overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member bailiv's Avatar

Default ลงวินที่ไดร์C แต่พอลงเสร็จวินโดว์ไปอยู่ไดร์F

มีปัญหาเรื่องลงวินโดว์ผิดไดร์ครับ ทั้งๆ ที่ลงไว้ที่ C แต่พอลงเสร็จแล้วมันไปอยู่ที่ไดร์ F

ปล. ไม่ใช่เครื่องผมครับ และผมก็ไม่ใช่คนลงด้วย เนื่องจากแฟนผมเป็นคนลงเอง ซึ่งจาก
    ที่ฟังมานั้น ได้ความว่าตามนี้ครับ

คือเค้าฟอร์แม็ต HDD ทั้งลูกด้วยวิธีการใช้แผ่นวินโดว์ (ใช้ฟังก์ชั่นที่มากับแผ่น แต่ดูแล้ว
    น่าจะเป็นแค่การลบพาทิชั่นมากกว่านะ) ไม่ได้ใช้ แผ่นบู๊ตในการฟอร์แม็ต (ปกติผมจะใช้
    แผ่นบู๊ตและใช้คำสั่ง fdisk)

-----------------------------------------------------------------
    หากท่านเข้าใจแล้ว ว่าการลบแบบข้างบนเป็นยัง ก็ข้ามส่วนนี้ไปได้เลยครับ

ก็คือเมื่อเราจะลงวินโดว์ พอเราบู๊ตจากแผ่นแล้ว มันจะตรวจสอบอุปกรณ์ทั้งหมด ที่หน้าจอ
    สีฟ้าๆ (ไม่รู้ผมเข้าใจถูกรึเปล่า) จากนั้นก็จะเข้าหน้าให้เลือกไดร์ที่จะฟอร์แม็ต และลงวิน
    หน้านี้แหละครับ ที่เค้าใช้ลบพาทิชั่นทั้งหมดออก โดยลบออกหมดเลย และสร้างพาทิชั่นใหม่หมด
    ซึ่งมีไดร์ 4ไดร์ด้วยกัน คือ C, D, E, F
    -----------------------------------------------------------------

หลังจากลงวินโดว์เสร็จแล้ว ปรากฏว่าแทนที่วินโดว์จะอยู่ที่ C กลับไปอยู่ที่ F (ซึ่งน่าจะเป็น
    ไดร์สุดท้าย) แล้วเค้าก็บอกว่า ลงมา 4รอบแล้ว แต่ก็เป็นเหมือนเดิม ซึ่งทำให้ผมงงมากครับ
    ปัญหานี้ผมไม่เคยเจอมาก่อน และผมก็ไม่ได้เป็นคนลงเองด้วย เลยไม่รู้จะบอกไปยังไงดี

ผมเลยอยากมาถามว่า มีใครเคยเจอปัญหานี้มาก่อนรึปล่าว และปัญหามันน่าจะอยู่ที่ตรงไหน
    หากมีวิธีแก้ก็ช่วยบอกด้วยนะครับ

ปล. จะไปทำให้บ้านก็อยู่ไกลกัน(จริงๆ ก็แค่ 30กว่าโลเองนี่หว่า) แต่ระยะทางไม่ใช่ปัญหา
    ปัญหามันอยู่ที่ผมทำคอมเครื่องอื่นอยู่อีก 2เครื่อง ซึ่งเค้าจะมาเอาวันจันทร์ีนี้แล้ว กลัวจะเสร็จ
    ไม่ทันน่ะครับ T^T หนักใจจริงโว้ยยยยย

เพิ่มเติมครับ หลังจากที่โทรไปถามอีกรอบ ครั้งแรกหลังจากสร้างไดร์เสร็จ คือไดร์ F เป็นไดร์
    สุดท้าย พอกดEnter ไปปุ๊บ มันก็เข้าหน้าฟอร์แม็ตลงวินเลย ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่า ในเมื่อเราเอาพื้นที่
    ที่เหลือมาเป็นไดร์ F เสร็จแล้วมันก็น่าจะกลับมาที่หน้าให้เราเลือก ว่าจะฟอร์แม็ตลงวินที่ไดร์ไหน
    แต่นี่มันกลับกลายเป็นว่าลงวินไปเลย

พอลองลงใหม่อีกรอบ ปรากฏว่า หลังจากที่มันตรวจสอบอุปกรณ์ต่างๆ เสร็จ มันก็ไปหน้าฟอแมตเลย
    ซึ่งมันข้ามหน้าให้เลือกว่าจะฟอแม็ตลงวินที่ไหน ที่น่าแปลกกว่านั้นคือในเมื่อมันข้ามไปหน้าฟอแม็ตแล้ว
    ในหน้านั้นมันก็บอกว่า กำลังฟอแม็ตไดร์ C แต่พอลงเสร็จ กลับไปอยู่ที่ไดร์ F

อ้ากกกกกกกกกก ปวดหัวจริงวุ้ยยยย ร้อนก็ร้อน เฮ้อออออชีวิต
    Last edited by bailiv; 21 Feb 2010 at 14:02:24.

OverclockZone Member

ผมแนะนำให้ แฟนคุณลบทิ้งใหม่ให้หมดครับ
    แล้วลงใหม่ สร้างพาร์ทิชั่นมาอันเดียว แล้วก็ลงวินโดวส์ไปเลยครับ
    ได้ไดร์ฟ C แน่นอนครับ

แล้วที่เหลือค่อยมาตามแบ่ง ตามซอยเป็นชิ้นๆ ทีหลังครับ

^ ถ้าไม่สะดวกที่จะลบใหม่ ลงใหม่ กรูณารอท่านต่อไป ^_^

OverclockZone Member bailiv's Avatar

ผมก็กะจะบอกไปอย่างนั้นแหละครับ แต่จากที่โทรไปถามอีกรอบ ได้ความตามข้างล่าง T_T

เพิ่มเติมครับ หลังจากที่โทรไปถามอีกรอบ ครั้งแรกหลังจากสร้างไดร์เสร็จ คือไดร์ F เป็นไดร์
    สุดท้าย พอกดEnter ไปปุ๊บ มันก็เข้าหน้าฟอร์แม็ตลงวินเลย ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่า ในเมื่อเราเอาพื้นที่
    ที่เหลือมาเป็นไดร์ F เสร็จแล้วมันก็น่าจะกลับมาที่หน้าให้เราเลือก ว่าจะฟอร์แม็ตลงวินที่ไดร์ไหน
    แต่นี่มันกลับกลายเป็นว่าลงวินไปเลย

พอลองลงใหม่อีกรอบ ปรากฏว่า หลังจากที่มันตรวจสอบอุปกรณ์ต่างๆ เสร็จ มันก็ไปหน้าฟอแมตเลย
    ซึ่งมันข้ามหน้าให้เลือกว่าจะฟอแม็ตลงวินที่ไหน ที่น่าแปลกกว่านั้นคือในเมื่อมันข้ามไปหน้าฟอแม็ตแล้ว
    ในหน้านั้นมันก็บอกว่า กำลังฟอแม็ตไดร์ C แต่พอลงเสร็จ กลับไปอยู่ที่ไดร์ F

อ้ากกกกกกกกกก ปวดหัวจริงวุ้ยยยย ร้อนก็ร้อน เฮ้อออออชีวิต

ขอให้ลงอีกรอบ ได้ไหมท่าน แล้วลบให้หมด^_^

ถ้าไม่ได้ ปัญหามันอาจเป็นที่ แฟนท่าน ต้องการให้ท่านไปเอง 55+

Quote Originally Posted by ozeris View Post
    ขอให้ลงอีกรอบ ได้ไหมท่าน แล้วลบให้หมด^_^
    ถ้าไม่ได้ ปัญหามันอาจเป็นที่ แฟนท่าน ต้องการให้ท่านไปเอง 55+
    อุ๊! งี้ก็งานเข้าสิครับ T^T

เค้าบอกว่า ไม่ว่าจะลงกี่รอบมันก็ข้ามหน้าให้เลือกไดร์ที่จะลงไปเลย สรุปง่ายๆ ก็คือ
    ไม่มีโอกาสเลือกเลยว่าจะฟอแม็ตลงวินที่ไดร์ไหน ผมก็จนปัญญาสิครับ ทำยังไงถึงจะ
    ให้มันเลือกไดร์ที่จะลงได้ โดยไม่ข้ามหน้าไปหน้าไฟอร์แม็ตเนี่ย

ปุ่มคีย์บอร์ดค้างรึป่าวครับ

ถ้ามีหลายแผ่น ก็เปลี่ยนเป็น vista , 7 , xp มันต้องลบพาร์ทิชั่นได้สักแผ่นแหล่ะครับ ^_^

^ปัญหานี้แก้ได้ด้วยตัวท่านเอง 55+

ใช้ Partition Magic จัดการพาร์ทิชั่นให้เรียบร้อยก่อน เพราะก่อนหน้านี้ผมก็โดนอะไรแปลกๆ คล้ายๆ กันนี้เหมือนกัน

OverclockZone Member kik_k26's Avatar

เอางี้ ลบพาทิชัน ทังหมด สร้าง ไดว์ C: ไดว์เดียว แล้วลงไปเลย แล้วค่อยไปแบ่ง พาทิชัน ในวินโดว์โปรแกมแบ่งพาทิชันในวินโดว์มีเยอะแยะครับ คำสั่งไม่ต่างกันมากหรอ แต่แนะนำว่าอย่าเป็น Partition Magic เดี๋ยวงานงอกครับ เท่าที่รู้จัก มี อะครอนิส กับ paragon

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำมานะครับ เอาไว้มีโอกาสผมไปทำเองดีกว่า
    บอกผ่านโทรศัพท์มันลำบาก ยิ่งเค้าเข้าใจอะไรยากอยู่ด้วย (เอ๊ะ! รึว่าผมอธิบาย
    ไม่เข้าใจเองน้าาาา)

ปล. รู้มากไป มันก็ลำบาก
    แต่ถ้าไม่รู้อะไรเลย ก็โดนคนอื่นหลอก
    (ว่าแต่ผมจะพูดคำนี้ทำไมนิ งืมๆๆ)

OverclockZone Member ruksurin's Avatar

กลับไปที่วินโดว์แล้วทำการสลับไดรก็ได้ครับ

Bookmarks

Bookmarks