Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับASRock 4CoreDual-VSTAใส่แรม667แต่เห็น533

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับASRock 4CoreDual-VSTAใส่แรม667แต่เห็น533

พึ่งถอยมาเมื่อวานใส่แรม667 2กิ๊กปรับออโต้แต่มันรันแค่533ทั้ง2แผง
    ปรับให้วิ่ง667เครื่องมันจะเห็นเป็น667แผงเดียวมีใครทราบบ้างไหมครับว่าต้องปรับอะไรถึงจะเห็น667ดูแชลนอล

ปกติปรับเป็น 667 แล้วก็ต้องเห็นทั้ง 2 ตัวนะ แปลกมากๆ
    ดันไป

Comment

ไม่มีใครรู้เลยหรอครับว่าต้องแก้ยังไง

Comment

ลองเข้าไปใน ไบออส ในหมวด Advance > Chipset Configuration > Flexibility Option เลือกเป็น Disable

แต่ตรง DRAM Frequency ต้องเลือก 667 ด้วยนะครับ

Comment

ทำตามแล้วครับไม่หายบอร์ดเสียปล่าวฟะเนี้ย

Comment

ดันๆหาผู้รู้มาฟันธง

Comment

เป็นธรรมดาครับ บอร์ดรุ่นนี้ ASRock 4CoreDual-VSTA ต้องไปปรับเป็น667 ไม่ใช้รุ่นเดียวนะ รุ่นอื่นก็เป็น เคยใช้ ASRock k9 940 nf3

Comment

คือที่บอกว่าไม่หายคืออาการยังอยู่เหมือนเดิมครับ
                Flexibility Option เลือกเป็น Disable
                DRAM Frequency เลือกเป็น 667
                จะเห็นแรม1แผง ที่เสียบช่องที่สองช่องแรกไม่เห็นแรมที่เสียบครับ
                แต่ถ้าปรับ
                DRAM Frequency เลือกเป็น 533
                จะเห็นแรมทั้ง2แผงเลยครับอาการแบบนี้มันเป็นอะไรนี่
                Last edited by tagashi; 2 Jul 2007, 10:51:35.

Comment

ไหนๆมันทดลง
                  ก็ลากซะเลย !!
                  เอิ้กๆ
                  ดันคับ -.-

Comment

ปัญหาจากแรมแน่ๆเลยครับ

ผมมีตัวเดียวกับที่คุณใช้ มันก็สามารถเจอแรม 667 ได้สบายๆเลยครับ เมื่อปรับตามที่บอกมา

ลองหาโปรแกรม CPUZ มาเปิดดูว่าแรมมันเหมือนกันหรือเปล่า อาจจะภพอะไรที่เป็นจริง

Comment

ผมใช้คอแซน่ะครับมีข้อติดใจนิดนึงจากที่คุณบอกเพราะ
                      ไม่ได้ซื้อแบบแพ็คนึง1กิ๊กx2เพราะหาไม่ได้
                      เลยซื้อแบบแพ็คละ1กิ๊กมาใส่เพราะคิดไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
                      มันจะมีผลไหมครับอีกอย่างนึงเคยลองสลับแผงแรกไปแผง2
                      แต่มันก็มองไม่เห็นแต่ช่องแรกช่องเดียวครับถ้าเป็นแบบนี้ไม่น่าจะเป็นที่แรมน้าครับ
                      Last edited by tagashi; 2 Jul 2007, 13:55:48.

Comment

ของผมก็ใช้แรมแบบซื้อแยกชิ้นมาล่ะครับ(ไม่ใช่แพ็คคู่) แต่ซื้อพร้อมกัน วันเดียวกัน และเป็นชิปเดียวกัน ก็ใช้ได้นะครับ ตอนนี้มีทั้งแบบที่ใช้DDR และ DDR2 (มี2เครื่อง) ก็สามารถใช้งานได้ปกติดีครับ

คราวนี้ลองมาใส่มันทีละตัว ดูซิมันจะได้667มั้ย ถ้าได้ทั้งสองตัว(ใส่ไม่พร้อมกันนะ) คงเป็นที่บอร์ดแล้วล่ะครับ ยกไปที่ร้านได้เลยถ้าสะดวก

แต่มองแง่ดี ใช้533ก็ไม่น่าเป็นไรมากนะครับ ถ้าใช้CPUบัส800 แล้วอาจจะคล็อกให้บัสเป็น1066 ให้แรมวิ่ง 1:1

Comment

ขอบคุณมากๆครับกับคำแนะนำ
                          ป.ล.สงสัยได้ยกไปร้าน

Comment

ผมใช้อยู่ครับ เดี๋ยวถ่ายรูปแป็บนึงนะครับ

Comment

http://www.temppic.com/img.php?02-07...0.34385000.jpg
                              http://www.temppic.com/img.php?02-07...0.71291900.jpg

Comment

Working...
                              X