overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25
    OverclockZone Member Peter-C's Avatar

Default อยากเปลี่ยนสายลำโพงคู่หน้า+เซ็นเตอร์ใหม่ครับแนะนำที

มีงบประมาณ 6000-8000 บาท อยากได้สาย Bi-Wire Bi-Amp เน้นดูหนังฟังเพลงบ้างนิดหน่อย อยากได้สายที่มีแรงปะทะเยอะๆหน่อย เสียงกลางชัดๆ แหลมต่ำพอใช้ได้ต้องเด่นมาก

ตอนแรกเล็ง Kimber 8TC ไว้แต่ไปๆมาๆ สงสัยจะเกินงบไปเยอะมากๆ เลยอาจจะต้องผ่านไปก่อน

เล็งตัวนี้อีกตัว QED Anniversary XT Bi-Wire ดูแล้วน่าจะพออยู่ในงบ

ตอนนี้ใช้กับ Onkyo SR706 ไม่แน่ใจว่าต่อ Bi-Amp ดีหรือไม่ถ้าไม่ดีจะได้ซื้อสายแค่ Single Bi-Wire พอ

ตอนนี้ใช้ลำโพง Jamo S606 HCS 3 + Paradigm DSP-3100 ในอนาคตจะเปลี่ยน ลำโพงเป้น Paradigm Monitor ทั้งชุด เลยกะจะซื้อสายเผื่อไปถึงชุดหน้าเลย

AVR คงไปอัพอีกทีช่วงกลางๆปี

ขอบคุณมากครับ

อีกนิดนึงเรื่องสายซับตอนนี้ใช้ Patmos 3.0m อยู่ถ้าเปลี่ยนไปเป็นตัว Rhodos จะดีขึ้นแบบเห็นได้เลยมั้ยครับ หรือว่า เปลี่ยนเป็นตัวไหนดีที่เห็นผลชัดเจนแบบไม่ต้องตั้งใจฟังมากแค่เปลี่ยนก็เห็นผล งบ ไม่เกิน 2000-3000 เล็งๆ Monster M1000SW อยู่ แต่ก็ยังไม่ค่อยแน่ใจ - -

OverclockZone Member Peter-C's Avatar

เงียบมาก - -

OverclockZone Member leahlover's Avatar

รอเบิร์นก่อนดีกว่าไหมครับ ถ้ามาใหม่ยกเซ็ท บางทีเสียงมันเข้าป่าเลยก็มีนะ กว่าจะกลับออกจากป่าได้ นานอยู่ ประมาณ 100-200 ชม. ได้

ให้เดาคือ ตอนนี้ เสียงมันบางไป แล้วหัวโน๊ตของเบสไม่มีใช่รึเปล่าครับ (ไม่ได้เก่งนะครับเดาล้วนๆ)

ผมว่าเบิร์นก่อนดีกว่าครับ กลัวจะเสียตังไปเปล่าๆ โดยที่ยังสรุปแนวเสียงเดิมไม่ได้

แต่ถ้าสนใจอยากลองฟัง สะดวกยกมาลองที่บ้านผมก็ยินดีนะ
    ผมใช้ HK 155 + psb alpha b1 2 คู่ + c1 + Klispch rw-10D สายซับ Rhodos อยู่พอดี เบิร์นยังไม่เข้าที่เลยครับ แต่พอใจกับแนวเสียงละ
    แรงปะทะ ดีมาก แต่ฟังเพลง ผมยังชอบแนวแอมป์ nad มากกว่า ฮ่าๆๆๆ

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    รอเบิร์นก่อนดีกว่าไหมครับ ถ้ามาใหม่ยกเซ็ท บางทีเสียงมันเข้าป่าเลยก็มีนะ กว่าจะกลับออกจากป่าได้ นานอยู่ ประมาณ 100-200 ชม. ได้

ให้เดาคือ ตอนนี้ เสียงมันบางไป แล้วหัวโน๊ตของเบสไม่มีใช่รึเปล่าครับ (ไม่ได้เก่งนะครับเดาล้วนๆ)

ผมว่าเบิร์นก่อนดีกว่าครับ กลัวจะเสียตังไปเปล่าๆ โดยที่ยังสรุปแนวเสียงเดิมไม่ได้

แต่ถ้าสนใจอยากลองฟัง สะดวกยกมาลองที่บ้านผมก็ยินดีนะ
    ผมใช้ HK 155 + psb alpha b1 2 คู่ + c1 + Klispch rw-10D สายซับ Rhodos อยู่พอดี เบิร์นยังไม่เข้าที่เลยครับ แต่พอใจกับแนวเสียงละ
    แรงปะทะ ดีมาก แต่ฟังเพลง ผมยังชอบแนวแอมป์ nad มากกว่า ฮ่าๆๆๆ
    ผมเปิดทุกวันทั้งวันมาประมาณ 2 เดือนได้แล้วอะครับแบบว่าไม่อยุ่บ้านก็เปิดทิ้งไว้ เบิร์นทุกวันทั้งวันซึ่งตอนนี้คิดว่าเสียงมันน่าจะอยู่ตัวละ โดยคร่าวๆ รู้สึกว่า เสียงกลางบางไปหน่อยแรงปะทะน้อย คิดว่าน่าจะเป็นเพราะ Onkyo + Jamo เสียงมันเลยออกมาแนวๆ นั้นเลยอยากหาสายลำโพงมาช่วย เพราะว่าผมก็เพิ่งเปลี่ยน ฟิว ใน AVR เป็นของ Furutech สีฟ้า เสียงก็มีเรี่ยวแรง ไดนามิคแรงปะทะ เพิ่มขึ้นมาอีกนิดหน่อย ตอนนี้ก็เลยมองไปที่สายลำโพง เพราะว่าใช้ Canare 4S11 ต่อ Bi-Amp Bi-Wire อยู่ ซึ่งเสียงมันจะออกเรียบๆ Flat นิดหน่อยไม่เด่นไปทางเสียงใด้เสียงหนึ่ง เรื่องเสียงต่ำชุดนี้ที่ผมใช้อยู่ถือว่า เยอะมากๆ แล้วอะครับ เพราะว่า Jamo S606 มันมีซับ 8" มาให้ข้างละ 1 ตัว กลายเป็น ตอนนี้ผมมี ซับ 10" 1 ตัว ซับ 8" 2 ตัว แบบไม่ได้ตั้งใจ

ก็เลยอยากจะหาสายลำโพงมาขับเสียงกลางสูง ให้มันเคลียร์ๆหน่อย

ที่ผมรู้ว่าแนวเสียงของผมเป็นยังไงนี่ไม่ใช่เพราะเป็นหรืออะไรนะครับ พอดี น้องใช้ AVR H/K 255 + Klipsch F1 B2 C2 + Sub-12 อยู่ ไฟล์เดียวกัน เซทห้องใกล้ๆเคียงกันตำแหน่งคล้ายๆกัน แล้วลองเปรียบเทียบกันดู รู้สึกได้ว่า ชุดนี้แรงดีมากๆ ปะทะสุดๆ แต่มันอึดอัดไปหน่อยรายละเอียดน้อยแต่ว่ามันส์ซะใจดีแต่ฟังนานไม่ได้ยิ่งเปิดดังๆ มันเหมือนกระแทกๆ อย่างเดียว เทียบกับของผมยิ่งดังยิ่งรายละเอียดเยอะ แต่เรี่ยวแรงไม่ค่อยจะมี ออกแนวสุภาพชน ดังแบบเรียบร้อย ก็เลยคิดว่าน่าจะแก้ปัญหาด้วยการเปลี่ยนสาย เพราะอยากได้เพิ่มมาอีกนิดหน่อยเผื่อให้ดูหนังมันส์ขึ้นแต่ไม่อึดอัดจนเกินไป

ขอบคุณครับผมที่มาแสดงความคิดเห็น

แนะนำลองหาเรื่อง Kung Fu Panda แบบ DTS หรือ DTS-HD Master มาลองเทสระบบดู ตั้งแต่นาที 28-29 ตอนที่ไท้หลางหนีออกจากคุก จนออกมาได้ แล้วก็ตอนที่ แพนด้ากับอาจาร์ยใช้ตะเกียบ แย่งซาลาเปากัน แล้วก็ตอนก่อนจบที่ แพนด้าสู้กับไท้หลาง ทั้ง 3 ช่วงที่กล่าวมานั้นเทสชุดโฮมได้ดีมากๆ ทั้ง เสียงโอบล้อม แรงปะทะ ไดนามิค การโยนเสียงของลำโพงแต่ละตัว เรื่องนี้เป็นเรื่องที่เสียงดีมากๆ อีกเรื่องนึงเลยครับ แนะนำว่าควรมีติดบ้าน
    Last edited by Peter-C; 22 Feb 2010 at 02:33:29.

OverclockZone Member Morn Ing's Avatar

คู่หน้า QED Silver Anniversary XT
    ให้เสียงกลางเด่น กลางต่ำมีมวลไม่น้อย รายละเอียดและย่านสูงไม่ขาดแคลนตามแบบฉบับ QED
    Center IN-AKUSTIK EXCELLENZ
    ให้เสียงกลาง เสียงร้อง เสียงพูดชัดดี ^^

OverclockZone Member leahlover's Avatar

กังฟูแพนด้า นี้ ไม่ค่อยกล้าเปิดแล้วครับ เขินข้างบ้าน
    เปิดบ่อย พอๆกะทรานฟอร์เมอร์ เลย ฮ่าๆๆ

สายลำโพงคู่หน้าผมผมใช้ของ monitor 3mix เสียงก็โอเคนะครับ
    กลางมา แหลมมา เบสยังมีอยู่

GFX 3D Addict parmafc's Avatar
    Future Park Rangsit

ท่าน Pter-C ไม่ลอง IN-AKUSTIC Exellanze Silver ดูบ้างอ่ะครับ ผมใช้รุ่นนี้อยู่

กลางชัด ลอย สูง มีมวลอิ่มในตัว แหลมไม่จัดออกแนว ProAc ขนาดยัง burn ไม่ได้ที่นะ

ผมใช้ทั้ง 3 เส้น Left - Right - Center ตัดความยาวซ้าย - ขวาให้เท่ากันเป๊ะ ทุกเส้น

เวลาดูหนัง แรงปะทะดีครับ กลาง Center ก็ใช้ได้ แต่ถ้าบางไปในบางเรื่อง ผมใช้วิธี โยก Filter Center
    ของ Program K-lite ในส่วนของ AC-3 Fillter ช่วยอ่ะครับ

Quote Originally Posted by parmafc View Post
    ท่าน Pter-C ไม่ลอง IN-AKUSTIC Exellanze Silver ดูบ้างอ่ะครับ ผมใช้รุ่นนี้อยู่

กลางชัด ลอย สูง มีมวลอิ่มในตัว แหลมไม่จัดออกแนว ProAc ขนาดยัง burn ไม่ได้ที่นะ

ผมใช้ทั้ง 3 เส้น Left - Right - Center ตัดความยาวซ้าย - ขวาให้เท่ากันเป๊ะ ทุกเส้น

เวลาดูหนัง แรงปะทะดีครับ กลาง Center ก็ใช้ได้ แต่ถ้าบางไปในบางเรื่อง ผมใช้วิธี โยก Filter Center
    ของ Program K-lite ในส่วนของ AC-3 Fillter ช่วยอ่ะครับ
    เด๋ววันนี้ว่าจะไปปิยะนัสที่ลาดพร้าวอะครับ ว่าจะไปซื้อ Rocket-44 คำนวนมูลค่าคร่าวๆ 13,xxx ลดแล้ว 15% เหอๆ สาย 3 เส้ย Front + Center

กลุ้มเลย

OverclockZone Member shikuva's Avatar

ไม่รอเปลี่ยนลำโพงทีเดียวแล้วค่อยหาสายไม่ดีกว่าเหรอคับ เดี๋ยวเปลี่ยนลำโพงแล้วไม่เข้ากับสาย อาจเสียเงิน 2 ต่อได้นะคับ ^ ^

OverclockZone Member m-1's Avatar

Quote Originally Posted by shikuva View Post
    ไม่รอเปลี่ยนลำโพงทีเดียวแล้วค่อยหาสายไม่ดีกว่าเหรอคับ เดี๋ยวเปลี่ยนลำโพงแล้วไม่เข้ากับสาย อาจเสียเงิน 2 ต่อได้นะคับ ^ ^
    +1 อิอิ

เปลี่ยนลำโพงมันอีกนานอะครับกว่าจะได้งบตอนนั้นแถมเด๋วไม่อยู่ตั้ง 3-4 เดือนเลย อยากลงทุนไว้ก่อน ฮาฮา ใจร้อนนิดๆด้วย

พี่ m ไปกันมั้ย เลิกงานแล้วนี่

ค่าสายได้ใจมากครับ ผมว่าไม่คุ้มเอานะครับ กับมูลค่าของลำโพง

แต่ก็นานาจิตตัง

OverclockZone Member หอมหน่อย's Avatar
    ใต้สะพานแขวนพระรามเก้า

Audioquest Type4 ผมว่าเสียงมันก็ดีนะครับเหมาะกับดูหนังดีครับ ฟังเพลงก็พอได้และก็ไม่ค่อยแพงเท่าไหร่(หากใช้ไม่มากเมตรนะครับอิๆๆ)

OverclockZone Member
    Bangpree in Samut Prakan

Quote Originally Posted by m-1 View Post
    +1 อิอิ
    + 2..

-*-

GFX 3D Addict parmafc's Avatar
    Future Park Rangsit

ตกลงไปเอามายังอ่ะท่าน Pter-C ?

เสียงเป็นงัยบ้างครับ เล่าสู่กันฟังบ้างเด้อ

Quote Originally Posted by parmafc View Post
    ตกลงไปเอามายังอ่ะท่าน Pter-C ?

เสียงเป็นงัยบ้างครับ เล่าสู่กันฟังบ้างเด้อ
    ยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ แบบว่ามันลงทุนเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน ตอนนี้ได้แต่ฟุ้งซ่านคิดไม่ตก

ในใจที่คิดไว้มี

1. Anti Cables แต่สายมันเหมือนลวดตากผ้าเลยคิดหนักแต่ท่าทางเสียงดีสุดคุ้มราคาสุด ประมาณ 8xxx
    2. Audioquest Rocket-44 โอเคทุกอย่างแต่ราคาไม่ค่อยโอเค คำนวนแล้ว 13xxx ได้
    3. ไม่สาย QED ก็ IXOS จากในเวปบอดแต่ว่าต้องรอของประมาณ 7 วัน +- 1-2 วัน แล้วก็เรื่องเสียงหารีวิวยากอยู่เหมือนกัน แต่ราคาน่าคบหามาก

ตอนนี้ก็เลยยังคิดไม่ตกเลยครับ - -

หาคนฟันธง

OverclockZone Member jeurboy's Avatar

ผมว่าลำโพงยาโม่มันก็ไม่ให้ให้เสียงหนาสดเท่าไหร่อยู่แล้วครับ และ ออนเกียวรุ่นเล็กๆ ก็เสียงไม่ค่อยหนาอยู่แล้ว
    เก็บตังเปลี่ยนแอมป์ หรือเปลี่ยนลำโพงน่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ

สายที่ให้แรงประทะดีๆ ก็คิมเบอร์ ไม่ก็ออดิโอเควสท์แหละครับ ผมใช้มาแล้วทั้งสองยี่ห้อน่าจะได้แนวเสียงที่ถูกใจ
    หรืออยากลดงบมาหน่อย ลองมองไปที่ supra ครับ ไม่แพงเลย
    Last edited by jeurboy; 26 Feb 2010 at 01:19:09.

Quote Originally Posted by jeurboy View Post
    ผมว่าลำโพงยาโม่มันก็ไม่ให้ให้เสียงหนาสดเท่าไหร่อยู่แล้วครับ และ ออนเกียวรุ่นเล็กๆ ก็เสียงไม่ค่อยหนาอยู่แล้ว
    เก็บตังเปลี่ยนแอมป์ หรือเปลี่ยนลำโพงน่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ

สายที่ให้แรงประทะดีๆ ก็คิมเบอร์ ไม่ก็ออดิโอเควสท์แหละครับ ผมใช้มาแล้วทั้งสองยี่ห้อน่าจะได้แนวเสียงที่ถูกใจ
    หรืออยากลดงบมาหน่อย ลองมองไปที่ supra ครับ ไม่แพงเลย
    ตอนนี้เล็งไว้ 2 รุ่นครับผมที่โดนๆ คือ Anti Cables กับ Rocket-44 เด๋วจะลองของใหม่ในวงการ Blacksheep Venus ทางนั้นใจดีมากๆครับผม ให้ของมายืมลองก่อน ซื้อไม่ซื้อไม่เป็นไร สายสวยมากๆ ดูแนวแล้วน่าจะกิน Kimber 8TC หรือเปล่า เด๋วอีกวันสองวันได้ของมาลองเทสแล้วจะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับผม

วันนี้เพิ่งซื้อ 47LH50YR มาในราคา สาม สอง ศูนย์ ๆ ๆ คุ้มค่ามากๆ ตอนแรกว่าจะไปเล่น Plasma 50" Samsung 50B650 แต่ของหมดหาไม่ได้เลย ตัว Pana 50S10 ราคาก็เกินงบไปอย่างแรง สุดท้ายฟันธงขี้เกียจรอของ ขี้เกียจหา วันเดียว หาไป 10 กว่าร้าน สุดท้ายหมดแรง เลยเอา 47LH50YR มา คุ้มค่ามากๆ กับราคานี้ ใครสนใจ PM มาเด๋วผมบอกพิกัดร้านให้ครับผม

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks