Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram การ์ดจอมากๆ มีผลด้านไหนมากครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram การ์ดจอมากๆ มีผลด้านไหนมากครับ

เท่าที่ผมเข้าใจคือ มีผลในเวลาที่เราต่อจอ มากกว่า 1 หรือเปล่าครับ

ใช่ป่าวเอ่ย งง

เพราะว่าตอนนี้กำลังดูๆว่าจะเอา Gigabyte 9800+ 1G

หรือ

GTS250 512

อันไหนแหล่มกว่าอันนี้ผม งงๆ

ขอบคุณครับ

Ram มีผลกับ resolution สูงๆ ของจอครับ ถ้าแรมน้อย แล้วปรับ res สูง จะทำให้กระตุก ๆ ๆ

Comment

งั้น Gigabyte 9800GTX+ ก็คงแรงกว่า GTS250 ใช่ป่าวครับ

Comment

Originally posted by thaw7501 View Post
        Ram มีผลกับ resolution สูงๆ ของจอครับ ถ้าแรมน้อย แล้วปรับ res สูง จะทำให้กระตุก ๆ ๆ
        ถูกต้องคร้าบ

Comment

Originally posted by เฮียตั้ว View Post
          งั้น Gigabyte 9800GTX+ ก็คงแรงกว่า GTS250 ใช่ป่าวครับ
          ตามหลักแล้ว มันแรงเท่ากันครับ เพราะมันคือตัวเดียวกัน
          ส่วนแรมเยอะกะแรมน้อย มีผลก็ต่อเมื่อ ใช้จอใหญ่ๆ หรือปรับความละเอียดเกมสูงๆ
          ซึ่งแรม 1 gb เหมาะกับจอ 23 นิ้วขึ้นไป มันจะลื่นกว่า 512

Comment

ขอบคุณมากครับ อยากรู้อยู่เหมือนกัน
            ถามต่อเลยละกันคับ
            แล้ว DDR มีผลอย่างไรหรอครับ
            รวมถึง Bit ด้วยครับ 128bit 256bit คืออะไร มีผลอย่างไร
            ผมไม่ค่อยรู้เรื่องการ์ดจอมากเท่าไหร่ รบกวนด้วยคับ ^_^

Comment

ด้านบนครับ

ตรงกระทู้แนะนำเลย

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=345789

Comment

มีผลต่อ
                1. ความละเอียดของจอภาพ
                2. โหมด AA
                3. โหมด AF

Comment

Originally posted by Nawinza View Post
                  ขอบคุณมากครับ อยากรู้อยู่เหมือนกัน
                  ถามต่อเลยละกันคับ
                  แล้ว DDR มีผลอย่างไรหรอครับ
                  รวมถึง Bit ด้วยครับ 128bit 256bit คืออะไร มีผลอย่างไร
                  ผมไม่ค่อยรู้เรื่องการ์ดจอมากเท่าไหร่ รบกวนด้วยคับ ^_^
                  bit คืออัตราการติดต่อระหว่าง gpu กะ แรมบนตัวการ์ดครับ
                  ยิ่งบิตเยอะ การส่งผ่านข้อมูลก็ทำได้ไวขึ้น แต่ไม่ได้เป็นตัวบ่งบอก
                  ว่าการ์ดตัวนี้บิตเยอะแล้วจะแรงนะครับ ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย

แต่สำหรับผมแรงไม่แรงขึ้นอยู่กับตัว gpu เป็นหลัก
                  ว่ามี sp กี่หน่วย transister กี่ตัว เป็นต้น

Comment

อยู่ที่เกมส์ด้วยนะครับ อย่างเช่น Far Cry 2 กินสเปก Memory มากมาย เน้น bandwidth เยอะๆ
                    หรืออย่างCrysis เน้นจำนวน Memory 1 GB ขึ้นไปจะดี(ที่ความละเอียดสูง)
                    บางเกมส์ที่ความละเอียด 2560 การ์ดจอ Memory แค่ 512 ก็เ่ล่นได้เหลือเฟือ

Comment

แนะนำ 1 กิ๊ก ขึ้นไปครับ เล่นกับจอ ใหญ่ ไม่มีปัญหา

Comment

Working...
                      X