overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member

Default สำหรับคนที่สัมผัสมาแล้วทั้ง i5 i7 อยากรบกวนช่วยบอกทีว่า i7 แรงกว่า i5 มากแค่ไหน

พอดีตามอ่านมาสักพัก แต่ยังไม่ได้คำตอบในบางส่วนจึงต้องรบกวนตั้งกระทู้ถามตรงๆสักครั้ง เพราะอยากจะทราบว่า

เท่าที่ทราบสำหรับงาน 3d i7 แรงกว่า i5 เยอะ แล้วถ้าเป็นงานประมวนผลทั่วๆไป แต่ว่ามีการสั่งหลายๆคำสั่งในเวลาเดียวกัน i7 จะแรงกว่า i5 มากไหมคะ มากเป็นเท่าตัวเลยหรือเปล่าคะ

เหมือนกับว่า มี i5 2 เครื่อง ยังอยู่ i7 เครื่องเดียวยังไม่ได้เลยหรือเปล่าคะ

อันนี้คือถามแบบว่า ไม่ oc เลยนะคะ

แล้วก็ที่บอกว่า i7 ร้อน แล้วถ้าไม่ทำ oc แล้วใช้ cpu cooler ที่เหมาะกับมันมันจะยังมีปัญหาหรือเปล่า ถ้าเราเปิดเครื่องทำงานนานๆนะคะ จะยังมีปัญหาเกี่ยวกับความร้อนอยู่ไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ทำงานเอา I7 คุ้มกว่าครับ ทำงาน เล่นเกม แจ่มหมด ใช้เดิมๆไม่ร้อนครับ แต่ถ้า oc ร้อนพอสมควรครับ จะต้องหาซิ้งดีๆมาใช้ครับ

OverclockZone Member Heineken18's Avatar
    ศรีราชา-ชลบุรี-พัทยา

ปั่นคะแนน ต่างแน่ ถ้าใช้แบบปกติไม่ค่อยต่างหรอกครับ

Quote Originally Posted by vibe View Post
    ทำงานเอา I7 คุ้มกว่าครับ ทำงาน เล่นเกม แจ่มหมด ใช้เดิมๆไม่ร้อนครับ แต่ถ้า oc ร้อนพอสมควรครับ จะต้องหาซิ้งดีๆมาใช้ครับ
    ตกลก i7 คุ้มกว่าใช่มั๊ยคะ แล้วหมายถึง i7 920 หรือ i7 860 คะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

ถ้างาน 3D ก็ตามนี้ครับ

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by Bunny1109 View Post
    ตกลก i7 คุ้มกว่าใช่มั๊ยคะ แล้วหมายถึง i7 920 หรือ i7 860 คะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ
    ได้ทั้ง 2 ตัวครับ แต่แนะนำ 920 ครับ

OverclockZone Member Alastka's Avatar

i7 ^^

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

ถ้าเอา I7 860 ก็เตรียมตัวสอยได้เคยครับ ราคา ram ดูจะลงแล้ว ส่วน I7-920 ให้รอ I7-930ตัวใหม่ที่จะออกมาดีกว่าครับ 28กุมภานี้คงได้เห็นกัน

OverclockZone Member clasher's Avatar

i7 แต่เลือกตามหน้าตาเมนบอร์ด ^^

ps000000
    Guest

ผมก็ผ่านมาพอสมควร ถ้าปั่นคะแนน Benchmark

ก็เยอะอยู่ครับ แต่ใช้งานจริงผมใช้เล่น เฟสบุ๊ค ฮ่าๆๆๆ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ยังไม่เคยใช้ทั้ง 2 ตัว
    แต่คิดว่าไม่นานคงได้สัมพัด คิคิคิ

OverclockZone Member Judas Iscariot's Avatar
    ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

ความรู้สึก ผมว่า i7 920 แจ่มกว่า - -"

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ส่วนตัวถ้าจะเทียบ i7-860 และ i7-920 คิดว่าอยู่ที่งบนะ

เพราะมันจะมีส่วนต่างที่บอร์ดและแรม

โดยส่วนตัวคิดว่า i7-920 แจ่มกว่า

i7 920 ลองมาเเล้วทั้ง c0 d0 ร้อนพอๆกันครับ ถ้า sink ดีๆ(ตอนนั้น ใช้ TR 120 EX) ไม่ OC อุณหภูมิ 40 กลางๆครับ (ห้องเเอร์ 27-28 องศา)

ตอนนี้ใช้ i5 750 เย็นมาก ลากง่าย

ความรุ้สึกไม่ต่างกัน ถ้าใช้งานทั่วไป ไม่ต่างกันครับ ไม่รุ้สึกเเน่นอน ที่คุณว่า "การสั่งหลายๆคำสั่งในเวลาเดียวกัน" หมายความว่ายังไงเหรอครับ

ถ้าไม่ได้ใช้ render หรือ ทำอะไรที่ ต้องใช้ cpu หนักๆ เอา i5 ก็พอครับ ตังเหลือบานนนนเลย

ขอแนะนำนิดหนึ่งคับ

ความเป็นจิงแล้ว จากที่ได้ลองเล่น มาทั้ง 2ตัว ในขณะที่องประกอบอื่น เหมือนกันหมดต่างที่ cpu

ตัวผมเองสรุปได้ว่า ถ้าเราใช้งานทั่วไปหรือเล่นเกมโหดๆตามที่ตลาดมี โดยไม่อ้างอิงจาก โปรแกรม Test ทั้งหลายนะ

เปลี่ยนเป็นเปรียบเทียบด้วยการใช้งานความรู้สึก ตัวผมเองบอกได้เลยว่า มันแทบจะไม่ต่างอะไรกันเลย เล่นเกมโหดๆ

ก็เหมือนกัน เกม ไม่ได้เน้น CPU เป็นหลัก เน้น ทางด้าน การ์ดจอเป็นหลัก ส่วนการใช้งานเนี่ย ถ้าไม่ได้ทำเกี่ยวกับ

โปรแกรม 3D ชนิดที่ว่า render ภาพ และ 3D ทั้งหลายที่เน้น cpu เป็นหลักในการทำงานแล้ว ผมขอแนะนำ I5 ก็พอ

ประหยัด งบ ในกระเป๋าเงินท่านลงไปอีกหลายพัน แต่ ถ้างบท่านเหลือเฟือ ก็เล่น I7 ไปก็ได้คับ

ทั้งหมดทั้งปวงนี้ เครื่องท่านจะแรงไม่แรง ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ CPU เพียงอย่างเดียวคับ ทุกอย่าง ต้องไปด้วยกันได้ดีคับ

ส่วนตัวผม ถ้าเปรียบเทียบจากการใช้งานของผมเอง มันไม่ต่างอะไรกันเลย เล่นเกมก็โหลดพอๆกัน ทำงานก็เหมือน

เอาเป็นว่า ตัดสินใจตามตัวท่านอีกตามความอยากได้และงบของตัวท่านเองดีที่สุดคับ

ปล.ที่ผมได้บอกกล่าวไป เป็นแค่ความเห้นส่วนตัวและการทดสอบ ของผมเองนะคับ ถ้าหากมีอะไรที่ผิดพลาด ก็ขอ
    อภัย ด้วยคับ

OverclockZone Member Heineken18's Avatar
    ศรีราชา-ชลบุรี-พัทยา

ใช้ไม่นาน 860 ครับ เมนบอร์ดมันใส่CPUได้ หลายรุ่น เหมาะแก่การขายต่อ มือ2

ถ้าใช้นานๆ งบเยอะก้อ 920 ส่วนเมนบอร์ด ถ้าไม่ใช่ R.O.G ขายโคตะระ ยากเลยครับถ้าไม่ลดราคา Cpu ราคาถูกสุด ก้อ 10,xxx ครับ

OverclockZone Member dethesis's Avatar

ขอถามหน่อยครับว่า i7 โหลด sim2 นานอยู่รึป่าวครับ -.-

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

Quote Originally Posted by dethesis View Post
    ขอถามหน่อยครับว่า i7 โหลด sim2 นานอยู่รึป่าวครับ -.-
    อันนั้นผมว่าเปลี่ยน hdd เป็น SSD เห็นผลมากกว่าเปลี่ยน cpu ครับ หุหุ

OverclockZone Member clasher's Avatar

Quote Originally Posted by dethesis View Post
    กรณีนี้คอขวดอยู่ที่ HDD ครับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

เอามาเล่นเกมส์ จัด i5 คุ้มกว่าครับ

i7 กับ i5 ได้การ์ดจอดีๆมา ก้แทบไม่ต่างหรอกครับ ลื่นเหมือนๆกันเลย

i7 มันดีกว่าตรงที่มี Hyper thread ครับ น่าจะเหมาะกับงานเข้ารหัส Render แบบ Mutitask มากกว่า

Bookmarks

Bookmarks