overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member BlackMiracle's Avatar

Default มีเว็บไหนที่ให้ความรู้เกี่ยวกับเครื่องเสียงไหมครับ

ตอนนี้ผมมือใหม่มากๆ เอาเป็นว่าไม่รู้อะไรละกัน แต่อยากศึกษาเกี่ยวกับการต่อสายต่างๆ ว่าอะไรเอาไว้ต่อกับอะไรได้บ้าง ใช้สายอะไรดี แต่ถ้าโพสถามเป็นข้อๆคงจะเยอะ และรกบอร์ด เลยจะไปอ่านเองดีกว่า เพราะคิดว่ามันต้องมีบอร์ดเกี่ยวกับของพวกนี้แน่ๆน่ะ จึงขอให้พี่ๆแนะนำเว็บที่มีบอกเรื่องพวกนี้น่ะครับ

เจาะจงหน่อยละกัน เรื่องที่ผมอยากรู้คือการต่อ Coaxial ครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Peter-C's Avatar

www.piyanas.com
    www.audio-teams.com
    www.thaidvd.net
    www.htg2.net
    www.wijitboonchoo.com

ที่เข้าประจำๆ ก็ประมาณนี้ครับผม

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

Google ก็มีนะครับ ^^ กดค้นหาคำว่า Coaxial ปุ๊บเด้งมา ประมาณ 72,100 รายการในภาษาไทย

OverclockZone Member BlackMiracle's Avatar

ขอบคุณมากครับ แต่อ่านแล้วงงจริงๆ ไม่รู้จะเริ่มที่ไหน

ผมแค่จะต่อ Coaxial จากคอมเข้าเครื่อง DVD ให้เสียงออก 5.1 อะครับ ที่ไหนมีวิธีทำบ้างหว่า

OverclockZone Member

1. เครื่อง PC ต้องสามารถปล่อยสัญญาณแบบ DD หรือ DTS ได้
    1.1 ปรกติวินโดวส์จะสามารถปล่อยสัญญาณแบบดิจิตัลโดยตรงได้อยู่แล้ว คือ SPDIF Pass through ซึ่งการปล่อยแบบนี้สัญญาณที่ไม่ใช่แบบดิจิตอลจะออก 2ch
    1.2 ถ้าต้องการความสามารถบางอย่างเช่น การจำลองเสียง 2ch ไปเป็น 5.1 ต้องดูว่าเมนบอร์ด/การ์ดเสียงมี DD live หรือ DTS Neo:PC หรือเปล่า ถ้ามีก็จำลองเสียงได้
    2. เครื่อง DVD ต้องสามารถถอดรหัสสัญญาณแบบ DD หรือ DTS ได้
    3. ทั้ง PC และ DVD ต้องมีหัว Coax นะครับ ถ้าไม่มีเดี๋ยวยุ่งอีก

เอาแค่นี้ก่อนละกัน จริงๆ ถ้าขยันหา google ก็เจอไม่ยากนะ หรือจะหากระทู้เก่าๆ ในบอร์ดนี้ก็ได้ครับ

OverclockZone Member Nawinza's Avatar
    ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000

เว็ปนี้เลยครับ

http://www.eclubthai.com

เครื่องเสียง ทีวี วงจร ทุกอย่าง เกี่ยวกับ Electronics ไปโฟสถามเขาก็ได้ครับ มีคำตอบโดยตรง จากช่าง

Quote Originally Posted by neizod View Post
    1. เครื่อง PC ต้องสามารถปล่อยสัญญาณแบบ DD หรือ DTS ได้
    1.1 ปรกติวินโดวส์จะสามารถปล่อยสัญญาณแบบดิจิตัลโดยตรงได้อยู่แล้ว คือ SPDIF Pass through ซึ่งการปล่อยแบบนี้สัญญาณที่ไม่ใช่แบบดิจิตอลจะออก 2ch
    1.2 ถ้าต้องการความสามารถบางอย่างเช่น การจำลองเสียง 2ch ไปเป็น 5.1 ต้องดูว่าเมนบอร์ด/การ์ดเสียงมี DD live หรือ DTS Neo:PC หรือเปล่า ถ้ามีก็จำลองเสียงได้
    2. เครื่อง DVD ต้องสามารถถอดรหัสสัญญาณแบบ DD หรือ DTS ได้
    3. ทั้ง PC และ DVD ต้องมีหัว Coax นะครับ ถ้าไม่มีเดี๋ยวยุ่งอีก

เอาแค่นี้ก่อนละกัน จริงๆ ถ้าขยันหา google ก็เจอไม่ยากนะ หรือจะหากระทู้เก่าๆ ในบอร์ดนี้ก็ได้ครับ
    S/PDIF Pass Through มันเกี่ยวข้องอะไรกับตรงนี้รึปล่าวครับ?

ส่วนตอนนี้ผมต่อได้แล้ว โดยผ่านพอร์ท Coaxial น่ะครับ ใช้สาย RCA ที่มีอยู่ ทดลองเล่น DVD Transformers ดูก็พบว่าเสียงออกครบหมด ถูกต้องหมด

แต่เจอปัญหาใหม่ พอลองเล่นเกมพบว่าเสียงออกแค่ซ้ายขวาครับ ปรับใน Settings ของเกมนั้นๆให้เป็น 5.1 แล้วนะ

เกมที่ลองคือ BF:BC2 [ปรับ Home Cinema], L4D2 [ปรับ 5.1], COD:MW2 [ปรับ 5.1]

จากนั้นผมเลยไปกด Test ที่หน้านี้ครับ

ลอง Test ทั้ง DTS Audio และ Dolby Digital มันจะเล่นเสียงกรุ๊งกริ๊งออกมา พบว่าออกครบหมดครับ รวมทั้งซับด้วย

สรุปว่าปัญหาตอนนี้คือเสียงในเกมออกแค่ซ้ายขวา ต้องไปแก้ที่ไหนเอ่ย?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

เล่นเกมส์ มันต้องใช้ซาวน์การ์ดรึเปล่าครับ ไม่แน่ใจนะ ผมไม่เล่นเกมส์

เพิ่มเติมครับ

ผมไปดู spec ของบอร์ดผมมา (Gigabyte EP45-UD3R) ได้ข้อมูลมาตามนี้ครับ

ช่อง Audio ข้อ 4 มันเขียนว่า Support for Dolby Home Theater แล้วมันคืออะไรครับ?

ขอไปตั้งกระทู้ใหม่ละกันนะครับ ศึกษาด้วยตัวเองมาจนถึงทางตันแล้ว ^^

Bookmarks

Bookmarks