Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประสิทธิภาพเล่นเกมส์ตอนนี้ intel หรือ amd ดีกว่ากันครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประสิทธิภาพเล่นเกมส์ตอนนี้ intel หรือ amd ดีกว่ากันครับ?

ไม่เอาแบบสูงๆ น๊ะครับ เอาแบบ
    amd turionx2

กับ
    Core 2 duo 2.2 or i3

โน๊ตบุคราคาสองหมื่นต้นๆ อะครับ

พอดีผมเอาไว้เล่นเกมส์

แล้ว อันไหนจะทนกว่ากัน หรืออยุ่ที่ ยีี่ห้อของโน๊ตบุค

ขอบคุณครับ

เดี๋ยวเป็นประเด็ดอีก -*- แฮะๆ

โดยส่วนตัสของผมนะ
    AMD คุ้มราคา(ถูก) แรง(แบบเดิมๆไม่ OC)

ถ้างบไม่อั้นก็ Intel ไปเลย

Comment

Turion X2

คือมี สองหัวป่ะครับ??

เหมือน core 2 duo
      แล้ว
      ฟีนอม คือมี 4 หัว??

ผมม งง

มาก

ปล. ดูวินโด้ xp ว่าเปน 64bit หรือ โฮมอิดิชั่นยังไงครับ?

Comment

เบื่อกระทู้แบบนี้จัง มีหลายกระทู้แระ เด๋วก็....

จะหาข้อมูลทำไมไม่ค้นหาก่อนละคร้าบ Search อะ

Comment

จะให้ผม เซิจว่าอะไรล๊ะครับ ^^

Comment

ขอไม่ตอบ ไม่อยากมีปัญหา แนะนำให้ท่าน

ไปที่ www.notebookcheck.com

ใส่รุ่น cpu ที่สนใจลงไป แล้วดูผล คะแนน ด้านต่างๆ เอา

Comment

รู้แต่ที่คล็อกเท่ากัน Athlon II X2 เล่นเกมเฟรมเรตรวมสูงกว่า Pentium Dual Core
              เทียบจาก X2 240 2.8 GHz กับ E6300 2.8 GHz

Comment

ขอบคุณครับ ^^

Comment

ถึง chatarin
                  ผมก็อ่านมาเรื่อยๆ อะครับ
                  อ่านจนสงสัยเลยว่า มันต่างกันตรงไหน

ผมไม่มีความรู้เรื่องคอมมากมาย จะให้ไปเซิจหา ผมว่าคงไม่เจอ ไม่รุ้เลยว่าจะเซิจว่าอะไร

ถ้าความสงสัยผมมันทำให้คุณเบื่อ ผมก็ขอโทดด้วยละกันครับ

Comment

จะขอ อธิบาย แต่ไม่ขอเปรียบเทียบ แล้วกัน

AMD Athlon 64 X2 และ AMD Athlon II X2 จะมี 2 Core ( 2 หัว )

AMD Turion 64 X2 และ AMD Turion II X2 ก็มี 2 Core เช่นเดียวกัน

ข้อสังเกตุ คือ ให้ดูคำว่า X2 = 2 Core หรือ ถ้ามีคำว่า Dual-Core ก็แปลว่า มี 2 Core เช่นกัน

มาดูทางฝั่ง Intel กันบ้าง ยกตัวอย่าง 2 รุ่น

Intel Pentium Dual-Core T4400 ( 2.2 GHz , 1MB L2 Cache ) มี 2 Core

Intel Core 2 Duo T6600 ( 2.2 GHz , 2 MB L2 Cache ) มี 2 Core เช่นเดียวกัน

บางคนอาจจะเข้าใจกันผิดๆว่า Core 2 duo จะมี 2 Core และ Pentium มีเพียง 1 Core ( สำหรับพวกมือใหม่ )

อันที่จริงแล้ว คำว่า Core 2 มันเป็นชื่อรุ่น หรือ ซี่รี่ ของมันเฉยๆครับ

Intel Pentium จะทำตลาด ระดับ ล่างๆ ครับ

Core 2 จะทำ ตลาด ระดับกลาง ถึง ระดับสูง

และใน ขณะนี้ Core 2 duo กำลังถูกทดแทนด้วย Intel Core i3 , Intel Core i5

และ Core 2 Quad ( 4 Core ) ถูกทดแทนด้วย Intel Core i7 ครับ

วกกลับมาทางฝั่ง AMD อีกที นึง

AMD Athlon X2 Dual-Core จะทำตลาด ระดับล่าง เป็นคู่ต้อสู้กับเจ้า Intel Pentium ครับ แต่จะสู้ได้หรือสู้ไม่ได้ ก็ว่ากันอีกที

AMD Turion X2 Dual-Core จะทำตลาดระดับกลาง เป็นคู่ต่อสู้กับ Intel Core 2 Duo ( ตัวล่างๆ - ถึงกลางๆ )

AMD ยังไม่มี CPU ทำตลาด โน๊ตบุ๊ก ในระดับ ประสิทธิภาพสูง ครับ

ถ้ามี ก็คงจะเป็นกลางปีนี้ครับ ก็จะออก AMD Phenom 2 มา จะมีทั้งรุ่น X2 , X3 , และ X4

ส่วนที่ท่านเจ้าของกระทู้ถามไว้ตอนต้น เรื่อง Phenom

ใน ขณะนี้ AMD Phenom มีแต่ เฉพาะใน เครื่อง PC หรือ Desktop เท่านั้นครับ

จะมีทั้งรุ่น 2 Core , 3 Core และ 4 Core ครับ โดย สังเกตุ จากตัว X แล้วกันครับ

ส่วนรุ่น X3 มี รหัสลับ เปิด หัวที่ 4 ได้ด้วย อิอิ

หวังว่า คงจะช่วยไขข้ออระจ่างได้ไม่น้อย

ส่วนเรื่อง จะเอาไปเล่นเกม AMD ก็ ใช้ได้ดีครับ ถ้าไม่ได้เอาไป ทำงาน ที่มันต้องการ การประมวลผลสูงมาก

แค่เล่นเกม เล่นอินเตอร์เน็ต + ธรรมงานธรรมดาๆ ทั่วไป AMD สบายๆครับ

เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่ คุ้มค่า คุ้มราคา ครับ

Comment

ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับความรู้ ^^

Comment

งบ 2 หมื่นต้นๆ เหรอ

แนะนำตัวนี้ แรง และ ราคาถูก CPU AMD Turion II X2 Ultra M600 ( 2.4 GHz , 2 MB L2 Cache )

ถือว่าแรง ในราคา 2 หมื่นต้นๆเลยทีเดียว

ACER Aspire 4540G-602G50Mn/C027
                        http://www.****************/notebook...50Mn:C027.html

ส่วนพวกที่ ราคา ลดหลั่นลงมา แต่ยังเล่นเกมได้ดีอยู่ก็มี ราคา ไม่เกิน 20,000 บาท ได้ การ์ดจอ ATI 4570 เช่นเดียวกัน

ACER Aspire 4540G-502G32Mn/C011
                        http://www.****************/notebook...32Mn:C011.html

ASUS K40AB-VX044D
                        http://www.****************/notebook...AB-VX044D.html

Lenovo Ideapad G455
                        http://www.****************/board/vi....php?tid=27554

*Lenovo ตัวนี้ มีขายแล้ว แต่ยัง ไม่มี ลิ้งค์ ครับ เอา รีวิว ไปดูก่อนแล้วกัน

ข้อดีของ AMD คือ ในราคา ที่ถูกประมาณนี้ จะได้ โน๊ตบุ๊ก ที่แรงกว่า และ ได้การ์ดจอ แรงกว่า ถ้าเทียบกัน เฉพาะ ราคาที่ เท่าๆกัน ครับ

Comment

ยังไม่มีใครเริ่มหรอ - -a

ผมเริ่มให้ล่ะกัน

Intel ดีกว่าครับ

ไปหล่ะไม่ขอเข้ากระทู้นี้อีก

ฟริ้ววววววววว

Comment

ว่าแต่ acer ความคงทน นี่มัน ทนมั้ยครับ (จะพังไวมั้ยย)
                            ผมฟังแต่ข่าวลบๆ มา

Comment

Originally posted by mermirud View Post
                              ว่าแต่ acer ความคงทน นี่มัน ทนมั้ยครับ (จะพังไวมั้ยย)
                              ผมฟังแต่ข่าวลบๆ มา
                              คือความคิดผมนะครับ (ตอนนี้ผมใช้ acer 4540G-M600) ครับ ที่ผมเลือกตัวนี้เพราะ ผมชอบAMD เป็นทุน ราคาถูก กว่ายี้ห้ออื่น ถ้าเทียบเสปกใส่กัน เรื่องบอดีความคงทน รู้สึกว่า เท่าทีผมมองตามร้านที่ไปเดินดูนะครับและศึกษาข้อมูล ไม่ได้สัมผัสโดยตรงหรอก ผมเลยค่อนข้างคิดว่าเครื่อง acer บอดี้เปราะกว่ายี่ห้ออื่นแต่ว่าไม่ถึงกับว่าไม่ดี อันนี้ผมรับได้ ก็การใช้งานของผม ผมไม่ได้เอาใปใช้ในสนามรบครับ ยังไงมันก็ขึ้นอยู่กับการใช้งาน และดูแลรักษาครับ มันอยู่ในมือคุณแล้ว

Comment

Working...
                              X