Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัพบอร์ดใหม่จะดึงพลังจาก x2 3800+ ได้ดีกว่าเดิมไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัพบอร์ดใหม่จะดึงพลังจาก x2 3800+ ได้ดีกว่าเดิมไหมครับ

บอร์ดเดิมM2NPV-VM เริ่มไม่ค่อยดีแล้วครับมองไว้สองทางเลือกครับขอความเห็นพี่น้องหน่อยครับ
    1.เปลียนทั้ง m/b+cpu
    2.เปลี่ยนเฉพาะ m/b(เสียดายซีพียู)ผมว่ามันก็ยังแรงอยู่
    ถ้าตามข้อ1. เลือกตัวไหนดีครับงบไม่เกิน5000บาท
    ถ้าเป็นข้อ2.ใช้ตัวไหนดีครับไม่เกิน3500
    ขอบคุณพี่น้องล่วงหน้าเลยครับ

เปลี่ยน ยกแผงเถอะครับ 3800+ เริ่มเจอเกมส์หนักๆไม่ไหวแล้วล่ะครับ

ว่าแต่ว่า 3800+ ตัวนี้เป็น AM2 หรือ 939 ล่ะครับ

ถ้าเป็น AM2 เลือกข้อ 2 ก็ได้ครับประหยัดงบดี ASROCK N68-S ราคาประมาณ 1500.- ก็พอแล้วครับ

แต่ถ้าเป็น 939 ต้องเลือกข้อ 1 ลูกเดียวล่ะครับ งบตั้ง 5000 อิๆ เล่นคู่นี้ชิวๆเลยครับ แรงแหล่มแน่นอนครับ 3หัว อิๆ

AMD ATHLON II X3 425 2650.-
    ASROCK 785GM-LE/128M 2070.-

ลืมถาม RAM เป็น ตัวไหนครับเนี่ย

Comment

Athlon II X2 240-250 + ASRock 785G
      sigpic
      -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
      -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
      งดแรงชั่วคราว

Comment

240 อีก1เสียงครับ

Comment

อยู่ที่ว่าจะเอาไปทำไรอะครับถ้าOCแล้วเล่นเกมก็ไม่แนะนำครับไม่มีผล ถ้าคิดจะเล่นเกมผมว่าควรเอาเงินไปลงทุนซื้อCPUใหม่หรือกาดจอใหม่ๆซักตัวครับแต่ถ้ามี GT2xxหรือHD5xxx อยู่แล้วจะใช้ตัวเดิมแล้วOCก้ได้ครับ แต่กาดจอจะวิ้งได้ไม่เต็มคุณภาพเพราะโดนCPUดึง ผมรู้เพราะผมลองมาแล้วครับเพราะตอนนั้นผมนึกว่า x2 3.1-.32Ghzแล้วคุณภาพมันจะเหมือนกันแต่ว่าเปล่ามันต่างกันมากของมากที่สุดเทียบกับตัวหใหม่ๆนี้ไม่ได้เลยต่อให้ลาก3800+ไป4.Ghz x2 240เดิมยังแรงกว่าเลยครับ ก็ลองพิจราณาดูแล้วกันครับ
          Last edited by pluvos; 21 Feb 2010, 21:48:03.

Comment

Cpu เป็น AM2 ครับ
            ram ddr2 2gx2ครับ
            vga ati 4850 His
            psu I-cute 650watt

Comment

Originally posted by joi100 View Post
              เปลี่ยน ยกแผงเถอะครับ 3800+ เริ่มเจอเกมส์หนักๆไม่ไหวแล้วล่ะครับ

ว่าแต่ว่า 3800+ ตัวนี้เป็น AM2 หรือ 939 ล่ะครับ

ถ้าเป็น AM2 เลือกข้อ 2 ก็ได้ครับประหยัดงบดี ASROCK N68-S ราคาประมาณ 1500.- ก็พอแล้วครับ

แต่ถ้าเป็น 939 ต้องเลือกข้อ 1 ลูกเดียวล่ะครับ งบตั้ง 5000 อิๆ เล่นคู่นี้ชิวๆเลยครับ แรงแหล่มแน่นอนครับ 3หัว อิๆ

AMD ATHLON II X3 425 2650.-
              ASROCK 785GM-LE/128M 2070.-

ลืมถาม RAM เป็น ตัวไหนครับเนี่ย

Comment

อืม นั่นสิครับ น่าคิดนะครับ

ผมก็สงสัยเหมือนกัน...!!!

Athlon X2 3600+ 1.9 GHz ของผมจับกับ Asrock NF6P-VSTA ไปได้ 2.7 GHz (Bus 285)

ในขณะที่ Athlon II X4 620 2.6 GHz ของผมจับกับ Asrock A785GM-LE ไปได้ 3.4 GHz (Bus 262)

แล้วอย่างนี้ ถ้า 3600+ ของผมมาจับกับ Asrock A785GM-LE มันจะไปได้ไกลกว่า Asrock NF6P-VSTA มั๊ยล่ะครับ...???

Asrock A785GM-LE ดีกว่าตรงที่อัดไฟได้เยอะกว่า ลูกเล่นในการ Overclock มากกว่า แต่ว่ามันพาไปได้ที่ Bus 262 เท่านั้น

ในขณะที่ Asrock NF6P-VSTA อัดไฟ CPU สูงสุดได้แค่ 1.3 ไฟ NB ได้แค่ 1.32 เท่านั้น แต่กลับพา Bus ไปได้ถึง 285 ใช้งานได้จริง นิ่งๆเลย

แบบว่าอยากให้ 3600+ ไปถึง 3 GHz น่ะครับ จะได้มีค่าเท่ากับว่าได้ 6000+ มาเล่นโดยไม่ต้องซื้อครับ อิอิอิ

ส่วน M2NPV-VM ผมก็ใช้อยู่ครับ ตัวนี้ไม่มีฟังก์ชันทด RAM หรือเพิ่มไฟอะไรเลย ลาก Bus ได้อย่างเดียว

ผมใช้กับ Sempron 3000+ 1.6 GHz ครับ พาไปได้ 1.9 GHz ที่ Bus 237 ครับ...
                Last edited by XP_armor; 21 Feb 2010, 23:10:17.

Comment

^
                  ^

Athlon II ประสิทธิภาพเหนือกว่าครับ ไม่จำเป็นต้องลากบัสดุเหมือน Athlon X2 เดิม

Comment

Originally posted by K8 View Post
                    ^
                    ^

Athlon II ประสิทธิภาพเหนือกว่าครับ ไม่จำเป็นต้องลากบัสดุเหมือน Athlon X2 เดิม

อ้าครับ อันนั้นเข้าใจครับ

ต่อให้ Athlon X2 3600+ ผมไป 3.0 GHz เลย ยังสู้ Athlon II X2 240 เดิมๆไม่ได้เลยครับ

เพราะ ประสิทธิภาพต่อ GHz มันต่างกัน

แต่ประเด็นก็คือ บอร์ดที่มีในปัจจุบันเช่น Asrock A785GM-LE ที่พา Athlon II X2 ไป 3 GHz กว่า เช่น 3.5 - 3.6 มั่ง

ถ้านำบอร์ดสมัยนี้ไปใช้กับ CPU สมัยก่อนอย่าง Athlon X2 3600+ มันจะลากได้ไกลกว่าบอร์ดสมัยก่อนอย่าง Asrock NF6P-VSTA หรือ N61P-S หรือไม่ครับ...???

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
                      อ้าครับ อันนั้นเข้าใจครับ

ต่อให้ Athlon X2 3600+ ผมไป 3.0 GHz เลย ยังสู้ Athlon II X2 240 เดิมๆไม่ได้เลยครับ

เพราะ ประสิทธิภาพต่อ GHz มันต่างกัน

แต่ประเด็นก็คือ บอร์ดที่มีในปัจจุบันเช่น Asrock A785GM-LE ที่พา Athlon II X2 ไป 3 GHz กว่า เช่น 3.5 - 3.6 มั่ง

ถ้านำบอร์ดสมัยนี้ไปใช้กับ CPU สมัยก่อนอย่าง Athlon X2 3600+ มันจะลากได้ไกลกว่าบอร์ดสมัยก่อนอย่าง Asrock NF6P-VSTA หรือ N61P-S หรือไม่ครับ...???
                      มันเป็นปกติของชีวิตในแต่ละยุค ถ้าในยุค 754 939 AM2 ยังไงแล้วชิพเซ็ต nForce ก็ลากบัสได้ดุกว่า AMD แต่พอเป็นยุค AM2+ ชิพเซ็ต AMD-ATI ดันลากได้ดุกว่า nForce
                      sigpic
                      -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                      -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                        มันเป็นปกติของชีวิตในแต่ละยุค ถ้าในยุค 754 939 AM2 ยังไงแล้วชิพเซ็ต nForce ก็ลากบัสได้ดุกว่า AMD แต่พอเป็นยุค AM2+ ชิพเซ็ต AMD-ATI ดันลากได้ดุกว่า nForce
                        อย่างนั้นก็แปลว่า...

ถึงผมบอร์ดจะเอา A785GM-LE ไปใช้กับ 3600+ เพราะอยากได้ 3 GHz

ก็แปลว่า อย่าเพิ่งไปหวังกับมันเลย และอย่าไปหวังว่ามันจะ Overclock 3600+ ได้มากกว่า NF6P-VSTA ถูกมั๊ยครับ ...???

(9.5 X Bus 315 ก็เอาการอยู่นะ)

3600+ เสียเปรียบจริงๆ ตัวคูณต่ำเกินง่ะครับ อิอิอิ

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
                          อย่างนั้นก็แปลว่า...

ถึงผมบอร์ดจะเอา A785GM-LE ไปใช้กับ 3600+ เพราะอยากได้ 3 GHz

ก็แปลว่า อย่าเพิ่งไปหวังกับมันเลย และอย่าไปหวังว่ามันจะ Overclock 3600+ ได้มากกว่า NF6P-VSTA ถูกมั๊ยครับ ...???

(9.5 X Bus 315 ก็เอาการอยู่นะ)

3600+ เสียเปรียบจริงๆ ตัวคูณต่ำเกินง่ะครับ อิอิอิ
                          จะประมาณนั้นก็ได้ พูดตามตรง ตั้งแต่ 939 AM2 AM2+ AM3 บัสระดับ 280+ ก็ยากที่จะจูนให้เสถียรแบบ 24/7 ยากแล้วครับ

แต่ว่านะ 3600+ กินไฟกว่า 240 มากพอสมควร เมื่อเทียบกันที่ความเร็วเท่าๆกัน
                          sigpic

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                            จะประมาณนั้นก็ได้ พูดตามตรง ตั้งแต่ 939 AM2 AM2+ AM3 บัสระดับ 280+ ก็ยากที่จะจูนให้เสถียรแบบ 24/7 ยากแล้วครับ

แต่ว่านะ 3600+ กินไฟกว่า 240 มากพอสมควร เมื่อเทียบกันที่ความเร็วเท่าๆกัน
                            อ่อ ครับ ขอบคุณมากๆครับ ท่านต่อ...

CPU AMD สมัยนี้กินไฟน้อยจริง แค่จิบๆ แต่แรงไปไหนแล้วไม่รุ้ครับ อิอิอิ

ส่วน 3600+ ของผมที่ว่าไป Bus 285 นั้น ผมก็ใช้ 24/7 นะครับ ใช้งานได้เสถียรของจริงครับ

สงสัยดวงดีนิดนึงครับ อิอิอิ

[IMG][/IMG]

Comment

ผมเคยใช้Brisbaneทั้งStepping G1 และ G2 นะครับ เป็น4800+ ด้วยกันทั้งสองตัว ข้อแตกต่างเล็กน้อยนี่คือ G1ส่วนใหญ่ตันที่สปีด3GHz ต่อให้อัดบัสผสมตัวคูณแล้ว ยังยากที่จะดันให้เกิน แต่G2 นี่ได้เกินกว่า3GHzมานิดหน่อย (สูงสุดที่เคยอัดคือ3.4GHzกับบอร์ดM2N-SLIแต่ไม่เสถียร) และต้องใช้ไฟถึง1.5v (ซึ่งถ้าเทียบกับAthlon II 240 ที่ผมเพิ่งเปลี่ยน จะเห็นได้ว่าลาก3.6GHz ชิวๆโดยใช้ไฟแค่1.35vโดยประมาณครับ และถ้ามองเรื่องความร้อนยิ่งแตกต่างกันเข้าไปใหญ่เลย ถึงจะเอา3600+มาใส่บอร์ดใหม่ก็ไม่ช่วยอะไรเท่าไหร่ครับ เพราะของเก่ามันตันแค่นั้น

Comment

Working...
                              X