Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ถาม]ความแตกต่างการเพิ่ม bus กับ ตัวคูณ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

การปรับ FSB นั้นจะเน้นในเรื่องของประสิทธิภาพโดยรวมของทั้งระบบครับ อันนี้ผมอ้างถึงระบบ FSB เดิมๆนะครับ สมัยก่อนเจ้า FSB นั้นจะเป็ฯช่องทางการติดต่อของอุปกรณ์หลายๆตัว ซึ่ง Chip ที่ทำการควบคุมเจ้า FSB นั้นก็คือ Northbridge ซะเป็นส่วนใหญ่ ในสมัยนี้ก็ยังใช้หลักการแบบนี้อยู่ แต่ได้มีการปรับปรุงให้มีประสิทธฺภาพเพิ่มขึ้นตามแต่ละบริษัท

เพราะสมัยก่อนเวลา CPU จะขอข้อมูลจาก Ram จะต้องวิ่งผ่านช่องทางนี้ รวมถึงอุปกรณ์อื่นๆด้วยเช่นกัน เวลาจะส่งข้อมูลไป-มา ก็ต้องวิ่งผ่านช่องทางนี้ ดังนั้นหากเราปรับ FSB ไปสูงๆ ก็จะทำให้ช่องทางนี้กว้างขึ้น เป็นผลทำให้การรับ-ส่ง ข้อมูลเป็นไปได้สะดวก รวดเร็มมากขึ้นตาม

ซึ่งการ OC โดยเน้นปรับ FSB นั้นก็อาจพูดได้ว่า มีส่วนทำให้ระบบโดยรวมของเครื่องทั้งหมดดีขึ้น ต่างกับการปรับตัว คูณของ CPU เพียงอย่างเดียว เพราะการปรับตัวคูณ CPU นั้นจะเน้นการเพิ่มประสิทธิภาพแค่เพียงตัว CPU เป็นหลัก

แต่การ OC จริงๆแล้วต้องหาจุด Sweet Spot ของทั้ง 2 ส่วนนี้ให้ได้ ไม่เช่นนั้น จะเป็นการไปเพิ่มเปอร์เซ็นต์การเกิด "คอขวด" ของการรับ - ส่ง ข้อมูลไป ซึ่ง นอกจากจะไม่ได้ทำให้ประสิทธฺภาพเพิ่มขึ้นตามที่มันควรจะเป็นแล้ว ยังไปทำให้เครื่องทำงานหนักขึ้นอีก

อันนี้คือตามที่ผมเข้าใจนะครับ ผิดถูกอย่างไร ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย อิอิกำ
    Last edited by mini_bank; 22 Feb 2010, 15:29:56.

Comment

ขอบคุณมากครับ

ขอคำถามสุดท้าย(ถ้ากระทู้ล่างไม่ทำให้ผมคิดคำถามได้อีก อิอิ)

ค่าแรมมันมี ที่ผมปรับ ไปตอนนี้ก็แค่
      Cl 9
      tRCD 9
      tRP 9
      tRAS 27

ถ้าผม จะเอาบัสแรมเพียงแค่วิ่งเต็ม (2000) จะต้องปรับแค่ไหนครับ

ปล.ค่านี้นี่ ยิ่งน้อยยิ่งแรงใช่ไหมครับ แล้วถ้าน้อยเกินไปจะเกิดผลอะไรไหม

ปล2.การปรับ 4 ตัวนี้ต้องปรับยังไง แล้ว ทดสอบยังไงครับว่าเสถียร

Comment

หากต้องการให้ BUS Ram วิ่งที่ 2000 เพียงอย่างเดียวก็ปรับแค่ในส่วนของ Ram ครับ ในบาง MB นั้นจะมีให้เลือก Bus ของแรมเลยว่าจะให้แรมวิ่งที่เท่าไหร่ แล้วมันจะคำนวณอัตราทดให้เอง

แต่ว่ามันอาจจะทำให้เกิดคอขวดได้นะครับ เพราะว่าค่าตรงนี้มันจะไปสัมพันธ์กับอัตราทดของแรมกับ FSB ของ CPU ด้วย ซึ่งตามจริงแล้วค่าที่ดีที่สุดคือให้ Bus ของแรมวิ่ง 1:1 กับ FSB จะให้ประสิทธิภาพสูงสุด

ส่วนค่า CL นั้น ยิ่งน้อย ยิ่งดีครับ เพราะว่ามันคือ ค่าความล่าช้าในการรับ - ส่งข้อมูล หรือ CAS Latancy ยิ่งค่าความล่าช้ามีน้อยเท่าไหร่การส่งข้อมูลก็จะทำได้รวดเร็วขึ้น เพราะไม่ต้องรอคสั่งนานๆ แต่ว่าไม่ใช้ปรับทุกตัวให้น้อยๆแล้วผลจะดีนะครับ ต้องเป็นไปตาม logic ของมันซึ่งบอกตรงๆว่าผมเองก็ไม่ค่อยเข้าใจตรงจุดนี้เท่าไหร่ อาจจะต้องลองปรับแล้ว Benchmark ดูเอาเอง ตัวที่มีผลมากที่สุดก็คือ ค่า CL ตัวแรกเลยครับ แต่ว่าปรับลงน้อยมากเกินไปอาจทให้เครื่องทำงานไม่เสถียรนะครับ

การปรับค่าตรงนี้บางครั้ง เราต้องหาจุด Sweet Spot ระหว่างค่า CL กับ Bus ของแรม และไฟเลี้ยงด้วย .... ค่าทั้ง 3 อย่างนี้มันสัมพันธ์กัน สรุปแล้วก็คือปรับ CL ให้น้อยที่สุดในขณะที่ BUS สูงและไฟเลี้ยงพอประมาณ เท่าที่ผมใช้อยู่หากเล่น Bus 2000 จะใช้ CL 7-8-7-20-72 Vdimm 1.656 แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับแรมที่ใช้ด้วยนะครับว่ามันไปได้แค่ไหน

Comment

ถ้าตัวคูณเยอะ และบัสเยอะได้ด้วย ก็แหล่ม

Comment

ผมก็ชอบเล่นบัสนะครับ แต่เมื่อวานผมเจอเหตุการณ์แปลกๆ(หรือป่าว)ที่อยากขอคำชี้แนะครับ

cpu: x4 955 be (X16 Bus200)
            ASUS M2A32-MVP (Max 1066)
            DDR2 GSkill 8500CL5D 2GPK

จากการที่ผมเปลี่ยน Phenom 9850 เป็น 955 และเพิ่มแรมbusจาก800 เป็น1066 พร้อมกับup bios ให้เข้ากับยุคสมัยอีกนิดหน่อย โดยผมได้ลากเล่นอยู่ที่ Multi x15 FSB:255 on bus 500x2 Ratio 1:2 VCore 1.360V ใช้ prime95 เทสbledเป็นเวลา 1 ชม กว่าๆผ่าน (มากกว่านี้ชั่งมัน เพราะไม่เคยนเล่นคอมนานเกิน 3 ชม) โดยวันนี้ ผมเปิด CPU-Z แล้วพบว่า ค่า HT-link มัน drop ลง เลยทำการclear Cmos สะ1รอบ หลังจากนั้นลาก oc แบบเดิม พบว่าOC ไม่ผ่านเลย จึงได้ทำการปรับFSBลงเหลือ210 ที่ิ1:2 ถึงจะผ่าน ถ้ามากกว่า 210 แล้วจะไม่ผ่านเลยเลย สงสัยว่าทำไมจึงคงสถานะที่ FSB 255 แบบก่อนหน้าไม่ได้ครับ ช่วยชี้แนะนิดนะครับว่าเป็นเพราะเหตุใด

ต้องขออภัยนะครับที่ไม่ได้ cap ภาพใว้เลย เพราะไม่ได้กะโชว์อะไรอยู่แล้วครับ
            ขอบคุณครับ

Comment

บัสสูง ไฟก็สูงตาม ความร้อนก็ตามมา เพราะไม่ใช่แค่ cpu เท่านั้น ชิบส่วนอื่นๆก็จะร้อนตาม

แต่มันขึ้นอยู่กับสถานการณ์ครับ เพราะถ้าต้องการแรมสูงๆ บางทีก็ต้องอาศัย cpu บัสสูงๆด้วย

Comment

Originally posted by blackmass View Post
                ผมก็ชอบเล่นบัสนะครับ แต่เมื่อวานผมเจอเหตุการณ์แปลกๆ(หรือป่าว)ที่อยากขอคำชี้แนะครับ

cpu: x4 955 be (X16 Bus200)
                ASUS M2A32-MVP (Max 1066)
                DDR2 GSkill 8500CL5D 2GPK

จากการที่ผมเปลี่ยน Phenom 9850 เป็น 955 และเพิ่มแรมbusจาก800 เป็น1066 พร้อมกับup bios ให้เข้ากับยุคสมัยอีกนิดหน่อย โดยผมได้ลากเล่นอยู่ที่ Multi x15 FSB:255 on bus 500x2 Ratio 1:2 VCore 1.360V ใช้ prime95 เทสbledเป็นเวลา 1 ชม กว่าๆผ่าน (มากกว่านี้ชั่งมัน เพราะไม่เคยนเล่นคอมนานเกิน 3 ชม) โดยวันนี้ ผมเปิด CPU-Z แล้วพบว่า ค่า HT-link มัน drop ลง เลยทำการclear Cmos สะ1รอบ หลังจากนั้นลาก oc แบบเดิม พบว่าOC ไม่ผ่านเลย จึงได้ทำการปรับFSBลงเหลือ210 ที่ิ1:2 ถึงจะผ่าน ถ้ามากกว่า 210 แล้วจะไม่ผ่านเลยเลย สงสัยว่าทำไมจึงคงสถานะที่ FSB 255 แบบก่อนหน้าไม่ได้ครับ ช่วยชี้แนะนิดนะครับว่าเป็นเพราะเหตุใด

ต้องขออภัยนะครับที่ไม่ได้ cap ภาพใว้เลย เพราะไม่ได้กะโชว์อะไรอยู่แล้วครับ
                ขอบคุณครับ

แฮะๆ ไม่ได้จับ AMD มานาน รอท่านอื่นนะครับ

ปล. ได้ลองกลับไปใช้ Bios ตัวเก่าดูหรือยังครับว่า ยังปรับแบบเดิมได้ไหม เพราะว่า Bios แต่ละตัว บางครั้งตัวใหม่ปรับได้แย่กว่าตัวเก่าก็มีครับ จำได้สมัยเล่น DFi-NF4SLi เปลี่ยน Bios เป็นว่าเล่นเลย

Comment

Bios ตัวเดิมคงไม่น่าจะเวิกนะ เพราะเป็นVersion ของPhenom รุ่นแรก ตอนนี้ใช้version 1903 ครับที่ Support PhenomII ครับ โดยประเด็นอยู่ที่ได้x4 955Beมา และอุส่าลากได้Multi x15 FSB:250(แก้ไขจาก255ครับ) DRAM Frequensy:500x2 Ratio 1:2 VCoreใช้แค่ 1.360V เอง ดีใจได้อาทิตย์กว่าเหอๆ แต่พอเครียCmos แล้วลากแบบเดิมแล้วไม่ผ่าน เสียดายมาก
                  Last edited by blackmass; 23 Feb 2010, 21:00:22.

Comment

Originally posted by mini_bank View Post
                    หากต้องการให้ BUS Ram วิ่งที่ 2000 เพียงอย่างเดียวก็ปรับแค่ในส่วนของ Ram ครับ ในบาง MB นั้นจะมีให้เลือก Bus ของแรมเลยว่าจะให้แรมวิ่งที่เท่าไหร่ แล้วมันจะคำนวณอัตราทดให้เอง

แต่ว่ามันอาจจะทำให้เกิดคอขวดได้นะครับ เพราะว่าค่าตรงนี้มันจะไปสัมพันธ์กับอัตราทดของแรมกับ FSB ของ CPU ด้วย ซึ่งตามจริงแล้วค่าที่ดีที่สุดคือให้ Bus ของแรมวิ่ง 1:1 กับ FSB จะให้ประสิทธิภาพสูงสุด

ส่วนค่า CL นั้น ยิ่งน้อย ยิ่งดีครับ เพราะว่ามันคือ ค่าความล่าช้าในการรับ - ส่งข้อมูล หรือ CAS Latancy ยิ่งค่าความล่าช้ามีน้อยเท่าไหร่การส่งข้อมูลก็จะทำได้รวดเร็วขึ้น เพราะไม่ต้องรอคสั่งนานๆ แต่ว่าไม่ใช้ปรับทุกตัวให้น้อยๆแล้วผลจะดีนะครับ ต้องเป็นไปตาม logic ของมันซึ่งบอกตรงๆว่าผมเองก็ไม่ค่อยเข้าใจตรงจุดนี้เท่าไหร่ อาจจะต้องลองปรับแล้ว Benchmark ดูเอาเอง ตัวที่มีผลมากที่สุดก็คือ ค่า CL ตัวแรกเลยครับ แต่ว่าปรับลงน้อยมากเกินไปอาจทให้เครื่องทำงานไม่เสถียรนะครับ

การปรับค่าตรงนี้บางครั้ง เราต้องหาจุด Sweet Spot ระหว่างค่า CL กับ Bus ของแรม และไฟเลี้ยงด้วย .... ค่าทั้ง 3 อย่างนี้มันสัมพันธ์กัน สรุปแล้วก็คือปรับ CL ให้น้อยที่สุดในขณะที่ BUS สูงและไฟเลี้ยงพอประมาณ เท่าที่ผมใช้อยู่หากเล่น Bus 2000 จะใช้ CL 7-8-7-20-72 Vdimm 1.656 แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับแรมที่ใช้ด้วยนะครับว่ามันไปได้แค่ไหน

ขอบคุณมากครับ

แต่ที่ผมหมายถึงก็คือ บัสแรม ให้วิ่งเต็ม 2000 แต่ว่า CPU สัก 3.5 แบบนั้นครับ

Comment

ผมไม่รู้ว่า Bios ของ Gigabyte ต้องปรับตรงไหนนะครับ แต่ให้ไปปรับตรงหัวข้อ BCLK (FSB) ไว้ที่ 200 แล้วเลือก Ram ไว้ที่ BUS 2000 ส่วนตัวคูณ CPU ไว้ที่ 18 ก็ได้ครับจะอยู่ที่ 3.6 GHz

ส่วน CL ลองตั้งไว้หลวมๆก่อนที่ 9-9-9-24-72 Vdimm. เริ่มสัก 1.65 + หาก Boot ไม่ติดลองเพิ่มไฟแรมขึ้นทีละนิดดูครับ ส่วนไฟ CPU ผมว่าตั้งไว้ที่ 1.35 ก่อนแล้วลองลดลงทีหลัง ส่วนอื่นปรับ Auto น่าจะไหวครับ

** เพิ่มเติมครับ** เห็นว่าใช้แรมวิ่งบัส 2000 อยุ่แล้ว ใช่ไหมครับ ถ้าแรมวิ่งไหวลองเล่นกด CL ดูครับ น่าจะได้ 7-8-7-20-72 ไฟ 1.65 หาก test แล้วผ่านลองเข้าไปปรับ config ตัวอื่นดูนะครับ
                      Last edited by mini_bank; 23 Feb 2010, 22:44:02.

Comment

Originally posted by mini_bank View Post
                        ผมไม่รู้ว่า Bios ของ Gigabyte ต้องปรับตรงไหนนะครับ แต่ให้ไปปรับตรงหัวข้อ BCLK (FSB) ไว้ที่ 200 แล้วเลือก Ram ไว้ที่ BUS 2000 ส่วนตัวคูณ CPU ไว้ที่ 18 ก็ได้ครับจะอยู่ที่ 3.6 GHz

ส่วน CL ลองตั้งไว้หลวมๆก่อนที่ 9-9-9-24-72 Vdimm. เริ่มสัก 1.65 + หาก Boot ไม่ติดลองเพิ่มไฟแรมขึ้นทีละนิดดูครับ ส่วนไฟ CPU ผมว่าตั้งไว้ที่ 1.35 ก่อนแล้วลองลดลงทีหลัง ส่วนอื่นปรับ Auto น่าจะไหวครับ

** เพิ่มเติมครับ** เห็นว่าใช้แรมวิ่งบัส 2000 อยุ่แล้ว ใช่ไหมครับ ถ้าแรมวิ่งไหวลองเล่นกด CL ดูครับ น่าจะได้ 7-8-7-20-72 ไฟ 1.65 หาก test แล้วผ่านลองเข้าไปปรับ config ตัวอื่นดูนะครับ

ขอบคุณมากครับ ก็ถ้าจะปรับ CL ของแรมนี่ถ้าผมจะทำแบบนี้น่ะ ...

คลอก CPU แรม กับไฟ ให้ดีก่อนแล้วค่อยไปไล่ CL จะดีไหมฮะ

Comment

แล้วแต่ชอบเลยครับผม สำหรับผมจะอัด CPU กับแรมก่อน ว่าไปได้สุดๆเท่าไหร่ จากน้นค่อยมานั่งลดไฟดูอันดับสุดท้าย เพราะผมอยากหาค่า CPU กับแรมที่ผมอยากได้ก่อนจากนั้นเรื่องลดไฟค่อยเป็นของแถม อิอิ

Comment

แล้วแต่ชอบเลยครับผม สำหรับผมจะอัด CPU กับแรมก่อน ว่าไปได้สุดๆเท่าไหร่ จากน้นค่อยมานั่งลดไฟดูอันดับสุดท้าย เพราะผมอยากหาค่า CPU กับแรมที่ผมอยากได้ก่อนจากนั้นเรื่องลดไฟค่อยเป็นของแถม อิอิ

แล้วมันไม่ร้อนไปหรอนั่น
                            -.-

ตอนแรกคงจะอัดไฟ น่าดูเลยเนอะ

ใช้ตัวไหนอยู่อ่ะคับ

Comment

ก็ไม่ค่อยร้อนเท่าไหร่นะครับ Temp อยู่ประมาณ 45-48 กับ Sink ตัวเก่า Thermalright HR-01+ ไว้เดี๋ยวดึกๆเอารูปมาให้ดูนะครับสำหรับพวก Config ต่างๆ Spec คร่าวๆของผมประมาณนี้

Asus maximus III Gene Bios 1305
                              Core i5 750 2.66@4.09GHz ไฟ 1.325
                              Ram G-Skill4GBRH CL7-8-7-20-72 ไฟ 1.656

Comment

ก็ไม่ค่อยร้อนเท่าไหร่นะครับ Temp อยู่ประมาณ 45-48 กับ Sink ตัวเก่า Thermalright HR-01+ ไว้เดี๋ยวดึกๆเอารูปมาให้ดูนะครับสำหรับพวก Config ต่างๆ Spec คร่าวๆของผมประมาณนี้

Asus maximus III Gene Bios 1305
                                Core i5 750 2.66@4.09GHz ไฟ 1.325
                                Ram G-Skill4GBRH CL7-8-7-20-72 ไฟ 1.656

ทำไมไฟน้อยนักอ่ะ

บัส CPU เท่าไหร่หรอครับ
                                แล้ว VTT เท่าไหร่อ่ะ

Comment

Working...
                                X