overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member fin84's Avatar

Default ช่วยหน่อยเถอะครับ ขอร้องล่ะ เรื่อง Lan

หมดปัญญาจริงๆ ผมเซิทดูแล้วก็ยังทำไม่ได้ คือผมอยากเอา XP เป็นเครื่องแม่ แล้วเอาวิน 7 เป็นเครื่องลูกเพื่อจะต่อเนตกับแชร์ไฟล์ แบบคอมสู่คอม ใช้สาย Lan เส้นเดียวเลย ขอวิธีทำแบบละเอียดหน่อยนะครับ ตั้งแต่ตั้ง xp เป็นเครื่องแม่ และ ตั้ง win7 เป็นเครื่องลูก ช่วยทีเถอะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member go's Avatar

เอาเทพมาตอบหน่อยเร็ว....รอฟังเหมือนกันครับ

OverclockZone Member

xp share ได้แต่ ได้แค่ 10 user นะครับถ้าจำไม่ผิด นอกนั้นจะ connect ไม่ได้แระครับ

เอา windows server ลงดีกว่าครับ กำหนด permission ได้ดีกว่าด้วยครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

OverclockZone Member fin84's Avatar

Quote Originally Posted by aumsza View Post
    xp share ได้แต่ ได้แค่ 10 user นะครับถ้าจำไม่ผิด นอกนั้นจะ connect ไม่ได้แระครับ

เอา windows server ลงดีกว่าครับ กำหนด permission ได้ดีกว่าด้วยครับ

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard
    คือผมอยากแชร์แค่สองเครื่องน่ะครับ ใช้ในบ้านเฉยๆ แต่แค่อยากเอา xp เป็นเครื่องแม่ แล้วเอาวิน7 เป็นเครื่องลูก แค่นั้นเองครับ ผมตั้งค่าที่ xp แล้วมัน not compleat ตลอดเลย
    ส่วน วิน 7 ก็ใหม่เกิน จนปัญญาที่จะมั่วเอง

แชร์เน็ตนี่ผมไม่มีเครื่องให้ลองเพราะไม่มี win 7 น่ะครับเดี๋ยวให้ผู้รู้มาตอบ
    ส่วนแชร์ไฟล์ถ้ามีปัญหาจริงๆใช้โปรแกรมนี้ดูครับ HFS
    http://www.rejetto.com/hfs/
    เป็น Freeware ที่ใช้แชร์ไฟล์ได้ดีจริงๆครับลองดูครับ

Quote Originally Posted by kadaeko View Post
    แชร์เน็ตนี่ผมไม่มีเครื่องให้ลองเพราะไม่มี win 7 น่ะครับเดี๋ยวให้ผู้รู้มาตอบ
    ส่วนแชร์ไฟล์ถ้ามีปัญหาจริงๆใช้โปรแกรมนี้ดูครับ HFS
    http://www.rejetto.com/hfs/
    เป็น Freeware ที่ใช้แชร์ไฟล์ได้ดีจริงๆครับลองดูครับ
    ขอบคุณมากครับ จุดประสงค์หลักก็คืออยากแชร์เนตนั่นแหละครับ เพราะโมเดมผมมันรุ่นเก่า แล้วไดร์เวอร์มันไม่รองรับวิน7 สรุปคือก็อยากเข้าเนตพร้อมกันสองเครื่องได้น่ะครับ

OverclockZone Member SEnzoP's Avatar

ซื้อ Router ใหม่ก็ได้มั้ง

Quote Originally Posted by SEnzoP View Post
    ซื้อ Router ใหม่ก็ได้มั้ง
    ช่วงนี้ไม่มีตังจริงๆครับท่าน อยากได้อยู่เหมือนกัน เห็นคนบอกว่าง่ายกว่าต่อ Lan แต่ถ้าต่อ Lan ได้ผมก็เซฟไปได้อีกซักพัก

OverclockZone Member sehamer's Avatar

1.เครื่องแม่ XP ต้องมี LAN Card 2 ใบคือ 1 ไว้ต่อกะเน็ตออกไปข้องนอก อีกใบไว้แชร์ให้ 7
    2.สายแลนต่อหัวแบบ Cross สำหรับต่อพ่วงระหว่าง XP กับ 7
    3.กำหนด IP ให้อยู่ในกลุ่มเดียวกันทั้ง 2 เครื่อง

ไม่รู้ถูกหรือป่าวนะ ลองไปทำดูได้
    Last edited by sehamer; 21 Feb 2010 at 10:26:24. Reason: ปล.กำหนด gateway ให้ชี้ไปที่เครื่อง XP ด้วยนะ

อยากช่วยโดยมีความรู้เท่าหางอึ่ง...ลองดูครับ ^^ เพราะผมก็ทำอยู่ แบบนี้เลย แต่สลับกันตรงที่ผมเอา 7 เป็น ตัวแม่ไว้ต่อเนต เท่านั้นเอง

1.XP ต้องมี Port Lan 2 ช่อง ตามข้างบนครับ
    2.สาย Lan แบบไขว้กัน (ไว้ก่อนเผื่อเป็น Lan ตัวเก่าๆ)
    3.Lan ช่องแรก็ Set ให้เล่นเนตได้ก่อน แบบที่คุณทำอยู่ ทำให้จนกว่า XP เล่นเนตได้ก่อน

ถ้า XP เล่นเนตได้แล้วก็ต่อเลย

4.เสียบสายแลนระหว่าง 2 เครื่องเข้า Port แลน ระหว่างเครื่อง 2 เครื่อง XP <---> 7
    5.แล้วก็ Set IP ของ Lan ที่เราเสียบสายไว้ (น่าจะเข้าไป Set ถูก ขอไม่อธิบาย) เป็น ตัวอย่าง

PC XP

Lan ช่อง 1 ที่ไว้ออกเนตกับ Modem Router

192.168.1.2
    255.255.255.0
    192.168.1.1 < IP Router
    192.168.1.1 < IP Router

Lan ช่อง 2 ที่ไว้ใช้แชร์ไปที่เครื่อง 7

192.168.0.1

PC 7

Lan ที่ต่อกับ XP

192.168.0.2
    192.168.0.1
    192.168.0.1

จากนั้น ไปปรับที่เครื่อง XP แบบรูปครับ ตามลูกศร แล้วมันจะมี ตัวเลือกให้ 2 อัน เราก็เลือกไปที่ Lan ช่อง 1 ที่เราไว้ออกเนต ลองทำดูครับ อ่านๆอาจจะงงๆ ผมยังพิมพ์ไป งงไป 55555

หรือถ้ายังงๆ ลองไปที่

http://www.monavista.com/webboard/sh...ad.php?t=22822

ครับ ผมเคยเขียนไว้แล้ว เป็น 2 แบบ แบบต่อ Bridge กับแบบไม่ต้องต่อ โชคดีครับ
    รูป รูป
    Last edited by kozaz; 21 Feb 2010 at 11:00:30.

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

ตามนี้ครับ แชร์ได้ทั้งไฟล์และเน็ต

ได้แล้วครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ ไม่ต้องเสียตังแล้ว
    เวบเพิ่มเติมสำหรับมือใหม่อย่างผม เผื่อจะเป็นประโยชน์กับใครได้
    http://74.125.153.132/search?q=cache...&ct=clnk&gl=th

Bookmarks

Bookmarks