Announcement

Collapse
No announcement yet.

System Restore แล้ว Restore กลับ ไฟล์เจ๊ง! แก้ไขยังไงดีคับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• System Restore แล้ว Restore กลับ ไฟล์เจ๊ง! แก้ไขยังไงดีคับ?

ผมทำการSystem Restore เพื่อลบโปรแกรมตัวหนึ่ง แต่ว่าลบไม่ได้ แล้วไฟล์งานที่ทำไว้ก็หายไป(ไฟล์พวกนี้อยู่ในช่วงเวลาในการรีสตอร์)
    จากนั้นผมก็เลย Restore กลับ ปรากฏว่า ไฟล์ที่กลับมา มันเจ๊งเกือบทั้งหมดเลยอะคับ

ผมสามารถซ่อมแซม หรือ แก้ไขประการใดได้บ้างครับ? T T

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แปลว่า Restore กลับไปกลับมาหลายรอบแล้วใช่ป่ะท่าน....

Comment

re ไปวันในอดีตรอบนึงอะคับ แล้วก็ Re กลับมา ณ ปัจจุบัน อีกที นึง

นับรวมเป็น 2 ปะคับ แต่ที่แน่ๆ ไฟล์จุ๊ง ไปหลายไฟล์เลยคับทั่น T T

Comment

ไม่เคยเป็นอ่ะ เวลา restore กลับมาไฟล์งานอยุ่ปกติมีแต่พวก regis กับโปรแกรมที่ลงไว้มันกลับไปใหม่เฉยๆ

Comment

Originally posted by 1two3 View Post
          ไม่เคยเป็นอ่ะ เวลา restore กลับมาไฟล์งานอยุ่ปกติมีแต่พวก regis กับโปรแกรมที่ลงไว้มันกลับไปใหม่เฉยๆ
          อ่าวหรอคับ

ของผมนี่คือ ตอนแรกผมลงโปรแกรม A (นามสมมติ) จากนั้นก็ใช้ไปเรื่อยๆ จนอีก 1 สัปดาห์ต่อมา
          (ผมก็ทำงานในเครื่องไปตามปกติ เซฟงานไว้ เอาไฟล์จากเครื่องอื่นมาลงบ้าง ปกติ)
          เริ่มรู้สึกว่า โปรแกรม A มันห่วยๆ ยังไงไม่รู้ ก็เลยจะลบทิ้ง ปรากฏว่าลบไม่ได้
          ก็เลยไปถามเพื่อน เพื่อนมันก็บอกให้ลอง System Restore ดู
          ผมก็เลยทำตามที่เพื่อนบอก (ซึ่งก่อนหน้าที่ผมจะทำ System Restore ไม่กี่ ชั่วโมงผมได้ย้ายไฟล์งานจากเครื่องที่ทำงานมาไว้ในคอมของผมเอง)

หลังจากทำ System Restore ย้อนไป 1 สัปดาห์เศษ(เป็นวันก่อนที่จะลงโปรแกรม A) ปรากฏว่า โปรแกรมที่ว่า ก็หายไป แต่ว่า ไฟล์งานจากเครื่องที่ทำงานที่พึ่งลงไปก็หายไปด้วย ก็เลยอ่าว ซวยแล้ว

ก็เลย Restore กับมาเป็นวันเวลาในปัจจุบัน ไฟล์กลับมาครับ แต่ว่า เจ๊ง T T อยากจะร้องไห้เป็นภาษาอาหรับ

Comment

ขอดันหน่อยคับ ยังหาวิธีแก้ไม่ได้เลย T T

Comment

ไฟล์งานควรใส่ไว้ในไดร์ฟอื่นนะคับ(ของผม cut my doc ไว้ในไดร์ฟ D เลย) แล้วทำการปิด system restore ทุกไดร์ฟให้เหลือแต่ไดร์ฟ C (ประหยัดที่ HDD ด้วย) เวลาจำเป็นจริงๆเท่านั้นค่อยทำการ restore แล้วมานจา restore เฉพาะไดร์ฟ C ที่พวกเราลงโปรแกรมกัน

Comment

ดันผมก็เป็นตอน restore มันจะนานๆๆๆใช่ป่ะครับแล้ว HDD จะอ่านตลอดเวลาไฟล์ไม่หายครับมันจะไปอยู่จุดที่คุณเคลื่อนย้ายสมมุตไฟล์อยู่ไดร์ c แล้วย้ายมา ไดร์ d มันจะกลับไปอยู่ ไดร์ c แล้วไฟล์ที่หายไปลองสังเกตดูมันจะหายไปแต่ นามสกุล exe ใช่มะ อันอื่นจะไม่หายพวก rar bin จะอยู่ลองๆๆ search ดูครับ
                *------------------------------------*
                ตอนนั้นก๊อบหนังลงเครื่องแล้วลงโปรแกรมไรนี่แหละเครื่องเลยเจ๊งแล้ว restore ดู หนังหายเกือบหมด แต่ตอนนี้ได้คืนแล้ว

Comment

แต่ Restoreก็ฆ่าไวรัสได้นะครับ ผมไปเจอไอ้ไวรัส อันนึงทำ menu folder options หายแต่ผมก็ใช้ Restoreดู ไวรัสไปหมดเลยนะครับ

Comment

สรุปว่า มันสามารถซ่อมแซม ไฟล์ ที่เจ๊งไปแล้ว ได้หรือป่าวคับ? T T

Comment

ขอดันหน่อยคับ ไม่มีคนตอบเลย T T

Comment

Originally posted by kikuano View Post
                        สรุปว่า มันสามารถซ่อมแซม ไฟล์ ที่เจ๊งไปแล้ว ได้หรือป่าวคับ? T T
                        ได้ครับ....
                        ว่าแต่ท่านลองดูหรือยังอ่ะ ลองดูก่อนซิครับ หากติดปัญหาก็ค่อยว่ากันอีกที

Comment

Originally posted by dears View Post
                          ได้ครับ....
                          ว่าแต่ท่านลองดูหรือยังอ่ะ ลองดูก่อนซิครับ หากติดปัญหาก็ค่อยว่ากันอีกที
                          งงอะคับท่าน คือหมายถึงให้ผมลองวิธีไหนหรอคับ

กรณีผมนี่คือ ไฟล์เจ๊งไปแล้วคับ เลยอยากหาวิธีให้ไฟล์ที่เจ๊งกลับมาดีเหมือนเดิม

รบกวนท่านอีกทีนะครับ ขอบคุณมากครับ T T

Comment

สรุปคือว่า
                            -ท่านลองRestoreดูแล้วหรือยังครับ ถ้าลองแล้วผลเป็นยังงัย ไฟล์ที่เสียไปกลับมาใช้ได้เช่นเดิมมั้ย....
                            -ไฟล์ที่เสียคือไฟล์อะไรเหรอ บอกได้มั้ย....
                            -แล้วตกลงที่ว่าเจ๊งมันคือไฟล์หรือโปรแกรม....

Comment

เวงกำ ไมผม restore 4 รอบ ไฟล์ ms word ยังไม่ เจ๊งเลย

Comment

Working...
                              X