overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member

Default AMD Athlon II X2 240 Socket AM3 Dual Core + ASROCK N68-S = เข้ากันมั้ยครับ

AMD Athlon II X2 240 Socket AM3 Dual Core + ASROCK N68-S

พอดี จะจัด คอม ไว้ เล่นเน็ต+เกมส์ Online แต่ใช้ ออนบอร์ด

แต่ไม่เคย ใช้ CPU ตัวนี้ ปกติ ใ้ช้แต่ X2 4800-5200 พอดีจะเพิ่มเครื่องอีก 2 เครื่อง แต่มันไม่มีขายแล้ว มันขาย แต่ II X2 240+ ไปจนถึง X4 แต่เก็บความรู้ ได้พอสมควรแล้ว ว่า ต่างกันยังไง แต่ยังงง ว่า จะเข้ากับบอร์ด ตัวนี้หรือป่าว

ยังไง ช่วยดูให้ทีนะครับ

ขอบคุณ ล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member mibsut's Avatar
    ประชาสงเคราะห์ 12, ดินแดง กทม.

OverclockZone Member zenleora's Avatar
    สาย4 เดอะมอล-บางแค สาย 2 เซน-ปิ่นเกล้า

พอดี จะจัด คอม ไว้ เล่นเน็ต+เกมส์ Online แต่ใช้ ออนบอร์ด

แนะนำ 240 กับ Asrock MA785-LE ดีกว่านะ ที่ท่านดูมัน HT วิ่งไม่เต็มอ่ะ

รอต้นเดือนหน้าสิครับ ซิบตัวใหม่ออก ดีก็ซื้อ ไม่ดีก็มองตัวเก้า ราคาน่าจะลงอีกหน่อย

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

เอา เลือก 938 ไปเลยครับมีแนวโน้มสูงมากว่าแรม DDR2 จะแพงขึ้นและบอร์ด 940 ก็จะเริ่มหายไปซื้อ 938ดีกว่าเผื่อนาคตด้วย เพราะยังไงก็เป็นของใหม่ แต่ถ้ามีบอร์ดอยู่แล้ว ก็น่าจะใส่ได้เหมือนกันแต่ความเร็วก็ได้เท่าที่บอร์ดทำได้อ่ะครับ

HT คือ อะไรครับ

ตอนแรก ก็ตัดสินใจ จะเอาบอร์ด Asrock MA785-LE เพราะต่างกัน ไม่กี่ร้อย แต่ไม่รู้ว่า อันไหน การ์ดจอ ออนบอร์ด แรงกว่ากัน เพราะไม่เคย ใช้ อันนี้

OverclockZone Member joi100's Avatar

Quote Originally Posted by artnaclub View Post
    HT คือ อะไรครับ

ตอนแรก ก็ตัดสินใจ จะเอาบอร์ด Asrock MA785-LE เพราะต่างกัน ไม่กี่ร้อย แต่ไม่รู้ว่า อันไหน การ์ดจอ ออนบอร์ด แรงกว่ากัน เพราะไม่เคย ใช้ อันนี้
    จากผู้ใช้จริง N68-S กับ A785GM-LE/128 ความต่างกันของ ออนบอร์ด ความรู้สึกคนละเรื่องกันเลยครับ ตัวหลังแรงกว่าเยอะแบบรู้สึกได้เลยล่ะครับ N68-S นั้นออนบอร์ด ทำได้แค่ดูหนังฟังเพลง กับเล่นเกมส์เก่าๆ เท่านั้นแหละครับ

ส่วนHT นั้นก็คือ
    HyperTransport

ความหมาย : เจ้า HyperTransport หรือที่เรียกง่ายๆ ว่า HT-Link ในซีพียูจะคอยทำหน้าที่เป็นตัวประสาน รับส่งข้อมูลกับชิพเซ็ท NB SB ซึ่งอารมณ์ของมันก็เป็นแบบเดียวกับ NB Fre. ครับ ความเร็วสัญญาณสูง ก็เหมือนมีเลนให้เราวิ่งรถได้เยอะ ย่อมสะดวกรวดเร็วกว่าถนนเลนน้อยๆ การจราจรย่อมแออัดเป็นธรรมดา

ซึ่งค่า HT-Link ในการ OC ยิ่งมากก็ยิ่งดีครับ แต่เวลาเทสมัน “เห็นผล” น้อยกว่าเมื่อเทียบกับ NB Fre. และที่สำคัญ เวลาอัด HT-Link สูงๆ มันจะเป็นตัวที่ทำให้ระบบเราไม่เสถียรอย่างร้ายกาจ “เพราะ” มันเป็นตัวควบคุม NB+SB โดยตรง หาก NB+SB ไม่สามารถวิ่งตาม HT-Link ได้ทัน เวลาเทสก็จะค้าง(ผมขอเรียกอาการนี้ว่า Freeze of Dead ^^)บ้าง บูทไม่ติดบ้าง
    อยากอ่านเต็มๆ เชิญที่

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=560859

ขอบคุณมากนะครับ

ผมไม่ค่อยสนใจเรื่องการลาก เท่าไหร่หรอกครับ เพราะต้องการใช้เครื่องนานๆ ให้เกินประกัน อิอิ

แต่ สงสัยว่า HT เนี่ย เราจะดูตรงส่วนไหน ของกล่อง อ่าครับ แล้วยิ่ง HT เยอะ ก็ยิ่งดี ใช่มั้ยครับ เพราะอ่าน ก็ยัง งง

แต่เอาคำตอบว่า อยู่ตรงส่วนไหน ของกล่อง ก็พอแ้ล้วครับ เอาไว้ดูเล่นๆ

บอร์ด A785GM-LE/128 ตัวนี้ รับ DDR2 สูงสุดแล้วใช่มั้ยครับ ไปอ่านในเว็บมา ไม่มี คำว่า DDR3
    Last edited by artnaclub; 21 Feb 2010 at 04:20:14.

OverclockZone Member joi100's Avatar

Quote Originally Posted by artnaclub View Post
    ขอบคุณมากนะครับ

ผมไม่ค่อยสนใจเรื่องการลาก เท่าไหร่หรอกครับ เพราะต้องการใช้เครื่องนานๆ ให้เกินประกัน อิอิ

แต่ สงสัยว่า HT เนี่ย เราจะดูตรงส่วนไหน ของกล่อง อ่าครับ แล้วยิ่ง HT เยอะ ก็ยิ่งดี ใช่มั้ยครับ เพราะอ่าน ก็ยัง งง

แต่เอาคำตอบว่า อยู่ตรงส่วนไหน ของกล่อง ก็พอแ้ล้วครับ เอาไว้ดูเล่นๆ

บอร์ด A785GM-LE/128 ตัวนี้ รับ DDR2 สูงสุดแล้วใช่มั้ยครับ ไปอ่านในเว็บมา ไม่มี คำว่า DDR3
    A785GM-LE/128 ใช้กับ DDR2 ครับ ถ้าจะเอา DDR3 ก็

M3A785GM-LE/128M ตัวนี้ DDR3

ส่วน HT ยิ่งเยอะยิ่งดีถูกแล้วครับ ส่วนดูยังไง ง่ายๆ ครับ
    พวก AM2 อย่าง 4800+ 5200+ พวกนี้HTจะวิ่ง 1000
    ส่วนพวก AM3 พวก 240 425 620 พวกนี้HTจะวิ่ง 2000

MB จะดูที่ ชิพSet ครับ พวกบอร์ด AM2 พวกนี้HTจะวิ่ง 1000 อย่าง N68-S นี่ก็จะสุดๆได้แค่ 1100 ถ้ามากกว่านี้บอร์ด จะดีดค่า HT กลับ

แต่ถ้าเป็นพวก AM2+ หรือ AM3 อย่างพวกชิพ 770 780 785 790 พวกนี้HT จะวิ่ง 2000 หมดครับ ถ้าเอามาใส่กับ CPU ที่เป็น AM3

ที่เหลือ รอท่านล่างมาอธิบายเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณมากเลยครับ

ได้ความรู้เพิ่ม อีกเยอะ เลย

เมื่อก่อน ขอแค่ บอร์ด รองรับ ก็ถือว่าใช้ได้ แต่เดี๋ยวนี้ ต้องเปลี่ยนวิธีดูใหม่ ซะแล้ว อิอิ

ถามอีกเรื่องครับ

A785GM-LE/128

128 ข้างหลัง คือไรหรอครับ และมันมี แค่ 128 หรือป่าวครับ

แต่ดูในเว็บ jib ก็เห็นมีอันเดียว แต่ไม่มีรายละเอียด อะไรเลย

และ SOCKET 938 กับ 940 มันต่างกัน ตรงไหนอ่าครับ หรือ แค่ ช่องเสียบ CPU+RAM แค่นั้น
    Last edited by artnaclub; 21 Feb 2010 at 13:53:33.

ขอดัน นิดนะครับ อยากได้คำตอบ

สงสัยมานานมากแล้ว ว่า ต่างกันยังไง ทุกวันนี้ ซื้อคอมประกอบ ก็แบบ งูๆ ปลาๆ ให้คนอื่นแนะนำ ตลอด ขอซื้อเองกับมือ สักเครื่องเถอะ

OverclockZone Member taekitty's Avatar

ถามอีกเรื่องครับ

A785GM-LE/128

128 ข้างหลัง คือไรหรอครับ และมันมี แค่ 128 หรือป่าวครับ

แต่ดูในเว็บ jib ก็เห็นมีอันเดียว แต่ไม่มีรายละเอียด อะไรเลย

และ SOCKET 938 กับ 940 มันต่างกัน ตรงไหนอ่าครับ หรือ แค่ ช่องเสียบ CPU+RAM แค่นั้น

Integrated 128MB side port memory for iGPU

มันมี RAM ของการ์ดจอ มาไว้ในเมนบอร์ด 128 mb

ทำให้เล่นเกมส์ลื่นกว่า

Bookmarks

Bookmarks