overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 35
    OverclockZone Member mermirud's Avatar

Default ประสิทธิภาพเล่นเกมส์ตอนนี้ intel หรือ amd ดีกว่ากันครับ?

ไม่เอาแบบสูงๆ น๊ะครับ เอาแบบ
    amd turionx2

กับ
    Core 2 duo 2.2 or i3

โน๊ตบุคราคาสองหมื่นต้นๆ อะครับ

พอดีผมเอาไว้เล่นเกมส์

แล้ว อันไหนจะทนกว่ากัน หรืออยุ่ที่ ยีี่ห้อของโน๊ตบุค

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member zbankz's Avatar

เดี๋ยวเป็นประเด็ดอีก -*- แฮะๆ

โดยส่วนตัสของผมนะ
    AMD คุ้มราคา(ถูก) แรง(แบบเดิมๆไม่ OC)

ถ้างบไม่อั้นก็ Intel ไปเลย

OverclockZone Member mermirud's Avatar

Turion X2

คือมี สองหัวป่ะครับ??

เหมือน core 2 duo
    แล้ว
    ฟีนอม คือมี 4 หัว??

ผมม งง

มาก

ปล. ดูวินโด้ xp ว่าเปน 64bit หรือ โฮมอิดิชั่นยังไงครับ?

chatarin's Avatar
    Bangkok - Rayong

เบื่อกระทู้แบบนี้จัง มีหลายกระทู้แระ เด๋วก็....

จะหาข้อมูลทำไมไม่ค้นหาก่อนละคร้าบ Search อะ

จะให้ผม เซิจว่าอะไรล๊ะครับ ^^

OverclockZone Member ohmkuza's Avatar

ขอไม่ตอบ ไม่อยากมีปัญหา แนะนำให้ท่าน

ไปที่ www.notebookcheck.com

ใส่รุ่น cpu ที่สนใจลงไป แล้วดูผล คะแนน ด้านต่างๆ เอา

Super Moderator

รู้แต่ที่คล็อกเท่ากัน Athlon II X2 เล่นเกมเฟรมเรตรวมสูงกว่า Pentium Dual Core
    เทียบจาก X2 240 2.8 GHz กับ E6300 2.8 GHz

ขอบคุณครับ ^^

ถึง chatarin
    ผมก็อ่านมาเรื่อยๆ อะครับ
    อ่านจนสงสัยเลยว่า มันต่างกันตรงไหน

ผมไม่มีความรู้เรื่องคอมมากมาย จะให้ไปเซิจหา ผมว่าคงไม่เจอ ไม่รุ้เลยว่าจะเซิจว่าอะไร

ถ้าความสงสัยผมมันทำให้คุณเบื่อ ผมก็ขอโทดด้วยละกันครับ

OverclockZone Member MIRAGE2000's Avatar

จะขอ อธิบาย แต่ไม่ขอเปรียบเทียบ แล้วกัน

AMD Athlon 64 X2 และ AMD Athlon II X2 จะมี 2 Core ( 2 หัว )

AMD Turion 64 X2 และ AMD Turion II X2 ก็มี 2 Core เช่นเดียวกัน

ข้อสังเกตุ คือ ให้ดูคำว่า X2 = 2 Core หรือ ถ้ามีคำว่า Dual-Core ก็แปลว่า มี 2 Core เช่นกัน

มาดูทางฝั่ง Intel กันบ้าง ยกตัวอย่าง 2 รุ่น

Intel Pentium Dual-Core T4400 ( 2.2 GHz , 1MB L2 Cache ) มี 2 Core

Intel Core 2 Duo T6600 ( 2.2 GHz , 2 MB L2 Cache ) มี 2 Core เช่นเดียวกัน

บางคนอาจจะเข้าใจกันผิดๆว่า Core 2 duo จะมี 2 Core และ Pentium มีเพียง 1 Core ( สำหรับพวกมือใหม่ )

อันที่จริงแล้ว คำว่า Core 2 มันเป็นชื่อรุ่น หรือ ซี่รี่ ของมันเฉยๆครับ

Intel Pentium จะทำตลาด ระดับ ล่างๆ ครับ

Core 2 จะทำ ตลาด ระดับกลาง ถึง ระดับสูง

และใน ขณะนี้ Core 2 duo กำลังถูกทดแทนด้วย Intel Core i3 , Intel Core i5

และ Core 2 Quad ( 4 Core ) ถูกทดแทนด้วย Intel Core i7 ครับ

วกกลับมาทางฝั่ง AMD อีกที นึง

AMD Athlon X2 Dual-Core จะทำตลาด ระดับล่าง เป็นคู่ต้อสู้กับเจ้า Intel Pentium ครับ แต่จะสู้ได้หรือสู้ไม่ได้ ก็ว่ากันอีกที

AMD Turion X2 Dual-Core จะทำตลาดระดับกลาง เป็นคู่ต่อสู้กับ Intel Core 2 Duo ( ตัวล่างๆ - ถึงกลางๆ )

AMD ยังไม่มี CPU ทำตลาด โน๊ตบุ๊ก ในระดับ ประสิทธิภาพสูง ครับ

ถ้ามี ก็คงจะเป็นกลางปีนี้ครับ ก็จะออก AMD Phenom 2 มา จะมีทั้งรุ่น X2 , X3 , และ X4

ส่วนที่ท่านเจ้าของกระทู้ถามไว้ตอนต้น เรื่อง Phenom

ใน ขณะนี้ AMD Phenom มีแต่ เฉพาะใน เครื่อง PC หรือ Desktop เท่านั้นครับ

จะมีทั้งรุ่น 2 Core , 3 Core และ 4 Core ครับ โดย สังเกตุ จากตัว X แล้วกันครับ

ส่วนรุ่น X3 มี รหัสลับ เปิด หัวที่ 4 ได้ด้วย อิอิ

หวังว่า คงจะช่วยไขข้ออระจ่างได้ไม่น้อย

ส่วนเรื่อง จะเอาไปเล่นเกม AMD ก็ ใช้ได้ดีครับ ถ้าไม่ได้เอาไป ทำงาน ที่มันต้องการ การประมวลผลสูงมาก

แค่เล่นเกม เล่นอินเตอร์เน็ต + ธรรมงานธรรมดาๆ ทั่วไป AMD สบายๆครับ

เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่ คุ้มค่า คุ้มราคา ครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับความรู้ ^^

OverclockZone Member MIRAGE2000's Avatar

งบ 2 หมื่นต้นๆ เหรอ

แนะนำตัวนี้ แรง และ ราคาถูก CPU AMD Turion II X2 Ultra M600 ( 2.4 GHz , 2 MB L2 Cache )

ถือว่าแรง ในราคา 2 หมื่นต้นๆเลยทีเดียว

ACER Aspire 4540G-602G50Mn/C027
    http://www.*****************/notebook...50Mn:C027.html

ส่วนพวกที่ ราคา ลดหลั่นลงมา แต่ยังเล่นเกมได้ดีอยู่ก็มี ราคา ไม่เกิน 20,000 บาท ได้ การ์ดจอ ATI 4570 เช่นเดียวกัน

ACER Aspire 4540G-502G32Mn/C011
    http://www.*****************/notebook...32Mn:C011.html

ASUS K40AB-VX044D
    http://www.*****************/notebook...AB-VX044D.html

Lenovo Ideapad G455
    http://www.*****************/board/vi....php?tid=27554

*Lenovo ตัวนี้ มีขายแล้ว แต่ยัง ไม่มี ลิ้งค์ ครับ เอา รีวิว ไปดูก่อนแล้วกัน

ข้อดีของ AMD คือ ในราคา ที่ถูกประมาณนี้ จะได้ โน๊ตบุ๊ก ที่แรงกว่า และ ได้การ์ดจอ แรงกว่า ถ้าเทียบกัน เฉพาะ ราคาที่ เท่าๆกัน ครับ

OverclockZone Member worapon1419's Avatar

ยังไม่มีใครเริ่มหรอ - -a

ผมเริ่มให้ล่ะกัน

Intel ดีกว่าครับ

ไปหล่ะไม่ขอเข้ากระทู้นี้อีก

ฟริ้ววววววววว

ว่าแต่ acer ความคงทน นี่มัน ทนมั้ยครับ (จะพังไวมั้ยย)
    ผมฟังแต่ข่าวลบๆ มา

OverclockZone Member kik_k26's Avatar

Quote Originally Posted by mermirud View Post
    ว่าแต่ acer ความคงทน นี่มัน ทนมั้ยครับ (จะพังไวมั้ยย)
    ผมฟังแต่ข่าวลบๆ มา
    คือความคิดผมนะครับ (ตอนนี้ผมใช้ acer 4540G-M600) ครับ ที่ผมเลือกตัวนี้เพราะ ผมชอบAMD เป็นทุน ราคาถูก กว่ายี้ห้ออื่น ถ้าเทียบเสปกใส่กัน เรื่องบอดีความคงทน รู้สึกว่า เท่าทีผมมองตามร้านที่ไปเดินดูนะครับและศึกษาข้อมูล ไม่ได้สัมผัสโดยตรงหรอก ผมเลยค่อนข้างคิดว่าเครื่อง acer บอดี้เปราะกว่ายี่ห้ออื่นแต่ว่าไม่ถึงกับว่าไม่ดี อันนี้ผมรับได้ ก็การใช้งานของผม ผมไม่ได้เอาใปใช้ในสนามรบครับ ยังไงมันก็ขึ้นอยู่กับการใช้งาน และดูแลรักษาครับ มันอยู่ในมือคุณแล้ว

ขี้เกียจพิมพ์อ่า เอาเป็นว่า สั้นๆได้ใจความ

ACER ยอดขาย เป็นอันดับ 1 ในโลก และ เมืองไทย ถ้ามันไม่ดี คนจะทู่ซี้ ใช้ไปทำไม

ถ้า ACER ผลิตออกมา 100,000 เครื่อง เสีย ประมาณ 50,000 เครื่อง ( สมมุติ น่ะ )

กับอีกยี่ห้อ นึง ผลิตมา 5000 เครื่อง มีปัญหา ด้าน Heat Cycle หมดทุกเครื่องเลย

คุณคิดว่า คน 50,000 คน กับ คน 5,000 คน ถ้าพูดกันปากต่อปาก อันไหนไปเร็วกว่ากัน

ยกยอดไป นั่นมันคือ ปัญหาของรุ่นเก่าๆ มาว่ากันถึงรุ่นใหม่ๆ เออ คุณคิดว่า คนเราจะไม่รู้จัก พัฒนา ตัวเองเลยเหรอ

เอาข้อผิดพลาด ในอดีต มาปรับปรุง........ให้ สินค้ามันดีขึ้น

คงไม่มี บริษัท ไหน จะสร้างชื่อเสียงด้านลบ ให้กับ บริษัท ตัวเอง ไปเรื่อยๆ ถ้าทำอย่างนั้นจริง บริษัท ก็เจ๊ง กันพอดี

ส่วนเรื่อง วัสดุ.........คุณจะคาดหวังอะไรมากมาย กับ คอม สเป๊ค สูง แต่ราคาถูก มากมาย ได้อย่างก็ต้องเสียอย่างครับ

ถ้าจะเอา วัสดุดี ไปมอง Fujitsu ครับ ใน สเป๊คเท่าๆกัน ราคาแพงกว่ากัน เป็นหมื่น

สรุปตอนช่วงท้าย............อย่าไปฟังคำเค้าว่า ( เค้าว่า )

เค้าว่า มีหลายกลุ่มครับ

กลุ่มที่เคยใช้ ACER แล้วเสีย

กลุ่มที่เคยใช้ BenQ S41 แล้วเสีย

กลุ่มที่เคยใช้ HP & Compaq แล้วเสีย

แต่พวก เค้าว่า ในส่วนของ ACER จะมีเยอะสุด เพราะมันขายได้เยอะกว่า พอเสียเยอะ ก็จะมีกลุ่ม คนที่เรียกว่า เค้าว่า เยอะกว่า

อ่ะน่ะ ฟังหู ไว้หู แล้วกัน คุณ ไม่ต้องมาเชื่อผมก็ได้ ผมก็แค่พูดไป ตามเนื้อผ้า ครับ

แก้ไข คำว่า เค้าว่า เป็น เขาว่า

OverclockZone Member sandy207's Avatar

ยี่ห้อ ____ เป็นของปลอมครับ

/me จุดประเด็นแล้วก็หนีออกไป

OverclockZone Member kik_k26's Avatar

^
    ^^
    ^^^
    ใจเย็น ๆ นะท่าน

ผม อ่านฟิวเจอเกมเมอครับ เรื่องของเกม
    ว่า ถ้าหากเล่นเกม world wide ( ไม่รุ้พิมพ์ผิดหรือเปล่า) ที่เกมส์เปิดกว้าง เช่น GTA โอบิเวียน

ความสำคัญอยุ่ที่ cpu ครับ

ความจะใช้ cpu หัวเยอะๆ (2 หัวup) จากrep 10 ทำให้ผมกระจ่างแล้วครับ ว่า amd ก็สองหัวเหมือนกัน

แต่ว่า มีอีกเรื่องที่สงสัย ระหว่าง amd กับ i3 ตัวไหนจะดีกว่ากันครับ

ผมดู ตารางทดสอบไม่เป็น

ปล. ถ้าประกันโน๊ตบุคหมด คือ เราต้องซ่อมเสียตังใช่มั้ยครับ แม้เราจะซื้อจากร้านนั้นก็ตาม?

จาก http://www.*****************/notebook...50Mn:C027.html
    ผมอ่านคอมเม้น เค้าบอกว่า
    การ์ดจอ nvidia เย็นกว่า ati อันนี้ ชี้ชัดยังไงคับ?

OverclockZone Member sandy207's Avatar

Quote Originally Posted by mermirud View Post
    จาก http://www.*****************/notebook...50Mn:C027.html
    ผมอ่านคอมเม้น เค้าบอกว่า
    การ์ดจอ nvidia เย็นกว่า ati อันนี้ ชี้ชัดยังไงคับ?
    การ์ดจอในรุ่นที่ใกล้เคียงกัน ATi จะมี transistor เยอะกว่า ทำให้ความร้อนที่ได้อาจเยอะกว่านิดหน่อย
    แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ driver ด้วยครับ

nVidia มี driver ออกมาเยอะกว่า(แยกย่อยกว่า) ทำให้มีความหลากหลายของ driver มากกว่า (มีทั้ง WHQL และไม่มี WHQL)
    เท่าที่เคยใช้มาเคยมี driver nVidia อยู่ตัวนึง สั่งให้ run การ์ดจอตลอด ปกติแล้ว driver ของการ์ดจอใน notebook จะมีโหมดประหยัดพลังงานคือ ถ้าการ์ดจอไม่ได้ใช้งาน ก็จะลด core/mem ของการ์ดจอลงไปต่ำ ๆ ทำให้ไม่ร้อนและไม่เปลืองไฟ
    วันนั้นเจอ driver ตัวนี้อุณหภูมิตอนไม่ได้ทำอะไรประมาณ 68c (ปกติ 55c) ลบทิ้งแล้วหาตัวอื่นเลย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks