Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยมดทำรังใในจอภาพ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เคยโดนเหมือนกันคับ มดมันเข้าไปทำรัง จนโดนช๊อตตายไปหมดแล้ว หอมกลิ่นมดไหม้ -0-

Comment

มด บ้านผม ก็ขึ้น พวกเครื่องเสียง หรือ คอม ตอนใหม่ๆ

แต่สักพัก มัน หายไปเอง

ก็แปลกดี

Comment

อืม... ลองหา ชอล์กขีดกันมดแมลง มาใช้ดูครับ
        ถ้าเป็นโต๊ะคอมก็ขีดตั้งแต่ขาโต๊ะเลยครับ จากนั้นก็ขีดที่สายไฟและสายพอตต่างๆครับผม
        จากนั้นก็มาขีดรอบๆเครื่อง ทั้งเคส จอ อื่นๆ ครับผม
        และถ้าเป็นไปได้ก็หาอาหารเสริมมาให้มันกินครับ แบบที่เป็นแบบเม็ดอ่ะ(ยี่ห้อ อาร์ท เรดส์ ไบก้อน)
        หาจุดมุมๆที่เป็นรอยต่อของอาคารหรือซอกๆ ครับ
        เพราะมดมันมักจะไต่มาจากช่องทางนี้ครับ

ปล.ถ้ามีสัตว์เลี้ยงนี่ก็ระวังหน่อยก็ดีนะครับ
        อาจจะโดนสารพิษพวกนี้ได้ง่ายๆครับผม

แนะนำ
        - ไม่นำอาหารหรือของกินต่างๆมากินที่โต๊ะคอม(อันนี้คีย์บอร์ดอาจจะเจอไอ้มดแดงแรงฤทธิ์จู่โจมได้นะครับ)
        - ห้ามนำน้ำหรือเครื่องดืมต่างๆมากินนะครับ (อันนี้ทั้งแดง ทั้งดำ เลยครับ )
        - หาโต๊ะวางของมาไว้เพื่อวางของกิน และอื่นๆ มาวางข้างๆมือที่ถนัดครับผม (อาจะเกะกะบ้างแต่ใช้ไปนานๆเดี๋ยวชินเอง)

เนื่องจากห้องของผมไม่ติดแอร์(ห้องแอร์กี่น่ะแหละครับ) เจอบ่อยครับปัญหาเรื่องมด
        หลังจากที่ทำวิธีที่เขียนไว้ในข้างต้น อัตราจำนวนประชากร มด ก็ลดลงมากมายเลยครับ
        เลยเดาสาเหตุได้ครับ ว่าน่าจะเกิดจาก มดมันมาหาอาหาร
        แล้ว ในเคสคอมหรือหลังจอมันมีอุณหภูมิที่พอดีกะการจะสร้างที่อยู่อาศัย
        ดังนัน้นก็เลยเป็นเลยเป็นดับเบิ้ลโบนัสให้กับมดตัวน้อยตัวนิดเลย 555
        ได้อาหารพร้อมเจอปราสาทหลังใหม่ ซะงั้น อิอิ

Comment

เอาลมเป่าออก แล้ว เอาน้ำส้มสายชูเช็ดรอบๆฐานของจอ

รับรองว่ามดจะหายไปเลย

ถ้าเป็นไปได้ เอาออกให้หมดก่อนนะครับ

ป.ล ผมเทสแล้ว มดไม่ชอบน้ำส้มสายชูจริงๆ
          ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
          ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
          ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
          sigpic

Comment

กินขนม อย่าวางไว้บนโต๊ะคอม เครื่องเสียงสิ วางในปาก ถุงก็ทิื้ง จะได้ไม่มีมด

Comment

เวลาดูหนังผมชอบเอาขนมมากินแต่นั่งหลังติดเบาะถึงร่วงก็ร่วงลงกางเกง แต่ผมจะพยายามค่อยๆหยิบกินไม่ให้มันมีผงๆปลิว กินเสร้จก็ดูดฝุ่นในห้องครับ น่าจะช่วยได้

Comment

ผมก็เพิ่งโดนแต่ของผมมันวิ่งกันเป็นแถวเข้าไปในHDD
                พอผมเห็นเท่านั้นละ !! แม่เจ้า มันมากันทั้งครอบครัวเลย

จากนั้นผมก็ปิดคอม แล้วถอนHDDออกมาและ จบด้วย ไบร์กอน ฉีดตามทางตั้งแต่มดทหารยันพญามดเลย -.,,.-

เคาะHddทีออกมาเกลื่อนพื้นเลย พอรู้สึกว่า(เดาเอา)สะอาด ก็เสียบ-เปิดติดจากนั้นก็นั่งสำนึกเพราะฆ่ามดทั้งรังT^T

ปล.เคาะไม่แนะนำ -*-

Comment

สำหรับผม เจอ มด ที่ไหน เอาซันเจี่ย โรยที่นั่น แล้ว อีก 2-3 วัน จะไม่มาอีกเลย เพราะ ตายยกรัง ฮ่าๆๆ

Comment

เอาไปตากเเดดเเต่อย่าตากไว้นานมากเคยเป็นเเล้วครับ

Comment

เคยเปนครับ เข้าจอทำรังในจอ แต่ไม่ได้เดินมาตรงจอนะ ตอนแรกผมเอาลูกเหม็นอะ วางไว้มันก็มีหล่นออกมานะ แต่ไม่มาก แล้วก็เอาไบก้อนฉีดเข้าไปอะ แล้วก็ฉีด ทางเดิน

ที่เพิ่งเปนเข้าไปทำรังที่คีบอร์ด เอาออกมาล้างตั้ง 2-3 ครั้ง ผมก็เลยฉีดดักทางให้หมดเลย ตอนนี้ไม่มีแล้วครับ

ปล.อโหสิกรรม T_T

Comment

Originally posted by peer001 View Post
                        เคยโดนเหมือนกันคับ มดมันเข้าไปทำรัง จนโดนช๊อตตายไปหมดแล้ว หอมกลิ่นมดไหม้ -0-
                        5555

ตอบมันได้ใจมากคับ

Comment

เอาไดรโว เป่าเลยครับ

Comment

กรมม อยากเห็นรูปจัง - -

Comment

เผามานนซะ

Comment

อิอิ สงสัยเจ้าของมีความรักไม่ก็คุยหวานกับสาวทาง WLM แฮะๆ

Comment

Working...
                                X