overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 35
    OverclockZone Member Mr.ธรรมดา's Avatar

Default สอบถามความคิดเห็นเกี่ยวกับสายสัญญาณเสียงสำหรับคอเกมส์

- เสียงกระจกแตก แพล้งงง แตกกระจายบาดหู
    - เสียงพุ่งของกระสุน เพี้ยววว ผ่านคุณไปสมจริง
    - เสียงระเบิด ตู้มมม รู้สึกถึงความสะเทือนได้อารมณ์
    - เสียงเครื่องยนต์ บรึ้นนน ความหนักแน่นในเครื่องยนต์และท่อไอเสียให้สัมผัสถึงความแรง

. . . สำหรับคอเกมส์แล้ว เสียงจากเกมส์ที่คุณได้รับมีความสำคัญรึเปล่า
    ลำโพงและการ์ดเสียงนั้นมีความสำคัญที่จะช่วยให้คุณได้รับอรรถรสทางเสียงจากระบบเสียงของเกมส์
    ต่างๆ ที่คุณเล่น

แต่ถ้าคุณไม่มีเงินเหลือเฟือเพื่อทุ่มเทให้กับการ์ดเสียงใบละ 8 พัน+
    หรือ ลำโพงที่ตอบสนองเสียงได้เต็มที่แต่ราคาเรือนหมื่น
    หรือ หูฟังเทพที่ราคาเกินเอื้อมเหลือเกิน
    แล้วจะมีทางไหนที่จะช่วยอัพเกรดระบบเสียงที่มีอยู่แล้วให้ได้อรรถรสมากขึ้นหรือไม่

อยากสอบถามเหล่า Gamer ว่า ถ้ามีสายสัญญาณที่เชื่อมต่อการ์ดเสียงของคุณ
    กับลำโพงที่คุณใช้ระหว่างการเล่นเกมส์ 'ที่ช่วย' ให้เสียงที่ออกมาจนคุณรู้สึกได้ถึงเสียงแหลมที่เพิ่มขึ้น
    และความหนักแน่นของเสียงเบสมากขึ้นกว่าเดิมที่คุณได้รับจากสายสัญญาณเดิมๆนั้น คุณคิดว่า
    น่าสนใจหรือไม่ และ คุณคิดอย่างไรกับราคาของสาย mini to mini หรือ mini to rca แบบนี้
    ว่าควรจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับการ์ดเสียงใบละ 2พันบาท +/- และลำโพงราคาประมาณ
    3-4 พันบาทที่คุณๆซื้อมาใช้งาน

ไม่ใช่ว่าจะมาขายสินค้าใดๆนะครับ แต่อยากขอความคิดเห็นและมุมมองจากทุกๆ ท่าน
    เกี่ยวกับความสำคัญของสายนำสัญญาณเสียงสำหรับนักเล่นเกมส์ครับ.......ขอบคุณครับ

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

เอาตรงๆนะครับ

เมื่อตอนผมใช้ลำโพงสามสี่พัน

ผมมีงบ ผมก็จะเอามาโปะที่ลำโพงซะมากกว่า หรือไม่ก็ซาว เพราะมันมีผลมากกว่าสาบสัญญาณเทียบกับราคาลำโพง

สมมตลำโพง 3000 สาย 1200-2000 ผมเก็บอีกนิดเอาซาวกาดดีกว่า

ครั้นเอาสายถูกๆมา 3-4 ร้อย ก็จะมีปัญหาเรื่องความทน เเละส่วนมาก ถ้าสายไม่เเพง เสียงก็จะไม่ต่างจากเดิมมากนัก (ไม่มากพอที่คนส่วนมากที่หูปกติ ไม่ใช่หทองคำ จะมานั่งเเยกได้)

บวกกับเวลาเล่นเกม มันไม่เหมือนฟังเพลง คุณไม่ได้มานั่งเจาะเสียงหรอกว่า มันเป็นยังงัย (ไม่งั้นโดย Headshot) เเต่ในการฟังเพลง เราสามารถนั่งฟังอย่างเดียว เเละพิจิารณาเสียงที่ออกมา ดังนั้น พวกนักฟังเพลงจึงนิยมเปลี่ยนสายกันมากกว่านักเล่นเกม

ทำไมสายพวกนี้ถึงนิยมในพวกนักฟังเพลง เเละนักเล่นทุนสูง เพราะราคาลำโพง 10000 ครั้นจะหาสายซักสามสี่พันมาติดให้เสียงดีขึ้น ก็คงไม่กระทบมากมาย เเละสายราคาสามสี่พัน ก็คงดีระดับนึงทีจะลงทุน

(เเต่อย่างผมใช้ C5 กับ Z5500 เพราะมันจบ ไม่ต้องไปหาต่อ)

เเต่ประเด็นสำคัญคือ ข้อสอง ที่บอกว่า เวลาเล่นเกมความเเตกต่างเล็กๆน้อยๆ มันไม่ได้มานั่งฟังหรอกครับ สิ่งสำคัญของเล่นเกมคือ

1 ลำโพงเเยกเสียงได้หลายทิศทางจริง

2 ซาวกาดถอดรหัสได้ เสียงระเบิดตูมตามมีผลมากกว่าสายเเน่นอน ถ้าซาวกาดถอดรหัสได้

3 เสียงที่ได้ไม่น่าเกลียดมากเกินไป

ก็น่าจะพอเเล้ว เพราะรายละเอียดปลีกย่อย พวกเสียงกระจกเเตกเเหลมขึ้น เสียงระเบิดสนั่นขึ้น กับการไปลงทุนกับสาย คนส่วนมากไม่น่าจะสนใจครับ

ถ้าเป็นฟังเพลงก็ว่าไปอย่าง เเต่ถ้าจะเจาะตลาดเกมด้วยสายสัญญาณ น่าจะยากครับ (คนที่ซื้อสายก็คงต้องรวยระดับนึง เพราะคนที่งบน้อยๆ เค้าคงไปลงที่ซาวกะลำโพงครับ ส่วนสายราคาหลักไม่กี่ร้อย ผมว่ามันก็ไม่เเตกต่างกันมากเลยในการใช้งาน สายหลักพันถึงจะเเสดงความเเตกต่างได้ ยิ่งพวกนักเล่นเกม ที่ไม่ใช่ ออดิโอฟิลด์ ส่วนมากไม่มีใครสนใจขนาดนั้นหรอกครับ)

ประเด็นเสริมคือ มีเกมเมออีกกลุ่ม เช่นผม ที่ใช้ลำโพง (หรือหูฟัง) USB เช่น สาวก Bose G35 Razer Steelseries ทั้งหลาย ซึ่งก็ไม่น้อยเลยทีเดียว จะซื้อก็คงเล่นเเอมมากกว่า

เเละบางคน ที่เป็นสาวก z5500 Gigawork Microlab พวกนั้น งบขนาดนั้น คงลงทึทุนที่ซาวกาด เน้นถอดรหัสได้ เเยกเสียงครบมากกว่าที่จะมาใส่ใจเรื่องเสียงย่อย เพราะต่อให้เสียงกระจกเเตกดียังงัย เเต่ถ้าไม่ใช้ซาวกาด ศัตรูมาด้านขวา ลำโพงดันเเสดงผลทั้งซ้ายทั้งขวา มั่วไปหมด มันก็ไม่ได้เล่นเกมเก่งขึ้นอะครับ

ซาวกาดมันมีผลสำคัญกว่าสาย สายเป็นตัวเสริมให้ซาวกาดมีเสียงที่คมขึ้น เเต่สายมันถอดรหัส DTS Dolby เเละไม่ได้ช่วยเเยกเสียงเเบบซาวกาดซะหน่อย

ปล ความเห็นส่วนตัว
    Last edited by sleipnir; 21 Feb 2010 at 21:15:22.

OverclockZone Member Chan's Avatar
    @ ตัวเมืองระยอง

ผมก็หาๆ ขอ้มูลเตรียมจะซื้อสายสัญญาณ
    ไปๆ มาๆ เริ่มลังเล เอาเงินไปลงทุนลองหาๆ ข้อมูล DAC ซักตัว เพราะคิดว่าน่าจะเห็นผลได้ดีกว่า
    สำหรับผมไว้ฟังเพลงน่ะครับ

enola
    Guest

การ์ดเสียงใบละ 2พันบาท +/- และลำโพงราคาประมาณ 3-4 พันบาทที่คุณๆซื้อมาใช้งาน

ตอบครับ
    -ถ้าลำโพง 3-4 ผมใช้การ์ดเสียงไม่เกินพัน + สายแถม

-ถ้าเป็นผมเอาเงินไปทุ่มให้ลำโพงเกือบหมด 5-6 พันบาท การ์ดเสียง 500 พอ พวกมือ 2 ราคาดีๆทั้งหลาย

ถ้าลำโพงคุณภาพไม่ถึงจริงๆ สายถ้าซื้อมาแพงมันจะได้ไม่คุ้มเสียครับ (เสียดายของด้วย)

ปล.สิบปากว่าไม่เท่าฟังเอง เล่นถูกๆก่อนค่อยๆเพิ่มจะไม่เจ็บตัวเยอะ

OverclockZone Member leolandss's Avatar
    ดินแดนอันไกลโพ้น

....
    Last edited by leolandss; 21 Feb 2010 at 21:24:23.

OverclockZone Member sierra's Avatar

สายสัญญาณสำหรับผมจะเน้น "รายละเอียดเสียง" ไว้ก่อนคับ

ส่วนถ้าจะให้ดูหนังสนุกๆ เล่นเกมส์มันส์ๆ ผมไปบูสเบสกับแหลมเอาที่ลำโพงหรือที่โปรแกรมเอาได้

เพราะรายละเอียดเสียง สายสัญญาณถูกๆหรือสายแถมให้ตรงนี้ไม่ได้คับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

hehe

OverclockZone Member megatron19's Avatar

ความรู้บรรเจิด

OverclockZone Member Mr.ธรรมดา's Avatar

Quote Originally Posted by sleipnir View Post
    เอาตรงๆนะครับ

เมื่อตอนผมใช้ลำโพงสามสี่พัน

ผมมีงบ ผมก็จะเอามาโปะที่ลำโพงซะมากกว่า หรือไม่ก็ซาว เพราะมันมีผลมากกว่าสาบสัญญาณเทียบกับราคาลำโพง

สมมตลำโพง 3000 สาย 1200-2000 ผมเก็บอีกนิดเอาซาวกาดดีกว่า

ครั้นเอาสายถูกๆมา ก็จะมีปัญหาเรื่องความทน เเละส่วนมาก ถ้าสายไม่เเพง เสียงก็จะไม่ต่างจากเดิมมากนัก

บวกกับเวลาเล่นเกม มันไม่เหมือนฟังเพลง คุณไม่ได้มานั่งเจาะเสียงหรอกว่า มันเป็นยังงัย (ไม่งั้นโดย Headshot) เเต่ในการฟังเพลง เราสามารถนั่งฟังอย่างเดียว เเละพิจิารณาเสียงที่ออกมา ดังนั้น พวกนักฟังเพลงจึงนิยมเปลี่ยนสายกันมากกว่านักเล่นเกม

เเต่ทำไมสายพวกนี้ถึงนิยมในพวกนักฟังเพลง เเละนักเล่นทุนสูง เพราะราคาลำโพง 10000 (เเต่อย่างผมใช้ C5 กับ Z5500 เพราะมันจบ ไม่ต้องไปหาต่อ) ครั้นจะหาสายซักสามสี่พันมาติดให้เสียงดีขึ้น ก็คงไม่กระทบมากมาย เเละสยราคาสามสี่พัน ก็คงดีระดับนึงทีจะลงทุน

เเร่ประเด็นสำคัญคือ ข้อสอง ที่บอกว่า เวลาเล่นเกมความเเตกต่างเล็กๆน้อยๆ มันไม่ได้มานั่งฟังหรอกครับ สิ่งสำคัญของเล่นเกมคือ

1 ลำโพงเเยกเสียงได้หลายทิศิางจริง

2 ซาวกาดถอดรหัสได้

3 เสียงที่ได้ไม่น่าเหลียด

ก็น่าจะพอเเล้ว เพราะรายละเอียดปลีกย่อย พวกเสียงกระจกเเตกเเหลมขึ้น เสียงระเบิดสนั่นขึ้น กับการไปลงทุนกับสาย คนส่วนมากไม่น่าจะสนใจครับ

ถ้าเป็นฟังเพลงก็ว่าไปอย่าง เเต่ถ้าจะเจาะตลาดเกมด้วยสายสัญญาณ น่าจะยากครับ (คนที่ซื้อสายก็คงต้องรวยระดับนึง เพราะคนที่งบน้อยๆ เค้าคงไปลงที่ซาวกะลำโพงครับ ส่วนสายราคาหลักไม่กี่ร้อย ผมว่ามันก็ไม่เเตกต่างกันมากเลยในการใช้งาน สายหลักพันถึงจะเเสดงความเเตกต่างได้ ยิ่งพวกนักเล่นเกม ที่ไม่ใช่ ออดิโอฟิลด์ ส่วนมากไม่มีใครสนใจขนาดนั้นหรอกครับ)

เเละมีเกมเมออีกกลุ่ม เช่นผม ที่ใช้ลำโพง (หรือหูฟัง) USB เช่น สาวก Bose ทั้งหลาย ซึ่งก็ไม่น้อยเลยทีเดียว จะซื้อก็คงเล่นเเอมมากกว่า

เเละบางคน ที่เป็นสาวก z5500 Gigawork Microlab พวกนั้น งบขนาดนั้น คงลงทึชุนที่ซาวกาด เน้นถอดรหัสได้ เเยกเสียงครบมากกว่าที่จะมาใส่ใจเรื่องเสียงย่อย เพราะต่อให้เสียงกระจกเเตกดียังงัย เเต่ถ้าไม่ใช้ซาวกาด ศัตรูมาด้านขวา ลำโพงดันเเสดงผลทั้งซ้ายทั้งขวา มั่วไปหมด มันก็ไม่ได้เล่นเกมเก่งขึ้นอะครับ

ปล ความเห็นส่วนตว
    ในส่วนนี้ คือผมอยากถามเน้นไปในกลุ่มระบบเสียงของของนักเล่นเกมเป็นหลักครับ
    ซึ่งเป็นกลุ่มที่อาจจะมีการ์ดเสียงอยู่แล้ว มีลำโพงคอมอยู่สักชุดนึงอยู่แล้วและยังไม่คิดจะเปลี่ยนครับ
    เพียงแต่ถ้าสายสัญญาณดังกล่าวช่วยในด้านเสียงแหลมและเสียงต่ำให้เป็นไปในทางที่ดีขึ้นอีกหน่อย
    น่าจะอยู่ในช่วงราคาเท่าไหร่จึงจะเหาะสมกันครับ ส่วนเรื่องรายละเอียดเสียงและระบบเสียงรอบทิศ
    ทางอย่าง Dolby DTS นั่นเป็นส่วนของการ์ดเสียงและลำโพงอย่างที่ผู้ใช้งานส่วนใหญ่น่าจะทราบ
    ดีกันอยู่แล้วครับ

แต่ยินดีรับความคิดเห็นในทุกมุมมองครับ ^^

OverclockZone Member tanakaro's Avatar
    อยู่ที่กายและใจ ในปัจจุบัน

รวม GURU อีกและ^^

OverclockZone Member Diffuser.'s Avatar
    www.openitz.com

หนึ่งความรู้ หนึ่งรายละเอียด ถ้าเราใส่ใจเสียงที่เคยได้ยินก็เปลี่ยนไปแล้ว

ดัน รอคิดเห็นเพิ่มเติมจากอีกหลายๆท่านครับ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ผมดูหนังฟังเพลงไม่เล่นเกมส์ แต่เมื่อก่อนเล่น

ผมว่าสมาธิมันจะไปจดจ่อกับ เกมส์มากกว่าที่จะ มาสนใจเสียงดิครับ

ถ้าเป็นผมคอเกมส์เมอร์ จริงๆ ผมจะหาสายลำโพงที่เน้นรายละเอียด กับสายสัญญาณที่เน้นเสียงต่ำ น่าจะลงตัว

ส่วนเปลี่ยนคุ้มไหมแล้วแต่ท่านเลยครับ
    ถ้ามันขาดอยู่เยอะ เปลี่ยนสาย ช่วยไม่ได้นะผมว่า เปลี่ยนลำโพงง่ายกว่า

แต่ถ้ามันขาดอยู่นิดหน่อย เปลี่ยนสายน่าลองครับ แต่ก็อาจจะแลกมาด้วยราคาสาย=ลำโพงตัวใหม่ 1 ตัวถ้าไม่รู้จักคำว่าพอ

OverclockZone Member shikuva's Avatar

ปัจจุบัน ใช้ Z5500 + asus xonar HDAV โดยให้ xonar ถอดรหัส ส่งไปตามสาย mini > rca ใช้สายของอมร เส้นละ 80 บาท ความยาวตั้ง 3 เมตร 3 เส้น กำลังชั่งใจจะซื้อ monster เส้นละ 990 หรือ QED 1390 ดี เน้นดูหนัง เล่นเกมเป็นหลัก ซื้อทีต้องซื้อ 3 เส้นหนักหนาอยู่

ไม่รู้ว่าจะมีผลต่อเสียงมากแค่ไหนจะคุ้มค่ากับสายที่จะต้องจ่ายไปหรือไม่ -*- ชั่งน้ำหนักอยู่ -*-
    ปล.ถ้าซื้อสายใหม่เอาของญี่ห้อไรดีคับ ขอความคิดเห็นหน่อยคร้าบ GURU ทั้งหลาย
    ปล2. มีแอมป์ harman avr1550 อยู่ แต่ดันปรับไปเลือกช่อง s/p dif ไม่ได้ งงไป

OverclockZone Member leahlover's Avatar

สายสัญาญาณ ใช่ไหมครับ หรือว่าสายลำโพงที่จะเปลี่ยน

ถ้าสายสัญญาณผมว่า 3 เมตร ถ้าจะลงผมว่ามันสายมันยาวไปเยอะเลยละครับ กลัวจะไม่คุ้มกัน

ถ้าทำให้สั้นสักเต็มที่ 1 เมตร น่าลองเปลี่ยนอยู่ครับ

สายสัญญาณ บางอันมันไปเปลี่ยนลักษณะของเบสจากซับด้วยนะครับ บางเส้นเอาซะกระชับ เสียงเลยไม่เข้ากับ sat บางเส้นก็ให้เสียง หนืดๆครางๆ

ถามเส้นไหนดี ผมลองมาน้อยครับ ไม่ค่อยจะลงดีเทลลึกๆได้สักเท่าไร แต่บอกเท่าที่เจอมา ลำโพงบางตัว สายเดิมดีกว่าสาย ที่มีราคาอีก

OverclockZone Member Diffuser.'s Avatar
    www.openitz.com

เคยคิดย้อนกลับถึงตัวเราเองเมื่อก่อนเหมือนกัน Sound Card เอย VGA เอย หรือบรรดา Hardware
    ต่าง ๆ ที่เคยใช้มา เป็นพันเป็นหมื่น ราคาร่วมแสนกลับซืัอมาได้ แต่ท่าน จขกท. ตั้งกระทู้มาให้น่าคิดดี

แต่เสียดายตอนนี้เน้นมาทางด้านฟังเพลงมากกว่า แต่บอกได้ว่าเป็นความคิดที่เข้าท่าทีเดียว ทำให้ฉุกคิด
    ย้อนกลับไปเหมือนก้น

(คิดก่อน ทำก่อน ย่อมดีกว่าแค่เพียงคิดจะทำ) ว่าแต่มันคืออะไรล่ะสายที่ท่านว่า

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

Quote Originally Posted by shikuva View Post
    ปัจจุบัน ใช้ Z5500 + asus xonar HDAV โดยให้ xonar ถอดรหัส ส่งไปตามสาย mini > rca ใช้สายของอมร เส้นละ 80 บาท ความยาวตั้ง 3 เมตร 3 เส้น กำลังชั่งใจจะซื้อ monster เส้นละ 990 หรือ QED 1390 ดี เน้นดูหนัง เล่นเกมเป็นหลัก ซื้อทีต้องซื้อ 3 เส้นหนักหนาอยู่

ไม่รู้ว่าจะมีผลต่อเสียงมากแค่ไหนจะคุ้มค่ากับสายที่จะต้องจ่ายไปหรือไม่ -*- ชั่งน้ำหนักอยู่ -*-
    ปล.ถ้าซื้อสายใหม่เอาของญี่ห้อไรดีคับ ขอความคิดเห็นหน่อยคร้าบ GURU ทั้งหลาย
    ปล2. มีแอมป์ harman avr1550 อยู่ แต่ดันปรับไปเลือกช่อง s/p dif ไม่ได้ งงไป
    monster ครับ

OverclockZone Member mambobeer's Avatar
    โรงไฟฟ้า-สระบุรี-งามวงศ์วาน-ลพบุรี

- - ผมว่าไม่เห็นน่ามีผลต่อการเล่นเก่งหรือด้อยลงเลย

น่าจะเป็นเรื่องของอรรถรสมากกว่า

enola
    Guest

Quote Originally Posted by sleipnir View Post
    monster ครับ
    สายสัญญาณ monster เหรอน่าสนครับ

ผมเคยลองสายบ้านๆ VanDenHul The name (ทองแดงชุบเงิน) Audioquest CopperHead (ทองแดงล้วน) และhttp://forums.overclockzone.com/foru...&highlight=rca ผลัดกันถอดเข้าถอดออก จนหัว RCA ที่การ์ดหัก

ผลที่ได้ รักพี่เสียดายน้อง The Name แหลมดีสุดตั้งแต่ฟังมา CopperHead ต่ำกับกลางชอบนะ เส้นถูกสุดดีกว่าสายแถมคุ้มดี แต่แล้วไม่สุดซักกะเส้น มีหลายเส้นที่อยากลองไม่จบไม่สิ้น ถ้าให้สุดไม่อยากคิดราคาเลย รวมราคาแล้วน้ำตาเล็ด แต่ก็ได้ลองตามที่อยากลอง

สุดท้ายภาพต้องมาก่อน เลยขายเกลี้ยงทั้งการ์ดเสียง(Essence)ทั้งสาย เพื่อแทนที่ด้วยการ์ดจอ แล้วซื้อการ์ดเสียงถูกๆ(Audigy2)มาแทนปรากฏว่าถูกใจกว่าชุดเก่าอีก 555++ พอดีผมฟัง metal

ท้ายสุด ค่อยเป็นค่อยไปอย่าใจร้อน ลองถูกๆก่อนก็ได้ครับ

Super Moderator tor_Za's Avatar

เหอะๆ แต่สายสัญญาณ monster เนี่ย มันสายตลาดๆที่ขายยี่ห้อซะมากกว่า คุณภาพก็งั้นๆเสียงมันประมาณใช้ได้ทุกแนวซะมากกว่า แต่ผมก็ชอบนะยี่ห้อนี่ หัว RCA มันแน่ๆดี

ราคาเดียวกับ Monster ยังมีหลายยี่ห้อที่น่าลองด้วยซ้ำ แล้วอาจจะได้เสียงที่โดนใจมากกว่าอีก เน้นแนวที่ต้องการได้ดีกว่าด้วยมั้ง
    Last edited by tor_Za; 23 Feb 2010 at 05:11:25.

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks