overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member freedom007's Avatar

Post ข้องใจเรื่อง ! แรม ครับ(ช่วยชี้ชัดหน่อยคับ)

หลักจากที่เข้าใจเรื่องบัสแรมมาแล้วว่า ถ้าบัสแรม 2 ตัวไม่เท่ากัน คอมจะเลือกตัวที่บัสน้อยกว่านั้นเอง ตอนแรกผมก็หาแรม ที่ บัสเท่ากันมาใส่แล้ว แต่พอดีเพื่อนร้อนเงินเอา แรม 2 GB มาขาย 200 บาท ผมก็คิดหนักเพราะว่า บัสไม่เท่ากัน...!

แต่ประเด็นมีอยู่ว่ามีคนบอกว่าสามารถลากแรมได้หรือไปตั้งต่าใน Bios ผมก็ตั้งให้เป็น 400 MHz

แรม 2 GB 1 ตัว 400 MHz อีก 1 ตัว 2GB 333 MHz

แล้วมันก็โชว เป็น 400 MHz จิง แต่ที่จะถามอยากถามว่า ?

1.ที่มันขึ้นเป็นเลขจริงๆไหมครับ
    2.แล้วมันวิ่ง 400 MHz จิงๆหรือเปล่า(หรือเพราะว่าเราไปปรับ)จิงๆมันก็วิ่งแค่ 333 MHz ใช่ไหม
    3.ถ้าปล่อยไว้ยังนี้มันจะเสถียรไหม
    4.แรมความจุมาก กับ บัสมาก ต่างกันยังไร?
    5.เราจะเพิ่ม แรม สัก กี่ GB ถึงจะพอครับ
    ขอความกรุณาผู้มีความรู้ด้านแรมชี้ชัดให้หน่อยนะครับ

Last edited by freedom007; 20 Feb 2010 at 20:55:46.

OverclockZone Member

1.ที่มันขึ้นเป็นเลขจริงๆครับ
    2.มันจะวิ่ง 400 MHz จริงๆครับ
    3.ถ้าแรมรองรับ 333 แต่เราปรับ 400จะเป็นการ oc จะเสถียรหรือไม่ท่านต้องเทสเองครับ
    4.ขอผ่านนะครับ เพราะอธิบายความเร็วเทียบกันยาก
    5.เราจะเพิ่ม แรม สัก กี่ GB ถึงจะพอครับ ขึ้นอยู่กับความต้องการของโปรแกรมที่เราใช้

OverclockZone Member freedom007's Avatar

ขอบคุนนะครับ

แล้วมันจะมีมีปัญหาไหมครับ เมื่อก่อนก็ไม่ได้สนใจมีแรมกี่ตัวก็ใส่เข้าไปไม่เคยดูบัสหลอก
    แต่ท้ายืนยันว่า วิ่ง 400 MHz จริงๆ ก็ สบายใจหน่อยครับ
    เพราะนึกว่าแรมจะโดนตัวที่บัสน้อยกว่าดึงไปครับ

งั้นถ้าผม เอา RAM 521 บัส 266 มาใสเพิ่มอีก 2 ตัว

มันก็จะวิ่ง 400 MHz อยู่ใช่ไหมครับ
    Last edited by freedom007; 20 Feb 2010 at 22:07:31.

รอ ท่าน ต่อ ไป มา แนะ นำ นะครับ

OverclockZone Member

การ OC ทำให้อายุการใช้งานของอุปกรณ์นั้นๆอายุสั้นลงกว่าที่ออกแบบไว้นะครับ
    แรม บัส 266 OC ไปที่ 400 จะทำงานหนักกว่า 333 ไป 400 นะครับ

ผมบอกให้เลยว่าบัสมีผลต่อความเร็วของแรมน้อยนะครับ

อีกอย่างการใส่แรมที่สเปกไม่เมือนกันในระบบเดียวกันมีผลต้อความเสถียรของระบบด้วย
    ซึ่งอาจจะไม่ถึงจะจอฟ้า แต่อาจตอบสนองช้ากว่าที่ควรจะเป็น

ผมไม่แนะนำให้ท่านใส่ 512 MB ลงไปอีกตัวนะครับ เพราะตัวนี้แหล่ะจะมีผลต่อความเสถียรมากเพราะบัส
    ***งกับตัว 400 มากแถมความจุก็ไม่เท่ากัน

Quote Originally Posted by Blademint View Post
    การ OC ทำให้อายุการใช้งานของอุปกรณ์นั้นๆอายุสั้นลงกว่าที่ออกแบบไว้นะครับ
    แรม บัส 266 OC ไปที่ 400 จะทำงานหนักกว่า 333 ไป 400 นะครับ

ผมบอกให้เลยว่าบัสมีผลต่อความเร็วของแรมน้อยนะครับ

อีกอย่างการใส่แรมที่สเปกไม่เมือนกันในระบบเดียวกันมีผลต้อความเสถียรของระบบด้วย
    ซึ่งอาจจะไม่ถึงจะจอฟ้า แต่อาจตอบสนองช้ากว่าที่ควรจะเป็น

ผมไม่แนะนำให้ท่านใส่ 512 MB ลงไปอีกตัวนะครับ เพราะตัวนี้แหล่ะจะมีผลต่อความเสถียรมากเพราะบัส
    ******งกับตัว 400 มากแถมความจุก็ไม่เท่ากัน

บอบคุนที่แนะนำนะครับ งั้น ผม ก็ พอละ ใส่แค่ 4 Gb

บัส 400 กับ 333 คงไม่เป็นไรใช่ไหมครับ

เดี่ยวผมจะไปหาเปลี่ยนบัสที่เท่าๆกันมาก่อน จะได้ ชัวๆ

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

หลักจากที่เข้าใจเรื่องบัสแรมมาแล้วว่า ถ้าบัสแรม 2 ตัวไม่เท่ากัน คอมจะเลือกตัวที่บัสน้อยกว่านั้นเอง ตอนแรกผมก็หาแรม ที่ บัสเท่ากันมาใส่แล้ว แต่พอดีเพื่อนร้อนเงินเอา แรม 2 GB มาขาย 200 บาท ผมก็คิดหนักเพราะว่า บัสไม่เท่ากัน...!

แต่ประเด็นมีอยู่ว่ามีคนบอกว่าสามารถลากแรมได้หรือไปตั้งต่าใน Bios ผมก็ตั้งให้เป็น 400 MHz

แรม 2 GB 1 ตัว 400 MHz อีก 1 ตัว 2GB 333 MHz

แล้วมันก็โชว เป็น 400 MHz จิง แต่ที่จะถามอยากถามว่า ?

1.ที่มันขึ้นเป็นเลขจริงๆไหมครับ
    2.แล้วมันวิ่ง 400 MHz จิงๆหรือเปล่า(หรือเพราะว่าเราไปปรับ)จิงๆมันก็วิ่งแค่ 333 MHz ใช่ไหม
    3.ถ้าปล่อยไว้ยังนี้มันจะเสถียรไหม
    4.แรมความจุมาก กับ บัสมาก ต่างกันยังไร?
    5.เราจะเพิ่ม แรม สัก กี่ GB ถึงจะพอครับ
    ขอความกรุณาผู้มีความรู้ด้านแรมชี้ชัดให้หน่อยนะครับ
    เอาเท่าที่รู้
    1 cpu-z โชว์เเบบนั้นน่าจะจริงครับ ถ้ากลัวไม่ชัวลองหาโปรเเกรมอื่นมาดู
    2 จริงสิครับ ก็ท่านไปปรับให้มันวิ่ง 400 เองนิ ถ้าไม่ปรับมันก็วิ่งเเค่ 333
    3 ลองเทสดูสิครับ ผมปรับเเบบท่านเกือบปีละครับ ไม่มีปัญหา เเต่มันอยู่ที่เเรมด้วย
    4 ท่านครับ ความจุคือพื้นที่เก็บข้อมูล บัสมันคือความเร็ว ความเร็วในการรับส่งข้อมูล เข้าใจนะ
    5 มันอยู่ที่การใช้งานเเละตัว os ครับ 32bit เห็นเเรมเเค่ 4gb ใช้งานปกติธรรมดา 4gb มากมายเเล้วครับ

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

Quote Originally Posted by freedom007 View Post
    ขอบคุนนะครับ

แล้วมันจะมีมีปัญหาไหมครับ เมื่อก่อนก็ไม่ได้สนใจมีแรมกี่ตัวก็ใส่เข้าไปไม่เคยดูบัสหลอก
    แต่ท้ายืนยันว่า วิ่ง 400 MHz จริงๆ ก็ สบายใจหน่อยครับ
    เพราะนึกว่าแรมจะโดนตัวที่บัสน้อยกว่าดึงไปครับ

งั้นถ้าผม เอา RAM 521 บัส 266 มาใสเพิ่มอีก 2 ตัว

มันก็จะวิ่ง 400 MHz อยู่ใช่ไหมครับ
    อย่าเลยครับ ผมว่าถ้าเป็นเเรมบ้านๆมันไปไม่ไหวหรอก 266>400 ลองดูก่อนก้อได้เผื่อฟลุ๊ก

ขอบคุนครับ ทุก คนที่ ร่วมด้วยช่วยกัน กระ จ่าง ละ

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

ไม่พังหรอก ท่านปรับแค่ bus ไม่ได้ไปเพิ่มไฟ

ถึงพังก็เครมได้ ram มันประกันตลอดอายุการใช้งาน

Bookmarks

Bookmarks