Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีเว็บไหนที่ให้ความรู้เกี่ยวกับเครื่องเสียงไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีเว็บไหนที่ให้ความรู้เกี่ยวกับเครื่องเสียงไหมครับ

ตอนนี้ผมมือใหม่มากๆ เอาเป็นว่าไม่รู้อะไรละกัน แต่อยากศึกษาเกี่ยวกับการต่อสายต่างๆ ว่าอะไรเอาไว้ต่อกับอะไรได้บ้าง ใช้สายอะไรดี แต่ถ้าโพสถามเป็นข้อๆคงจะเยอะ และรกบอร์ด เลยจะไปอ่านเองดีกว่า เพราะคิดว่ามันต้องมีบอร์ดเกี่ยวกับของพวกนี้แน่ๆน่ะ จึงขอให้พี่ๆแนะนำเว็บที่มีบอกเรื่องพวกนี้น่ะครับ

เจาะจงหน่อยละกัน เรื่องที่ผมอยากรู้คือการต่อ Coaxial ครับ

ขอบคุณครับ

www.piyanas.com
    www.audio-teams.com
    www.thaidvd.net
    www.htg2.net
    www.wijitboonchoo.com

ที่เข้าประจำๆ ก็ประมาณนี้ครับผม

Comment

Google ก็มีนะครับ ^^ กดค้นหาคำว่า Coaxial ปุ๊บเด้งมา ประมาณ 72,100 รายการในภาษาไทย

Comment

ขอบคุณมากครับ แต่อ่านแล้วงงจริงๆ ไม่รู้จะเริ่มที่ไหน

ผมแค่จะต่อ Coaxial จากคอมเข้าเครื่อง DVD ให้เสียงออก 5.1 อะครับ ที่ไหนมีวิธีทำบ้างหว่า

Comment

1. เครื่อง PC ต้องสามารถปล่อยสัญญาณแบบ DD หรือ DTS ได้
          1.1 ปรกติวินโดวส์จะสามารถปล่อยสัญญาณแบบดิจิตัลโดยตรงได้อยู่แล้ว คือ SPDIF Pass through ซึ่งการปล่อยแบบนี้สัญญาณที่ไม่ใช่แบบดิจิตอลจะออก 2ch
          1.2 ถ้าต้องการความสามารถบางอย่างเช่น การจำลองเสียง 2ch ไปเป็น 5.1 ต้องดูว่าเมนบอร์ด/การ์ดเสียงมี DD live หรือ DTS Neo:PC หรือเปล่า ถ้ามีก็จำลองเสียงได้
          2. เครื่อง DVD ต้องสามารถถอดรหัสสัญญาณแบบ DD หรือ DTS ได้
          3. ทั้ง PC และ DVD ต้องมีหัว Coax นะครับ ถ้าไม่มีเดี๋ยวยุ่งอีก

เอาแค่นี้ก่อนละกัน จริงๆ ถ้าขยันหา google ก็เจอไม่ยากนะ หรือจะหากระทู้เก่าๆ ในบอร์ดนี้ก็ได้ครับ

Comment

เว็ปนี้เลยครับ

http://www.eclubthai.com

เครื่องเสียง ทีวี วงจร ทุกอย่าง เกี่ยวกับ Electronics ไปโฟสถามเขาก็ได้ครับ มีคำตอบโดยตรง จากช่าง

Comment

Originally posted by neizod View Post
              1. เครื่อง PC ต้องสามารถปล่อยสัญญาณแบบ DD หรือ DTS ได้
              1.1 ปรกติวินโดวส์จะสามารถปล่อยสัญญาณแบบดิจิตัลโดยตรงได้อยู่แล้ว คือ SPDIF Pass through ซึ่งการปล่อยแบบนี้สัญญาณที่ไม่ใช่แบบดิจิตอลจะออก 2ch
              1.2 ถ้าต้องการความสามารถบางอย่างเช่น การจำลองเสียง 2ch ไปเป็น 5.1 ต้องดูว่าเมนบอร์ด/การ์ดเสียงมี DD live หรือ DTS Neo:PC หรือเปล่า ถ้ามีก็จำลองเสียงได้
              2. เครื่อง DVD ต้องสามารถถอดรหัสสัญญาณแบบ DD หรือ DTS ได้
              3. ทั้ง PC และ DVD ต้องมีหัว Coax นะครับ ถ้าไม่มีเดี๋ยวยุ่งอีก

เอาแค่นี้ก่อนละกัน จริงๆ ถ้าขยันหา google ก็เจอไม่ยากนะ หรือจะหากระทู้เก่าๆ ในบอร์ดนี้ก็ได้ครับ
              S/PDIF Pass Through มันเกี่ยวข้องอะไรกับตรงนี้รึปล่าวครับ?

ส่วนตอนนี้ผมต่อได้แล้ว โดยผ่านพอร์ท Coaxial น่ะครับ ใช้สาย RCA ที่มีอยู่ ทดลองเล่น DVD Transformers ดูก็พบว่าเสียงออกครบหมด ถูกต้องหมด

แต่เจอปัญหาใหม่ พอลองเล่นเกมพบว่าเสียงออกแค่ซ้ายขวาครับ ปรับใน Settings ของเกมนั้นๆให้เป็น 5.1 แล้วนะ

เกมที่ลองคือ BF:BC2 [ปรับ Home Cinema], L4D2 [ปรับ 5.1], COD:MW2 [ปรับ 5.1]

จากนั้นผมเลยไปกด Test ที่หน้านี้ครับ

ลอง Test ทั้ง DTS Audio และ Dolby Digital มันจะเล่นเสียงกรุ๊งกริ๊งออกมา พบว่าออกครบหมดครับ รวมทั้งซับด้วย

สรุปว่าปัญหาตอนนี้คือเสียงในเกมออกแค่ซ้ายขวา ต้องไปแก้ที่ไหนเอ่ย?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

เล่นเกมส์ มันต้องใช้ซาวน์การ์ดรึเปล่าครับ ไม่แน่ใจนะ ผมไม่เล่นเกมส์

Comment

เพิ่มเติมครับ

ผมไปดู spec ของบอร์ดผมมา (Gigabyte EP45-UD3R) ได้ข้อมูลมาตามนี้ครับ

ช่อง Audio ข้อ 4 มันเขียนว่า Support for Dolby Home Theater แล้วมันคืออะไรครับ?

Comment

ขอไปตั้งกระทู้ใหม่ละกันนะครับ ศึกษาด้วยตัวเองมาจนถึงทางตันแล้ว ^^

Comment

Working...
                    X