overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member Mr.ธรรมดา's Avatar

Default สอบถามความคิดเห็นเกี่ยวกับสายสัญญาณเสียงสำหรับคอเกมส์

- เสียงกระจกแตก แพล้งงง แตกกระจายบาดหู
    - เสียงพุ่งของกระสุน เพี้ยววว ผ่านคุณไปสมจริง
    - เสียงระเบิด ตู้มมม รู้สึกถึงความสะเทือนได้อารมณ์
    - เสียงเครื่องยนต์ บรึ้นนน ความหนักแน่นในเครื่องยนต์และท่อไอเสียให้สัมผัสถึงความแรง

. . . สำหรับคอเกมส์แล้ว เสียงจากเกมส์ที่คุณได้รับมีความสำคัญรึเปล่า
    ลำโพงและการ์ดเสียงนั้นมีความสำคัญที่จะช่วยให้คุณได้รับอรรถรสทางเสียงจากระบบเสียงของเกมส์
    ต่างๆ ที่คุณเล่น

แต่ถ้าคุณไม่มีเงินเหลือเฟือเพื่อทุ่มเทให้กับการ์ดเสียงใบละ 8 พัน+
    หรือ ลำโพงที่ตอบสนองเสียงได้เต็มที่แต่ราคาเรือนหมื่น
    หรือ หูฟังเทพที่ราคาเกินเอื้อมเหลือเกิน
    แล้วจะมีทางไหนที่จะช่วยอัพเกรดระบบเสียงที่มีอยู่แล้วให้ได้อรรถรสมากขึ้นหรือไม่

อยากสอบถามเหล่า Gamer ว่า ถ้ามีสายสัญญาณที่เชื่อมต่อการ์ดเสียงของคุณ
    กับลำโพงที่คุณใช้ระหว่างการเล่นเกมส์ 'ที่ช่วย' ให้เสียงที่ออกมาจนคุณรู้สึกได้ถึงเสียงแหลมที่เพิ่มขึ้น
    และความหนักแน่นของเสียงเบสมากขึ้นกว่าเดิมที่คุณได้รับจากสายสัญญาณเดิมๆนั้น คุณคิดว่า
    น่าสนใจหรือไม่ และ คุณคิดอย่างไรกับราคาของสาย mini to mini หรือ mini to rca แบบนี้
    ว่าควรจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับการ์ดเสียงใบละ 2พันบาท +/- และลำโพงราคาประมาณ
    3-4 พันบาทที่คุณๆซื้อมาใช้งาน

ไม่ใช่ว่าจะมาขายสินค้าใดๆนะครับ แต่อยากขอความคิดเห็นและมุมมองจากทุกๆ ท่าน
    เกี่ยวกับความสำคัญของสายนำสัญญาณเสียงสำหรับนักเล่นเกมส์ครับ.......ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Mr.ธรรมดา's Avatar

ดัน รอความคิดเห็นครับ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

สำหรับผม ถ้าเล่นเกม อะไรก็ได้ เพราะแค่เกมส่วนมากใช้แค่ไฟล์เสียง.OGG ไม่ต้องไปเอาอะไรมาก
    และสมาธิเราอยูกับเกม สมองประมวลผลตลอด ไม่ได้ไปโฟกัสเสียงหรอกว่ามันมิติแค่ไหนยังไง ซาวสเตจเป็นไง
    แค่ซาวด์การ์ดดีๆใบเดียวก็พอแล้ว

ส่วนสายสัญญาณไปลงกับชุดฟังเพลงดีกว่า
    หูทองบางคนชอบบอกว่าดีขึ้นๆ ผมก็ยังสงสัยว่าตกลงไอ้ชุดละหลายแสนมันไม่ดีแล้วซ์้อมาทำไมจะหาแต่ดีขึ้นๆ

Quote Originally Posted by Freekickgundam View Post
    สำหรับผม ถ้าเล่นเกม อะไรก็ได้ เพราะแค่เกมส่วนมากใช้แค่ไฟล์เสียง.OGG ไม่ต้องไปเอาอะไรมาก
    และสมาธิเราอยูกับเกม สมองประมวลผลตลอด ไม่ได้ไปโฟกัสเสียงหรอกว่ามันมิติแค่ไหนยังไง ซาวสเตจเป็นไง
    แค่ซาวด์การ์ดดีๆใบเดียวก็พอแล้ว

ส่วนสายสัญญาณไปลงกับชุดฟังเพลงดีกว่า
    หูทองบางคนชอบบอกว่าดีขึ้นๆ ผมก็ยังสงสัยว่าตกลงไอ้ชุดละหลายแสนมันไม่ดีแล้วซ์้อมาทำไมจะหาแต่ดีขึ้นๆ
    ขอบคุณครับ

อันนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่องนักฟังหูทองครับ เพียงอยากสำรวจความเห็นของนักเล่นเกมในมุมมองที่ว่า
    นักเล่นเกมสนใจในเรื่องระบบเสียงในการเล่นเกมสักแค่ไหน
    อยากให้เสียงดีขึ้นในด้านเสียงแหลมและเสียงต่ำรึเปล่าจากสายสัญญาณเส้นนึง โดยไม่ต้องเปลี่ยน
    การ์ดเสียงหรือลำโพง และไม่ได้เน้นที่รายละเอียดเสียงเหมือนกับนักฟังเพลงครับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ไม่รู้นะ สำหรับผม ถ้าต้องการเสียงสมจริง

ใส่หูฟัง HEADSET ดีดีหน่อย 1000 - 2000 ฿ เอาก็พอ ไม่ต้องต่อลำโพงแยก 5.1 7.1

ปล.หรือ Headset แบบ 199 ก็ได้ แล้วเปิดเสียงอัดไปเลย ถ้าหูไม่แตกซะก่อน
    ปล2.ได้ยินครบทุกเม็ดแน่นอน

OverclockZone Member lookkrit's Avatar

ผมเป็นหนึ่งนะครับที่ให้ความสำคัญกับเสียง รองมาจากภาพ เพราะว่าเสียงนิแหละที่ทำให้เล่นเกมมีอรรถรส

ผมเป็นโรงจิตอ่อนๆอยู่อย่างหนึ่งนะ คือ เวลาเล่นเกมอะไรต้องหยุดฟังเสียงจากเกมตลอดว่ามันมีความรู้สึกยัง

ตอนนั้นเล่น Crysis ไปหยุดอยู่กลางป่าไปฟังความสมจริงของเสียงน้ำไหล เสียงนก เสียงลม

ยิ่งเวลาเล่นเกมพวกแนวรถแข่งนิเสียงยิ่งสำคัญเลย มันจะทำให้การเล่นสนุกมากขึ้น

ทุกวันนี้ที่บ้านใช้การ์ดเสียง Stereo 7.1 + ลำโพงชุดระบบเสียง 5.1 Surround Sound เอาเข้าไป

แต่ถ้าอยากได้เสียงดีที่สุด ใส่หูฟัง จบ.

OverclockZone Member worapon1419's Avatar

ผมว่าถ้าเสียงดีก็เล่นเกมมันขึ้นนะ

แบบกระหึ่มก็ยิ่งมัน

ลองเอา Crysis ใส่เสียง มาริโอ้ ตอนกระโดด หรือได้ดาว

ผมว่ามันคนละเรื่องเลยนะ
    ปล..
    พูดในเรื่องของเสียงก็มีส่วนให้เล่นเกมสนุกขึ้นครับ

lightvirus's Avatar

ใช้ HeadSET ราคาดีๆ หน่อยครับ หุหุ

OverclockZone Member Godstep's Avatar

สายลำโพง สายสัญญาณ ผมจะแบ่งไว้ประมาณ 10% จากชุดลำโพงของเราครับ

OverclockZone Member Airgraphic's Avatar

ผมว่าความต่างกับการใช้สายส่งสัญญาณแพงๆ กับสายมาตรฐานทั่วไป ไม่ต่างกันเลยครับ
    เพราะอะไร เนื่องจากระยะความยาวของสายที่เราใช้เชื่อมต่อกับลชุดลำโพงมันยาวไม่มาก
    ค่าเสียงมันยังไม่ดรอปลงไปกระทั่งแย่ ถึงสายจะดีมากขนาดไหนก็ให้เสียงเท่าเดิม แต่

หากคุณใช้สายสัญญาณที่ยาวมากๆ ต่อกับชุดลำโพง แน่นอนว่า สายแพงย่อมมีการสูญเสีย
    สัญญาณน้อยกว่าสายถูกซึ่งอาจจะทำให้สัญญาณเสียงเพี้ยนไปเลยก็ได้ แล้วสายยาวขนาดไหลล่ะ
    ถึงจะเห้นผล ตอบผมก็ไม่ทราบครับ เพราะทุกวันนี้ต่อเซอราวด์ยาวสุดที่8เมตรสายแถมต่อกับ
    สายลำโพงซื้อมาเมตรละ13บาท วิ่งซ่อนสายใต้ฝ้าเพดาน เสียงมันก็มาชัดเจนใสปิ้งเหมือนเดิม

การ์ดเสียงX-fi titanium Fatality Pro และลำโพงผมใช้Creative S750 ตามในภาพครับ
    รูป รูป
    Last edited by Airgraphic; 22 Feb 2010 at 00:26:50.

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

สรุปว่า ส่วนมากไม่ค่อยมองหรอกครับ คนที่มองสายสัญญาณ จะเป็นพวกออดิโอฟิลมากกว่า

เล่นเกมผมไม่มานั่งสนหรอกครับว่าต่างกันมากมั้ย

เพราะสายสัญญาณราคาไม่เกินสองพัน มันไม่ได้ต่างขนาด ฟังปุปรุปัปเเน่นอน ยิ่งเล่นเกมแยุ ต่างน้อยมากๆนี่ ไม่ได้มาสนใจฟังหรอกครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

เล่นเกม ไม่ค่อยได้มีเวลามาสังเกตหรอกน่อ
    ดังนั้นถ้าเป็นผมก็ไม่เปลี่ยนสายหรอกครับ

การ์ดเสียงดีๆ + ลำโพงกลางๆ หรือ หูฟังแหล่มๆ เรื่องสายผมเฉยๆ....

OverclockZone Member Microq's Avatar

เรื่องสายสัญญาณนี่ไม่ได้อยู่ในตัวเลือกเลย

ถ้ามีตังค์จะซื้อหูฟังเทพๆ ก่อน ต่อมาถ้าตังค์เหลือถึงเอาซาวการ์ด

และถ้ามันยังเหลืออีก เก็บไว้ซื้ออุปกรณ์เสริมมาอัพเกรดความเย็นคอมพ์ดีกว่า

OverclockZone Member เรกะกอร์ฟ's Avatar

ไม่มีที่จะวางลำโพงแล้วครับ

สำหรับผม ลำโพงกระป๋องก็มันส์แล้ว

OverclockZone Member EXOSPECTRE's Avatar

เมตรละ 10 บาท ก็เทพแล้ว หูไม่ทอง

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ดัน รอคิดเห็นเพิ่มเติมจากอีกหลายๆท่านครับ

OverclockZone Member

ไม่อยู่ในหัวเลยครับ
    ธรรมชาติของการเล่น PC ตัวผมจะอยู่ไม่ไกลจากจอมาก และจอก็ไม่ได้ไกลจากเคสมาก ตัวเราก็เลยไม่ไกลจากเคสไปด้วย(บอกแค่ประโยคสุดท้ายก็พอนี่หว่า)
    การต่อลำโพงแยกรอบทิศจึงเป็นเรื่องค่อนข้างยุ่งยากพอสมควร
    หูฟังดีๆกับการ์ดเสียงที่เหมาะสมจึงเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจกว่า
    ที่ผ่านมาใช้ EX-71 ยัดหู ปิดไฟเล่น Dead Space แค่นี้ก็เสียวสุดปลายติ่งแล้วครับ
    กำลังมอง Megalodon อยู่ ไว้มีทรัพย์แล้วจะรับไปดูแล

OverclockZone Member reindeeruz's Avatar

เพิ่งตื่นมาก็เห็น กระทู้นี้น่าสนใจดีครับ

สำหรับผมแล้วที่เป็นคนชอบเล่นเกม FPS
    สิ่งที่สำคัญสำหรับผมเป็นรายละเอียดของเสียง
    และทิศทางของเสียงที่มาซะมากกว่า

และเพื่อความแม่นยำเข้าไปอีกยังไงคงต้องใช้ headset น่ะครับ
    เพราะลำโพงมันทำให้หูทั้งสองข้างเราได้ยินเสียงบางครั้งก็แยกไม่ออกครับว่า
    เสียงมาจากทางไหน

Bookmarks

Bookmarks