overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member

Default รบกวนด้วยนะครับ จัดสเปกให้ด้วยครับ

งบยังไม่สามารถระบุได้ครับ(ทราบราคาแล้วจะเริ่มเก็บเงินครับ)(เด็กมัธยมปลายครับ)

ขอถามคำถามก่อนครับ

1.จอทุกรุ่นใช้ด้วยกันได้หมดรึป่าวครับ

2.สมมติท่านจัดสเปคมาให้นี่ มันจะใส่กันได้หมดใช่ปะครับ (คือรองรับกันได้หมดใช่ปะครับ)

3.ถ้าจัดมาแล้ว ซื้อที่ไหนครับ ผ่านเน็ตได้ปะครับ

4.การจะเป็นกูรูด้านการจัดสเปกคอมนี่ต้องรู้อะไรบ้างครับ ใครมีสื่อการเรียนรู้ บทความ หนังสือ(ชื่อหนังสือ) ก็ขอด้วยนะครับ (++++อันนี้สำคัญเลยครับเผื่อจะจัดเองเป็น จะได้เอาที่ถูกใจ ถูกงบ ตัวเองครับ)

ความต้องการครับ
    1. ไม่รวม HDD
    2. ใช้ HDD 2 ตัวครับ
    3. เล่นเกมส์ เน็ต รีโมท โหลดบิท แบบสบายๆครับ
    4.ไม่เน้นตามกระแสครับ เน้น คุณภาพ คือ สมราคาน่ะครับ
    5.ไม่รวม ถาด DVD ครับ
    6.ไม่รวมจอครับ
    7.Intel ครับ

คุณภาพครับ เน้นๆ

คำถามมาใหม่ครับ
    รบกวน ขอทราบสเปกสำหรับทำ 1.เครื่องเซิฟเวอร์ 2.เครื่องโคโล หน่อยครับขอรูปด้วยยิ่งดีครับ จะเอาไปประดับความรู้
    Last edited by boonyarit1; 22 Feb 2010 at 11:17:20.

OverclockZone Member birtbirt_p's Avatar

ตอบ(ขอถามคำถามก่อนครับ)
    1.จอ แค่มี DVI หรือ D-Sub ก็ ใช้ด้วยกันได้ ทุกเครื่องครับ
    2.ได้ดิครับ
    3.สั่งพี่วิกรก็ได้ครับ http://www.wikorncom.com/
    4.อ่านเยอะๆครับ ใน OCZ นี้ก็เป็นแหล่งความรู้ดีมากๆเลยครับ ไม่ว่าจะเป็น ข่าว/รีวิว ของทางเว็บ หรือ ในเว็บบอร์ด นี้ก็ ความรู้มหาศาลเลยครับ(คือเราข้องใจอะไร ตั้งกระทู้ถามเลยครับ...แต่อ่านมาเองบ้าง อย่าถามทุกอย่าง)

ส่วนสเปกนี้ขอจักให้เท่าที่ผมรู้สึกว่ามันกำลังดีนะ ไม่ถูกไม่แพงเกินไป
    CORE I3-530 2.93 GHz.___________________________________4170
    GIGABYTE H55M-UD2H ___________________________________3490
    2 GB DDR III 1333 Kingmax ________________________________1650
    500 GB WESTERN SATA 16MB WD5000AAKS Blue _______________1670
    HIS 5770/1GB DDR5 Fan _________________________________5650
    Case แล้วแต่ชอบ__________________________________________1200
    RaidMax 530W__________________________________________1500
    SAMSUNG 22X [SH-S223C] SATA ____________________________720
    รวม____________________________________________________19330

ปล.ที่บอกมาว่า
    อ่านแล้วมึนครับ
    Last edited by birtbirt_p; 20 Feb 2010 at 18:21:44.

Quote Originally Posted by birtbirt_p View Post
    ตอบ(ขอถามคำถามก่อนครับ)
    1.จอ แค่มี DVI หรือ D-Sub ก็ ใช้ด้วยกันได้ ทุกเครื่องครับ
    2.ได้ดิครับ
    3.สั่งพี่วิกรก็ได้ครับ http://www.wikorncom.com/
    4.อ่านเยอะๆครับ ใน OCZ นี้ก็เป็นแหล่งความรู้ดีมากๆเลยครับ ไม่ว่าจะเป็น ข่าว/รีวิว ของทางเว็บ หรือ ในเว็บบอร์ด นี้ก็ ความรู้มหาศาลเลยครับ(คือเราข้องใจอะไร ตั้งกระทู้ถามเลยครับ...แต่อ่านมาเองบ้าง อย่าถามทุกอย่าง)

ส่วนสเปกนี้ขอจักให้เท่าที่ผมรู้สึกว่ามันกำลังดีนะ ไม่ถูกไม่แพงเกินไป
    CORE I3-530 2.93 GHz.___________________________________4170
    GIGABYTE H55M-UD2H ___________________________________3490
    2 GB DDR III 1333 Kingmax ________________________________1650
    500 GB WESTERN SATA 16MB WD5000AAKS Blue _______________1670
    HIS 5770/1GB DDR5 Fan _________________________________5650
    Case แล้วแต่ชอบ__________________________________________1200
    RaidMax 530W__________________________________________1500
    SAMSUNG 22X [SH-S223C] SATA ____________________________720
    รวม____________________________________________________19330

ปล.ที่บอกมาว่า
    อ่านแล้วมึนครับ
    ขอบคุณมากครับ
    Last edited by boonyarit1; 20 Feb 2010 at 18:25:56.

OverclockZone Member joi100's Avatar

Quote Originally Posted by boonyarit1 View Post
    งบยังไม่สามารถระบุได้ครับ(ทราบราคาแล้วจะเริ่มเก็บเงินครับ)(เด็กมัธยมปลายครับ)

ขอถามคำถามก่อนครับ

1.จอทุกรุ่นใช้ด้วยกันได้หมดรึป่าวครับ
    ทุกรุ่นครับ ขอแค่จอมันยังไม่เจ๊ง และ มีสายให้เสียบ แต่ถ้าหัวไม่ตรง สามารถ ซื้อหัวแปลงมา แปลงได้ โดยช่องที่ใช้กับจอรุ่นเก่าๆ CRT จอแก้วจะเป็น สีน้ำเงิน ส่วนLCD รุ่นใหม่ จะใช้สีขาว แต่บางรุ่นก็ เป็นHDMI ด้วย

2.สมมติท่านจัดสเปคมาให้นี่ มันจะใส่กันได้หมดใช่ปะครับ (คือรองรับกันได้หมดใช่ปะครับ)
    ถ้าพูดถึงจอ ล่ะใช่ครับ

3.ถ้าจัดมาแล้ว ซื้อที่ไหนครับ ผ่านเน็ตได้ปะครับ
    ส่วนใหญ่จะเป็น ร้านขายอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ตามห้างIT ใหญ่ๆ เช่น พันทิพ เซียร์รังสิต น่ะครับ

4.การจะเป็นกูรูด้านการจัดสเปกคอมนี่ต้องรู้อะไรบ้างครับ ใครมีสื่อการเรียนรู้ก็ขอด้วยนะครับ
    ก่อนจะจัดต้องรู้ ถึงความเข้ากันได้ ของระบบ ว่าจะตอบสนองการใช้งานของผู้ใช้ ในงบประมาณที่จำกัด ให้ได้มากที่สุด เพราะ คอม ไม่ใช่แค่ แพงที่สุดแล้วจะดีที่สุด บางที ราคา กับ ความเหมาะสมกับงานที่ใช้ก็สำคัญ

ส่วนใหญ่อาศัยเก็บเกี่ยวความรู้ + กับประสบการ์ณของตัวเองทั้งนั้นแหละครับ สื่อการสอนพวกหนังสือ มันก็ทำให้ช่วยเข้าใจในระดับหนึ่ง เพราะ อุปกรณ์คอม นั้น มีการเปลี่ยนแปลงที่เร็วมากๆ

ความต้องการครับ
    3. เล่นเกมส์ เน็ต รีโมท โหลดบิท แบบสบายๆครับ
    4.ไม่เน้นตามกระแสครับ เน้น คุณภาพ คือ สมราคาน่ะครับ
    5.ไม่รวม ถาด DVD ครับ HDD กับ DVD ถ้าทั้งหมดเป็น IDE จะใส่พร้อมๆกันไม่ได้นะครับ เพราะบอร์ดรุ่นใหม่ๆ จะมี ช่อง IDE ช่องเดียวเท่านัน ใส่ได้ 2ชิ้น
    6.ไม่รวมจอครับ
    7.Intel ครับ ไม่ลองAMD หน่อยรึครับ อิๆ

คุณภาพครับ เน้นๆ
    สำหรับผม ถ้าสำหรับการใช้งานจิปาถะทั่วๆไป รวมไปถึงเล่นเกมส์นิดหน่อย ทำงานหลายๆอย่างพร้อมๆกัน ในงบที่ถูกที่สุด ผมเลือกชุดนี้ครับ

AMD ATHLON II X3 425 2650.-
    ASROCK M3A785GM-LE/128M 2190.-
    1 GB DDR III 1333 Kingston (2ตัว) 840*2 = 1680.-
    HIS HD4670 ICE Q4 512MB DDR3 2490.-
    G-Viva 550w 1550.- หรือ Coolmaster Elite332 1750.-

ทั้งหมด 10560 - 10760 ถ้า ไม่เน้นตามกระแสครับ เน้น คุณภาพ คือ สมราคา ชุดนี้ไม่ผิดหวังครับ เพราะประกอบและใช้งานจริงมาแล้ว เจ้าของเครื่องรักคอมมากกว่าแฟนไปแล้ว

OverclockZone Member sukitmax's Avatar

ตามที่จ้อบบอกก็โหดแล้วตามราคานะ

ฅอฅนรักสนุกต้อง AMD

ขอบคุณทุกท่านครับ

Bookmarks

Bookmarks