Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะแชร์เน็ตให้ข้างบ้าน ผ่านสายแลน ผิดกฎหมายมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะแชร์เน็ตให้ข้างบ้าน ผ่านสายแลน ผิดกฎหมายมั้ย

คือเรื่องมีอยู่ว่า ข้างบ้านจะขอแชร์เน็ตกับผม

เพราะลูกของเค้าจะใช้เพื่อหาข้อมูลต่างๆในการเรียน

แต่ว่าน้องเค้าเรียนโรงเรียนประจำ จะกลับบ้านก็ ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์

ถ้าจะขอ Hi-Speed ใช้เอง มันไม่คุ้ม เลยมาขอผม

ผมว่าจะแชร์โดยผ่านสายแลนให้

เลยอยากถามผู้รู้ว่า ถ้าทำแบบนี้จะมีข้อผิดทางกฎหมายมั้ยครับ

เพราะแชร์เน็ตระหว่างบ้าน ไม่ใช่แชร์ในบ้าน

ช่วยแก้ข้อสงสัยทีนะครับ

ผิดหรือเปล่า ถ้าเป็นผม ผมไม่สนใจครับ ส่วนเรื่องผิดไหม..นี้เอออ...อย่าคิดมากเลยครับ แนะนำ แชร์ไปเถอะครับ แบ่งค่า ADSL กัน 2 หลังดีกว่าครับ แต่ลากสายแลน จะสะดวกหรือครับ ใช้เป็น wireless ไปไม่ดีกว่าหรือครับ

Comment

wireless ง่ายกว่าแยอะเลย ลากสายมีเหนื่อย
      ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
      ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
      ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
      sigpic

Comment

ผิดไหม น่าจะผิด แต่เราไม่พูดเค้าไม่พูดใครจะรุ้ว่าเราเเชรกัน อิอิ
        แต่สายแลนต้องซื้อมายาวๆอีก ถ้ามี router ใช้ wireless แบบท่านบนว่าจะดูเหมาะสมกว่า

Comment

เหนื่อยไปแล้ว เพราะลากสายไปแล้ว 555+ 20 เมตร เอง

เหลือแต่ไปซื้อ Router 4 Port มาลองใช้ดู

จริงๆหลังสงกรานต์มีโครงการจะเปลี่ยนเน็ตอยู่ครับ

เพราะปัจจุบันเจ้าที่ใช้อยู่ ได้แค่ 2 mb เอง

สรุป..คือ ทำไปเหอะใช่มั้ยครับ แต่ก็เงียบๆเอาไว้ ไม่ต้องบอกใคร

Comment

Originally posted by ikudo View Post
            เหนื่อยไปแล้ว เพราะลากสายไปแล้ว 555+ 20 เมตร เอง

เหลือแต่ไปซื้อ Router 4 Port มาลองใช้ดู

จริงๆหลังสงกรานต์มีโครงการจะเปลี่ยนเน็ตอยู่ครับ

เพราะปัจจุบันเจ้าที่ใช้อยู่ ได้แค่ 2 mb เอง

สรุป..คือ ทำไปเหอะใช่มั้ยครับ แต่ก็เงียบๆเอาไว้ ไม่ต้องบอกใคร
            ไม่มีใครเค้ามาใส่ใจครับ

ผิดไหม อย่ารู้เลย

เอาแค่ว่า น้องคนที่ให้เอาเน็ตไปใช้ ไม่ไปทำอะไรเสียหาย หรือ ฉ่อโกง หมิ่นประมาทใครเข้า

แค่นี้ก็ไม่มีอะไรแล้วละครับ
            ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
            ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
            ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
            sigpic

Comment

จะผิดก็ต่อเมื่อ
              น้องเขาเอาภาพหลุดดารา คลิปโป๊ อัฟแจกชาวบ้าน
              หรือว่าโกงใครในเว็บ ถ้าเป็นแบบที่ว่า คนแรกที่โดนคือเจ้าของเบอร์ครับ

Comment

Originally posted by Evolution9 View Post
                จะผิดก็ต่อเมื่อ
                น้องเขาเอาภาพหลุดดารา คลิปโป๊ อัฟแจกชาวบ้าน
                หรือว่าโกงใครในเว็บ ถ้าเป็นแบบที่ว่า คนแรกที่โดนคือเจ้าของเบอร์ครับ
                จขกท อ่าน ปุ๊บคงเสียวๆ จะให้แชร์ดีไหมหว่าแน่ๆ 55555 ล้อเล่นน่ะครับ แซวเล่น อย่าคิดมาก แชร์กันหารค่าเนตกัน สบายๆกันทั้ง 2 ฝ่ายครับ อิอิ

Comment

ตอนนี้ เปลี่ยนแล้วครับ

ไปใช้แบบ Wireless แทน

ส่วนคลิป ภาพหลุด ต่างๆ โอกาสที่น้องเค้าจะทำ น้อย ครับ

ผมยังมีสิทธิ์ทำมากกว่า 555+

Comment

บ้านผมแชร์ 10 หลัง เอง

Comment

ผมเนต 4/1 ทรู เเชร์ ไป 6 หลัง ในซอยเดียวกัน ลากสายกันมันเลย บ้านผมเป็น คนติดเน็ต

เจ้าหน้าที่ทรูมา โอ่โหน้อง เล่นงี้เลยหรอเนี่ย เเล้วก็ บลาๆๆๆไป เขาก็จากไป

Comment

Originally posted by thanakol2n View Post
                        ผมเนต 4/1 ทรู เเชร์ ไป 6 หลัง ในซอยเดียวกัน ลากสายกันมันเลย บ้านผมเป็น คนติดเน็ต

เจ้าหน้าที่ทรูมา โอ่โหน้อง เล่นงี้เลยหรอเนี่ย เเล้วก็ บลาๆๆๆไป เขาก็จากไป
                        ถ้าเป็นสมัยแรกๆๆ
                        ได้ข่าวว่า ถ้าทรูเจอแบบนี้ จะยกเลิกทันที
                        เว้นแต่ว่าตอนขอติดตั้ง แจ้งว่าใช้หลายเครื่อง
                        ซึ่งก็จะมีค่าบริการที่แตกต่างกัน...

สมัยนี้...ถึงเราจะแชร์เป็นร้อยเครื่อง
                        ผู้ให้บริการก็คงไม่สนใจหรอกมั้งครับ
                        เพราะคู่แข่งเยอะ ตัวเลือกเยอะ เขาก็ต้องเอาลูกค้าไว้ก่อน..

ส่วนเรื่องผิดกฎหมาย
                        คงไม่มีกฎหมายไหนเอาผิดจากการแบ่งเน็ตให้ข้างบ้านได้..

แต่การที่ข้างบ้าน หรือเจ้าของบ้าน
                        เอาเน็ตไปทำผิดกฎหมาย ก็อีกเรื่องนะครับ..

Comment

Working...
                        X