overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: คอมชุดใหม่ประกอบมาแล้ว เสียงลำโพงแตกๆเป็นบางครั้ง บางจังหวะ

OverclockZone Member dzire's Avatar

Default คอมชุดใหม่ประกอบมาแล้ว เสียงลำโพงแตกๆเป็นบางครั้ง บางจังหวะ

คอมชุดใหม่ประกอบมาแล้ว เสียงลำโพงแตกๆเป็นบางครั้ง บางจังหวะ ยิ่งเปิดดังยิ่งชัดเจน ลำโพงคู่นี้ผมใช้กับคอมชุดเก่าไม่เป็นครับ ไม่เชิงเสียงแตกแต่มีเสียงแกรกๆ ไม่ทราบเป็นเพราะเราต่อรูสำหรับเสียบหูฟังที่ด้านหน้า(รูมากับเคส)ด้วยหรือเปล่า

เคสใหม่ประกอบมาแล้วรูด้านหน้าไม่ดี เสียบหูฟังแล้วไม่ได้ยิน ต้องดึงออกมาครึ่งหนึ่งแล้วขยับและจัดบเอาไว้ถึงได้ยิน ถ้าปล่อยมือก็จะเงียบ โทรไปถามที่ร้านแล้ว ช่างเค้าบอกว่าให้เอามาเปลี่ยนเคสตัวใหม่ ถ้ารุ่นนั้นไม่มีก็ค่อยเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่น

อยากถามว่า

1 เสียงที่ดังแกรกๆเวลาเปิดลำโพง(แจ็คลำโพงเสียบที่รูของเมนบอร์ดด้านหลังเคส) เกิดจากการที่ช่างต่อสายเสียงพ่วงกับรูเสียบที่ด้านหน้าเคส (รูมากับเคสสีเขียวและสีแดง + USB /ช่อง) ใช่หรือไม่

2 ถ้าให้ช่างเอาตัวพ่วงด้านหน้าออก ให้เหลือแต่ช่องเสียงด้านหลังที่มากับบอร์ด เสียงแกรกจะหายไปหรือไม่ (ทำเองไม่เป็น ต้องยกไปพันทิป เลยอยากทราบวิธีก่อน)
    2.1 ถ้าเหลือแต่รูเสียงด้านหลังแล้ว ทำอย่างไรถึงสามารถทำให้เสียบแจ็คลำโพงและเสียบแจ็คหูฟังได้ด้วย(กรณีตอนดึกไม่อยากเปิดเสียงลำโพงรบกวนคนนอน) ลำโพงที่มีอยู่ไม่มีรูที่ตัวลำโพงสำหรับเสียบหูฟังอีกที

3 ช่างบอกรูเสียบที่ติดมากับเคสอาจเสีย ให้มาเปลี่ยนฝาด้านหน้าเคสใหม่ แต่ถ้ารุ่นนั้นหมดก็ให้เปลี่ยนเคสตัวใหม่เป็นรุ่นอื่นแทน การรื้ออุปกรณ์ภายในเช่น ซีพียู, เมนบอร์ด, การ์ดจอ, Combo, PSU เพื่อย้ายไปเคสตัวใหม่ ลำบากไหม อาจทำให้อุปกรณ์ของเรามีโอกาสเสียหายได้หรือไม่
    ถ้ามีโอกาสเสียหายได้ คงยอมตัดใจไม่เปลี่ยนเคสเพื่อให้เสียบหูฟังด้านหน้าได้ รื้อแล้วอย่างอื่นพังคงไม่คุ้ม

ปล มีอยู่อย่างนึงลืมถาม ตอนที่ช่างของทางร้านประกอบคอมให้นั้น และกำลังลงโปรแกรมอยู่ จู่ๆเครื่องก็ดับไปเฉยๆเลย ช่างก็เลยให้พนักงานเอา PSU ตัวใหม่มาเปลี่ยนให้(ผมซื้อของกับร้านนี้ทั้งหมด เลยให้ช่างที่ร้านเขาประกอบให้ด้วย) ผมถามว่าเป้นอะไรไหม ช่างบอกว่า PSU อาจมีปัญหา แต่ไม่เป็นไรเปลี่ยนตัวใหม่ได้ แต่ช่างบอกไม่รู้จะลงบอร์ดหรือไม่ ถ้าเปิดแล้วเป็นก็จะเปลี่ยนบอร์ดให้ใหม่ พอเปลี่ยน PSU เสร็จก็เปิดได้ปกติไม่มีอะไร

อาการแบบนี้มีสิทธิ์ทำให้อุปกรณ์ตัวไหนเสียหายได้บ้าง โดยที่ช่างไม่ยอมบอกเรา แล้วเรื่องเสียงแกรกๆที่ลำโพง เกี่ยวกับเรื่องนี้หรือไม่ครับ

เล่ามาละเอียดไปหน่อย หวังว่าท่านที่อ่านคงพอเข้าใจคำถามถึงปัญหาทั้งหมดนะ รบกวนด้วยครับ

OverclockZone Member iaung's Avatar

ไปโหลด Driver Sound มาใหม่เลยครับ...แล้วมันจะดีเอง อาการอย่างงี้ผมก็เคยเป็น

OverclockZone Member TIGGER03's Avatar

ผมลองตอบดูนะครับ
    ข้อ 1 อาการเสียงแบบนี้ อาจเกิดจาก แจ็คด้านหน้า มันเก่า มีสนิม หรือ ไม่แน่น ทำให้หลวมเลาเสียบแจ็คครับ ถ้าย้ายไปเสียบด้านหลังน่าจะหาย
    2 ไม่น่าจะเกี่ยวกันครับ ถ้าข้างหน้าเสีย ไปเสียบข้างหลังแล้วหาย ก็ไม่ต้องเอาข้างหน้าออก ยกเว้นต้องการใช้งานจริงๆ ให้เปลี่ยนเลยครับ

2.1 สามารถใช้ตัวแยก แบบ 1 ออก 2 ได้ครับ แต่ต้องซื้อแบบเสตอร์มานะ บางทีมันเป็นแบบ ซ้ายช่องนึงขวาช่องนึง แบบนี้ใช้ไม่ได้
    3 โอกาสมีครับ แต่ขึ้นอยู่กับความรอบคอมของช่างครับ ถ้าช่งทำดี โอกาสก็แทบไม่มีครับ

ผมลองตอบแค่นี้ครับ

OverclockZone Member mooh's Avatar

ถ้าสงสัยว่า รูด้านหน้าไม่ดี ก็ลองเสียบข้างหลังเทสดูสิครับ

ถ้าเสียงแตกดังแป๊ะๆ บางจังหว่ะใช่ไหมครับ ซาวออนบอร์ดเป็รเรื่องปกติครับ

OverclockZone Member dzire's Avatar

ลองลง Driver sound ของบอร์ดใหม่แล้ว เสียงดีชึ้นเยอะเลย ไม่แกรกๆแล้ว

วันนี้เอาเคสไปเปลี่ยนใหม่ เพราะรูแจ็คด้านหน้าที่ต้องขยับแล้วถึงจะได้ยิน ลองอีกเคสไม่เป็น ช่างเลยถอดหน้ากากสลับให้

เพราะผมไม่อยากรื้ออุปกรณ์ออกมาย้ายทั้งหมด

Bookmarks

Bookmarks