overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: System Restore แล้ว Restore กลับ ไฟล์เจ๊ง! แก้ไขยังไงดีคับ?

OverclockZone Member kikuano's Avatar

Default System Restore แล้ว Restore กลับ ไฟล์เจ๊ง! แก้ไขยังไงดีคับ?

ผมทำการSystem Restore เพื่อลบโปรแกรมตัวหนึ่ง แต่ว่าลบไม่ได้ แล้วไฟล์งานที่ทำไว้ก็หายไป(ไฟล์พวกนี้อยู่ในช่วงเวลาในการรีสตอร์)
    จากนั้นผมก็เลย Restore กลับ ปรากฏว่า ไฟล์ที่กลับมา มันเจ๊งเกือบทั้งหมดเลยอะคับ

ผมสามารถซ่อมแซม หรือ แก้ไขประการใดได้บ้างครับ? T T

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

แปลว่า Restore กลับไปกลับมาหลายรอบแล้วใช่ป่ะท่าน....

OverclockZone Member kikuano's Avatar

re ไปวันในอดีตรอบนึงอะคับ แล้วก็ Re กลับมา ณ ปัจจุบัน อีกที นึง

นับรวมเป็น 2 ปะคับ แต่ที่แน่ๆ ไฟล์จุ๊ง ไปหลายไฟล์เลยคับทั่น T T

OverclockZone Member

ไม่เคยเป็นอ่ะ เวลา restore กลับมาไฟล์งานอยุ่ปกติมีแต่พวก regis กับโปรแกรมที่ลงไว้มันกลับไปใหม่เฉยๆ

Quote Originally Posted by 1two3 View Post
    ไม่เคยเป็นอ่ะ เวลา restore กลับมาไฟล์งานอยุ่ปกติมีแต่พวก regis กับโปรแกรมที่ลงไว้มันกลับไปใหม่เฉยๆ
    อ่าวหรอคับ

ของผมนี่คือ ตอนแรกผมลงโปรแกรม A (นามสมมติ) จากนั้นก็ใช้ไปเรื่อยๆ จนอีก 1 สัปดาห์ต่อมา
    (ผมก็ทำงานในเครื่องไปตามปกติ เซฟงานไว้ เอาไฟล์จากเครื่องอื่นมาลงบ้าง ปกติ)
    เริ่มรู้สึกว่า โปรแกรม A มันห่วยๆ ยังไงไม่รู้ ก็เลยจะลบทิ้ง ปรากฏว่าลบไม่ได้
    ก็เลยไปถามเพื่อน เพื่อนมันก็บอกให้ลอง System Restore ดู
    ผมก็เลยทำตามที่เพื่อนบอก (ซึ่งก่อนหน้าที่ผมจะทำ System Restore ไม่กี่ ชั่วโมงผมได้ย้ายไฟล์งานจากเครื่องที่ทำงานมาไว้ในคอมของผมเอง)

หลังจากทำ System Restore ย้อนไป 1 สัปดาห์เศษ(เป็นวันก่อนที่จะลงโปรแกรม A) ปรากฏว่า โปรแกรมที่ว่า ก็หายไป แต่ว่า ไฟล์งานจากเครื่องที่ทำงานที่พึ่งลงไปก็หายไปด้วย ก็เลยอ่าว ซวยแล้ว

ก็เลย Restore กับมาเป็นวันเวลาในปัจจุบัน ไฟล์กลับมาครับ แต่ว่า เจ๊ง T T อยากจะร้องไห้เป็นภาษาอาหรับ

ขอดันหน่อยคับ ยังหาวิธีแก้ไม่ได้เลย T T

OverclockZone Member TcFT's Avatar

ไฟล์งานควรใส่ไว้ในไดร์ฟอื่นนะคับ(ของผม cut my doc ไว้ในไดร์ฟ D เลย) แล้วทำการปิด system restore ทุกไดร์ฟให้เหลือแต่ไดร์ฟ C (ประหยัดที่ HDD ด้วย) เวลาจำเป็นจริงๆเท่านั้นค่อยทำการ restore แล้วมานจา restore เฉพาะไดร์ฟ C ที่พวกเราลงโปรแกรมกัน

OverclockZone Member i.am_xc's Avatar

ดันผมก็เป็นตอน restore มันจะนานๆๆๆใช่ป่ะครับแล้ว HDD จะอ่านตลอดเวลาไฟล์ไม่หายครับมันจะไปอยู่จุดที่คุณเคลื่อนย้ายสมมุตไฟล์อยู่ไดร์ c แล้วย้ายมา ไดร์ d มันจะกลับไปอยู่ ไดร์ c แล้วไฟล์ที่หายไปลองสังเกตดูมันจะหายไปแต่ นามสกุล exe ใช่มะ อันอื่นจะไม่หายพวก rar bin จะอยู่ลองๆๆ search ดูครับ
    *------------------------------------*
    ตอนนั้นก๊อบหนังลงเครื่องแล้วลงโปรแกรมไรนี่แหละเครื่องเลยเจ๊งแล้ว restore ดู หนังหายเกือบหมด แต่ตอนนี้ได้คืนแล้ว

แต่ Restoreก็ฆ่าไวรัสได้นะครับ ผมไปเจอไอ้ไวรัส อันนึงทำ menu folder options หายแต่ผมก็ใช้ Restoreดู ไวรัสไปหมดเลยนะครับ

สรุปว่า มันสามารถซ่อมแซม ไฟล์ ที่เจ๊งไปแล้ว ได้หรือป่าวคับ? T T

ขอดันหน่อยคับ ไม่มีคนตอบเลย T T

OverclockZone Member dears's Avatar

Quote Originally Posted by kikuano View Post
    สรุปว่า มันสามารถซ่อมแซม ไฟล์ ที่เจ๊งไปแล้ว ได้หรือป่าวคับ? T T
    ได้ครับ....
    ว่าแต่ท่านลองดูหรือยังอ่ะ ลองดูก่อนซิครับ หากติดปัญหาก็ค่อยว่ากันอีกที

Quote Originally Posted by dears View Post
    ได้ครับ....
    ว่าแต่ท่านลองดูหรือยังอ่ะ ลองดูก่อนซิครับ หากติดปัญหาก็ค่อยว่ากันอีกที
    งงอะคับท่าน คือหมายถึงให้ผมลองวิธีไหนหรอคับ

กรณีผมนี่คือ ไฟล์เจ๊งไปแล้วคับ เลยอยากหาวิธีให้ไฟล์ที่เจ๊งกลับมาดีเหมือนเดิม

รบกวนท่านอีกทีนะครับ ขอบคุณมากครับ T T

สรุปคือว่า
    -ท่านลองRestoreดูแล้วหรือยังครับ ถ้าลองแล้วผลเป็นยังงัย ไฟล์ที่เสียไปกลับมาใช้ได้เช่นเดิมมั้ย....
    -ไฟล์ที่เสียคือไฟล์อะไรเหรอ บอกได้มั้ย....
    -แล้วตกลงที่ว่าเจ๊งมันคือไฟล์หรือโปรแกรม....

OverclockZone Member lnw/l/lag's Avatar

เวงกำ ไมผม restore 4 รอบ ไฟล์ ms word ยังไม่ เจ๊งเลย

Quote Originally Posted by dears View Post
    สรุปคือว่า
    -ท่านลองRestoreดูแล้วหรือยังครับ ถ้าลองแล้วผลเป็นยังงัย ไฟล์ที่เสียไปกลับมาใช้ได้เช่นเดิมมั้ย....
    -ไฟล์ที่เสียคือไฟล์อะไรเหรอ บอกได้มั้ย....
    -แล้วตกลงที่ว่าเจ๊งมันคือไฟล์หรือโปรแกรม....
    ลองรีสตอร์ดูแล้วคับ พอรีสตอร์ไป ไฟล์มันก็หาย พอรีสตอร์กลับ ไฟล์ก็เจ๊งเหมือนเดิมคับ
    ส่วนไฟล์ที่เสีย ส่วนใหญ่เป็น ไฟล์รูป JPG และไฟล์งาน Illustrator อะคับท่าน

T T แก้ไม่หาย

Quote Originally Posted by lnw/l/lag View Post
    เวงกำ ไมผม restore 4 รอบ ไฟล์ ms word ยังไม่ เจ๊งเลย
    ถูกต้องแล้วงับ

ถึงว่าแหละท่าน เลยงงกะปัญหาของ จขกท.เป็นอย่างมากเลยเนี่ยะ เหอะๆๆๆ

- -"

Bookmarks

Bookmarks