Announcement

Collapse
No announcement yet.

โน๊ตบุ๊คเปิดไม่ได้ถ้าไม่ใส่อแด็ปเตอร์??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โน๊ตบุ๊คเปิดไม่ได้ถ้าไม่ใส่อแด็ปเตอร์??

คือว่า หลังจากการใช้งานโน๊ตบุ๊คของผม lenovo y330

พอถอดอแด็ปเตอร์ออกจากเครื่องปุ๊ป จะดับทันที ทั้งๆที่มันก็ขึ้นว่าแบต 100 เปอร์เซ็น

แต่ว่าถ้าเสียบอแด้ปเตอร์อยุ่ก็สามารถเปิดเล่นได้ ถ้าดึงสายออกก็เปิดไม่ติด

หรือถ้าดึงออกตอนที่เปิดอยุ่ก็จะดับไปเลย

อายุการใช้งานแค่ 1 ปี และส่วนใหญ่จะเสียบสายทิ้งไว้ตลอดเลย อยากทราบว่า

- เป็นปัญหาที่แบตเตอรรี่รึเปล่า

- ถ้าเปลี่ยนแบตเตอรรี่จะแก้ไขได้ไหม

- แบตเตอรี่ราคาประมารเท่าใด

- ถ้าไม่ ต้องทำอย่างไร

ขอบคุณมากๆครับ

แบตน่าจะเสื่อมแล้วครับ อาการที่เห็นคือแบตไม่มีประจุอยู่เลย

ผมก็ใช้ Y330 เหมือนกันตอนนี้แบตเสื่อมไปแล้ว 30%

Comment

ไปอมร เปลี่ยนไส้

Comment

ใช้ everest ดูแล้ว

มันบอกว่าเสื่อม 32 เปอร์เซนต์

แต่มันเปิดไม่ได้เลยถ้าไม่ใส่อแด็ปเตอร์นี่สิ แล้วของท่านเปิดได้ไหม?

Comment

เครื่องเก่าๆ ที่ผมมี ไม่เคยเช็คนะ เสียบแบตไว้ เปิดไม่ติดแล้ว ต้องเสียไฟ ด้วย
          สรุปแบต เสื่อม ไปแล้ว ครับ

Comment

มีวิธีเช็คยังไงครับ ว่าเสื่อมหรือไม่เสื่อม ว่ามีไฟอยู่ในแบตเท่าไร

Comment

เจ้าของกระทู้คับ สภาพนี้โปรแกรมเช็คก็เชื่อไม่ได้แล้วมั้ง คงต้องเอาแบตไปลองเสียบเครื่องอื่น ว่าแต่จะมีคนยอมให้เสียบเปล่าล่ะครับ กำหนดกรณีทดสอบง่าย ๆ ดังนี้ครับ

กรณี 1
              ถ้าเสียบเครื่องอื่นแล้วใช้งานได้ ปัญหาน่าจะมาจากระบบไฟฟ้าในเครื่อง

กรณี 2
              เครื่องอื่นก็ดับ อย่างนี้ก็ไม่ต้องเช็คอะไรแล้วครับ แบตเน่าครับ ไฟมันจะเหลือเท่าไหร่ มันจะมีค่าความเสียหายเท่าไร ก็ช่วยไม่ได้แล้วครับ

Comment

อาการเดียวกันเปี๊ยบเลยครับ
                Y510 แบตใหม่ราคา 4900 รอสั่งของ 1 เดือน....T_T

แม่จ้าว!!!

ยี่ห้ออื่นไม่เห็นเคยเจออาการดับไปดื้อๆแบบนี้
                ว่าจะตัดใจขายทิ้งถูกๆละ
                ใครสนใจมั๊ยครับ

Comment

ของผมv3000ตอนถอดแจคไม่ดับครับ แต่เวลาบูทถ้าไม่เสียบแจคแบทไฟเข้าแต่จอมืดบูทไม่ขึ้น

Comment

Originally posted by natoff View Post
                    เจ้าของกระทู้คับ สภาพนี้โปรแกรมเช็คก็เชื่อไม่ได้แล้วมั้ง คงต้องเอาแบตไปลองเสียบเครื่องอื่น ว่าแต่จะมีคนยอมให้เสียบเปล่าล่ะครับ กำหนดกรณีทดสอบง่าย ๆ ดังนี้ครับ

กรณี 1
                    ถ้าเสียบเครื่องอื่นแล้วใช้งานได้ ปัญหาน่าจะมาจากระบบไฟฟ้าในเครื่อง

กรณี 2
                    เครื่องอื่นก็ดับ อย่างนี้ก็ไม่ต้องเช็คอะไรแล้วครับ แบตเน่าครับ ไฟมันจะเหลือเท่าไหร่ มันจะมีค่าความเสียหายเท่าไร ก็ช่วยไม่ได้แล้วครับ

Comment

Working...
                    X