overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member

Default ใช้ HDD ใหญ่ควรจะแบ่ง Partition ดีหรือเหล่า

ขอถามท่านผู้รู้หน่อย คือว่าผมไปซื้อ HDD Seagate 1.5 TB มาไว้เก็บข้อมูล
    ไม่แน่ใจว่าควรจะแบ่ง Partition ดีอ่ะป่าว แบ่งกับไม่แบ่ง แบบไหนเข้าถึงข้อมูลได้เร็วกว่ากัน

OverclockZone Member Ammer's Avatar

ควรแบ่งครับ ยกเว้นว่าจะเอาไปใส่ BOX หรือพวก Media Player
    เพราะเวลา Partition มีปัญหาทีนึงแล้วต้อง Format นี่ย้ายข้อมูลกันโอ๊กเลยครับ
    ถ้าจะเอามาลง Windows ก็ต้องแบ่งแน่ๆอยู่แล้ว สำหรับ OS ใช้แค่ 30-50GB ก็พอครับ
    เรื่องความเร็ว ไม่ต่างกันครับ จะ 1 Partition หรือ 10 Partition

เห็นด้วยครับ
    บางที่ถ้า partition นั้นเสีย ก้อจัดการอันเดียว
    เจอมาแ้ล้วครับ โชคดีที่ทำไว้หลาย partition น่ะครับ

OverclockZone Member nay01's Avatar

เข้าถึงข้อมูลคงอยู่กับความเร็วการหมุนของ HDD
    สำหรับ HDD ขนาดใหญ่ผมว่าเราแบ่งไว้สัก 2 หรือ 3 Drive
    ก็ได้ครับจะได้แยกหมวดหมู่ในการใช้งาน
    เวลา Scandisk หรือ Defrag จะได้เร็วขึ้นครับ

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

ผม 500 GB Sumsung ไม่ได้แบ่งเลยไว้โหลดบิทอย่างเดียวครับ Windows 7อยู่ใน 160GB WD ครับ

OverclockZone Member LAVE's Avatar

ถ้าเอาไว้เก็บข้อมูลไม่ต้องแบ่งก็ได้ครับ ถ้าใช้งาน ก็ควรแบ่งครับมันจะอ่านข้อมูลเร็วกว่าตอนไม่แบ่ง

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

ผมเคยพาติชั่นล่ม เเบบว่าเข้าไม่ได้มันให้ฟอเเมตอย่างเดียวเลย hdd 500g หึๆ หนังdvdเต็มลูก กู้กันหน้ามืดครับ เเถมมาไม่ครบด้วบ เซ็งไปตอนนั้น

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ไดรว์ใหญ่นึกถึงเวลาสแกนดิสก์นะครับ ว่าจะนานแค่ไหน

ถ้าไม่ค่อยได้สแกน โอกาสตามที่คุณ Heer_nut ว่าก็เยอะด้วย หลายไดรว์ ล่มไปซักไดรว์ยังเหลือ

OverclockZone Member kyoung's Avatar

อย่างน้อยควรจะมี 2 ไดร์ ครับในกรณีที่มีฮาร์ดดีสลูกเดียวนะ
    เพระบางที เราควรแบคอัฟส่วนสำคัญไว้ที่ไดร์ฟสำลอง(DATA)ครับ
    ส่วนถ้าจะใช้งานด้านโปรแกรมเยอะหรือชอบลงเกมส์แบบติดตั้ง
    ก็ควร สร้างไดร์หลัก(Windows)ไว้เยอะๆก็ได้ครับ

ปล.แต่จริงๆแล้วครับ
    มันขึ้นอยู่กับประโยชน์การใช้งาน และความสะดวกในการเรียกใช้งานครับผม
    ซึ่งแต่ละคน ก็ชอบไม่เหมือนกัน น่ะแหละครับ

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

สรุปตามท่านบนๆนะครับ หลายๆไดรย่อมดีกว่า เเต่สุดท้านมันก็อยู่ที่การใช้งานละ เพราะ hdd ของผมที่ล่มสุดท้ายผมก็ไม่เเบ่งอยู่ดี เพราะใช้เก็บข้อมูลเฉยๆ

OverclockZone Member ChalermAe's Avatar

ไม่ชอบแบ่ง หลายไดว์ งง กับ เบื่อตอนมันเต็ม บาง พาดิชั่น ต้องมาแบ่งใหม่เสียเวลา

OverclockZone Member Trex's Avatar

ผม 4 ไดร์ครับ
    C:Program 200M
    D:Game ~400M
    E:Entertain (Music Movie Clip Photo) ~400M
    Fownload ~400M

Quote Originally Posted by Trex View Post
    ผม 4 ไดร์ครับ
    C:Program 200M
    D:Game ~400M
    E:Entertain (Music Movie Clip Photo) ~400M
    Fownload ~400M
    hdd ท่าน 1.4 gb เองเรอะ

มีเหตุผลอะไร ถึงไม่แบ่งพาร์ติชั่น?

ลองโหลดโปรแกรมพวก HD Tune 4.X มาใช้งานดูนะครับ

แล้วทดสอบโดยกำหนดขนาดไป แบบจำกัดไปเลยเช่น 50GB.

กับอีกแบบทดสอบเต็มๆทั้งหมด แล้วลองเที่ยบผลทดสอบดูนะครับ

ลืมบอกไปว่าผมซื้อ Wd500 Black มาอีกตัวไว้ลงวินโด้ -*-
    ส่วน 1.5 ไว้เก็บหนังอย่างเดียว

OverclockZone Member Leoz's Avatar

แล้วแต่การใช้งานครับผม ลงวินโดว์ + เก็บข้อมูลทั่วไป แบ่งๆตามนั้นครับ
    ถ้าบิตก็เต็มเหนียวไปเลย >.<

สำหรับผม..

HDD 500GB (DATA) = 50/100/325
    HDD 1.5TB (Bittorrent) = 1000/397

ตามนั้นครับ...

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

Quote Originally Posted by aCura View Post
    ลืมบอกไปว่าผมซื้อ Wd500 Black มาอีกตัวไว้ลงวินโด้ -*-
    ส่วน 1.5 ไว้เก็บหนังอย่างเดียว
    แบ่งซัก 50-100G ไว้ลง os ที่เหลือแล้วแต่ชอบ

OverclockZone Member pramook's Avatar

ควรแน่นอน

OverclockZone Member 1623's Avatar

ทำไมต้องขมวดคิ้ว?

Bookmarks

Bookmarks