที่ OC บนวินโดก็ได้ครับ ค่อยๆขยับไฟที่ละขีดแล้ว test จนผ่าน จากนั้นก็เข้าไปปรับไฟที่ test ผ่านใน bios

เมื่อ HyperPI 32M 4หัวผ่านแล้วก็ OCCT 1ชม.ต่อครับ อาจต้องเพิ่มไฟอีก 1-3 สเตป

เมื่อผ่าน OCCT แล้วจะต่อด้วย Prime อีก1ชมก็ได้ครับ ถ้าไม่ผ่านอาจจ้องเพิ่มไฟอีก 1-2สเตป

ส่วนไฟอะไรเท่าไหร่นั้น อยากให้ลองเองก่อนครับ เริ่มจากbus น้อยๆก่อนมันจะได้ไล่ง่ายๆ

Comment

Originally posted by sacoolza View Post
                ต้องอดทนนิดนึงครับ มันอาจจะต้องใช้เวลาหลายวันสำหรับมือใหม่ คลายๆกับการหุงข้าวครั้งแรกๆครับ มีแฉะบ้างแห้งบ้าง

เริ่มต้นคือต้องมีโปรแกรม test อาทิ HyperPI , Prime , OCCT เอาแค่นี้พอก่อน แล้วก็โปรแกรมวัดความร้อน RealTemp

อันดับแรกเลย HyperPI 32M 4หัว เอาให้ผ่านก่อนครับ ถ้าerrorก็ค่อยๆเพิ่มไฟ ใช้พวกโปรแกรมที่ OC บนวินโดก็ได้ครับ ค่อยๆขยับไฟที่ละขีดแล้ว test จนผ่าน จากนั้นก็เข้าไปปรับไฟที่ test ผ่านใน bios

เมื่อ HyperPI 32M 4หัวผ่านแล้วก็ OCCT 1ชม.ต่อครับ อาจต้องเพิ่มไฟอีก 1-3 สเตป

เมื่อผ่าน OCCT แล้วจะต่อด้วย Prime อีก1ชมก็ได้ครับ ถ้าไม่ผ่านอาจจ้องเพิ่มไฟอีก 1-2สเตป

ส่วนไฟอะไรเท่าไหร่นั้น อยากให้ลองเองก่อนครับ เริ่มจากbus น้อยๆก่อนมันจะได้ไล่ง่ายๆ

ขอบคุณมากครับ ให้คำแนะนำดีมาก ๆ ครับ

ขอถามต่อนะครับ ว่า HyperPI 4หัวเนี่ย คือเปิด 4 หน้า เหมือน SuperPI รึป่าวครับ
                แล้วโปรแกรมนี้ใช้เวลาประมาณเท่าไหร่ครับ ถึงจะเสร็จ

อีกข้อคือ
                อยากทราบว่า มันมีไฟทั้งหมดกี่ตัวอ่ะครับ ที่ต้องเพิ่ม (บอด Gigabyte ครับ)
                แล้วไฟตัวไหนเกี่ยวข้องกับอะไรบ้างครับ

เวลาที่ผมจะตั้งไฟ .. ผมจะตั้ง auto ไว้ทุกตัวก่อน แล้วก็ปรับไฟตัวใดตัวหนึ่งก่อน ให้ผ่านไปทีละตัวน่ะครับ ตัวแรกผ่านก็ค่อยปรับตัวที่ 2

แต่ผมปรับเป็นแค่ 2 ตัว เอง ก็คือ CPU Vcore กับ อีกตัวนึงที่อยู่บรรทัดล่างของ CPU Vcore อ่ะครับ

Comment

PI 32M แล้วแต่ซีพียูของเราครับ ไม่จำเป็นว่าต้องรัน 4 หัวเสมอไป
                  คือถ้าซีพียูมี 2 หัว และใช้โปรแกรม HyperPI มันจะรันให้เองที่ 2 หัว หรือถ้ามี 4 หัวก็จะรัน 4 หัวให้เองครับ

Comment

Originally posted by Captain MiKE View Post
                    PI 32M แล้วแต่ซีพียูของเราครับ ไม่จำเป็นว่าต้องรัน 4 หัวเสมอไป
                    คือถ้าซีพียูมี 2 หัว และใช้โปรแกรม HyperPI มันจะรันให้เองที่ 2 หัว หรือถ้ามี 4 หัวก็จะรัน 4 หัวให้เองครับ

แล้วการปรับไฟอ่ะครับ

มีตัวไหนบ้างที่ต้องปรับ อ่ะครับ

Comment

Hyper PI ผมเทสผ่านแล้วครับ

แต่พอ ใช้ OCCT มันบอก CPU ร้อนเกินไปอ่ะครับ

ยังไงดี

Comment

Originally posted by peeranutsy View Post

แต่พอ ใช้ OCCT มันบอก CPU ร้อนเกินไปอ่ะครับ

ยังไงดี
                        Hyper PI ปรับ เท่าไหร่ครับ ควรปรับ 32 เลยนะครับ

ส่วน CPU ร้อนเกินไป กี่องศา ครับ ขณะ เปิด Hyper

ถ้า CPU ร้อนเกินไป ระวังมีปัญหานะครับ ไม่ควร เกิน 70 องศา นะครับ ถ้าเกิน ควร ลดไฟ CPU ลงครับ
                        เพราะการที่เพิ่มไฟ มันทำให้ CPU ร้อนขึ้นครับ

Comment

ยังไงดี
                          Setting ให้มัน 100 c ใว้ คิคิคิ

Comment

เทส occt เสดแล้ว อย่าลืมดูกราฟด้วยนะครับ
                            จะได้รู้ว่า psu จ่ายไฟนิ่งแค่ไหน
                            แล้วไฟดรอปไปเยอะมั้ย....

Comment

Originally posted by Geil View Post
                              เทส occt เสดแล้ว อย่าลืมดูกราฟด้วยนะครับ
                              จะได้รู้ว่า psu จ่ายไฟนิ่งแค่ไหน
                              แล้วไฟดรอปไปเยอะมั้ย....

ดูช่องไหนอ่ะครับ

Vcore , 3.3V , 5V หรือ 12V ครับ

อันนี้เทสได้ 6 นาทีกว่า ๆ อ่ะครับ

Comment

Working...
                              X