overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member idearz21's Avatar

Smile รบกวนช่วยเลือกExternal HDD หน่อยได้มั้ยคะ

สวัสดีค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกบอร์ด อ่านข้อมูลสักพักแต่ยังไม่ค่อยเข้าใจบ้าง
    ตอนนี้อยากจะเลือกซื้อ external harddisk แบบสำเร็จรูป น่ะค่ะ มีคำถามเยอะเลยยังไงรบกวนหน่อยนะคะ

ตอนนี้ยังเลือกไม่ถูกเลยค่ะว่าจะเอา320G หรือ 500G เพราะในคอมPCที่ใช้ ไดรฟ์d จะเต็มเอี้ยดแล้ว ที่80G (มีไฟล์รูปเยอะมาก แล้วก็เพลงค่ะ) เลยยังลังเลว่าถ้าเอา500Gจะเยอะไปมั้ยหรือ 320ก็พอ จะพอหรือเปล่าเพราะอยากจะย้ายไฟล์ไปใส่Ex HDDให้หมด เลยอยากจะถามว่าสำหรับคนที่ไฟล์รูป กับเพลงเยอะ 500Gนี่ดีมั้ยหรือเกินความจำเป็นไปหรือเปล่า

1. เห็นในเว็บthanni
    Buffalo 500GB Encrypted DriveStation USB2.0 External Hard Drive Retail
    รุ่นนี้มีใครเคยใช้มั้ยคะ แล้วดีหรือเปล่า ราคาน่าสนใจมากเพราะมันตั้ง500G
    แล้วซื้อกับเว็บนี้โอเคมั้ยคะ

2. อ่านมาก็เยอะแต่ยังไม่แน่ใจจะเลือกยี่ห้อไรซะทีระหว่างWD Hitachi(คนขายที่พันทิพงามเชียบอกว่าผลิตในญี่ปุ่น ดีงู้นงี้) หรือจะbuffalo(หลายคนบอกว่าทน แต่หลายคนก็เชียWd)
    ระหว่าง3 ยี่ห้อนี้ มีอันไหนโอเคสุด 320G - 500Gเนี่ยคะ คุ้มค่าไม่แพงแต่ทนไว้ใจได้ (เลือกไม่ถูกจิงๆค่ะ><)

3.เป็นคนกลัวข้อมูลรูปหายมากๆ อันไหนที่เหมือนว่ากู้ได้ง่ายล็อกข้อมูลไว้ให้เราได้คะยี่ห้อไหนดี
    อ่านคุณสมบัติของbuffalo ข้อ1 เหมือนจะดีแต่เสิชๆดูไม่เห็นมีใครบอกว่าดีมั้ยเลยไม่แน่ใจค่ะ

4. พวกความเร็วรอบ sata 16-32mb firewire400 อะไรยังไงเยอะแยะไปหมดอ่านแล้วก็งงเลย!ไม่รู้ว่าจะเลือกยี่ห้อไหนรุ่นไหนให้มันไม่เกิดปัญหาน้อยที่สุดน่ะค่ะ มีหลักการเลือกอย่างไรบ้างคะ

5.ถ้าเป็นWD รุ่นไหนโอเคคะ หรือbuffalo รุ่นข้อ1 ถ้าซื้อตามร้านมันจะได้ราคานี้หรือเปล่าเคยไปดูที่พันทิพงามมันแอบไม่ใช่ราคานี้น่ะค่ะแต่ไม่รู้รุ่นอะไรเหมือนกันนะคะ

มีงบประมาณ2-3พันน่ะค่ะ ยังไงรบกวนเลือกหน่อยนะคะ เอาประมาณ320G หรือ 500G ทน ข้อมูลไม่หายกู้ได้ มีซอฟแวร์ ไม่มีปัญหา ซื้อที่ไหนดี ยี่ห้อไหน รุ่นไหน (ขอระบุรุ่นนะคะ มันเยอะจนงง)
    ซื้อทั้งทีก็อยากให้มันโอเคน่ะค่ะ อ่านหลายเว็บหลายความคิดเห็นยังตัดสินใจไม่ได้
    รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ^^

OverclockZone Member khin7710's Avatar

ไปซื้อเมื่อไหร่ครับ เดี๋ยวผมไปช่วยเลือก ช่วยถือของ

มันมีแบบพกพา กับตั้งโต๊ะ พกพาเล็กๆ ตั้งโต๊ะหญ่ายๆ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

กลัวข้อมูลหาย แต่ขี้เกียจเซฟที่นู้นที่นี้

ต่อ HD ทำ Raid 1 สิครับ

OverclockZone Member idearz21's Avatar

เออพี่penguinbenzคะ Raid 1 คืออะไรคะ(ศัพท์คอมหนูไม่รู้เรื่องเลยค่ะพี่ ถึงได้ถามไรวกวนแบบนั้นอะ ฮืออ)

คุณkhin7710 ไปช่วยเลือกจิงหรือเปล่าคะ 55 ขอบคุณค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยได้มั้ยคะ จะซื้ออยู่แล้วแต่มีแต่ข้อสงสัยเต็มไปหมด (เล่นเป็นแต่เน็ตกับพิมพ์งานนี่ล่ะค่ะ)
    สรุปแล้ว buffalo รุ่นนั้นซื้อกับThanni จะโอมั้ยคะ หรือว่าควรไปเดินดูเอาเองอีกรอบ -*-
    หรือถ้าไม่มีใครตอบสงสัย ได้เสร็จWD แน่เลย - -

OverclockZone Member lekpunya's Avatar
    บ้านโพธิ์ ฉะเชิงเทรา 24140

ซื้อที่ Thanni ก็ดีน่ะ ผมเคยซื้ออุปกรณ์คอมหลายอย่างส่งเร็วดี แต่ผมยังไม่เคยซื้อ Hard disk เลย ว่าจะซื้อสักตัว รอให้คนอื่นมาช่วยเลือกดีกว่า

OverclockZone Member khin7710's Avatar

WD ครับ ชื่อก็บอกแล้วว่า ดับบลิว ดี ถ้า BUF SE ไม่ดี อิๆ

ขอบคุณค่ะพี่khin7710 ช่วยหนูมากเลย
    คุณlekpunya คะ ซื้อกับเว็บนี้แล้วเรื่องประกันโอเคมั้ยน่ะคะ ถ้ามีของปัญหา?

แนะนำว่า ถ้าอยู่ไม่ไกลบ้าน ไปซื้อร้านแถวๆบ้านก็ได้ เช็คราคาดูก่อน เวลาเคมจะได้ง่ายหน่อย

ค่ะ ขอบคุณค่ะพี่
    สงสัยต้องไปเดินวนอีกที เฮ้อออ

Bookmarks

Bookmarks