overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26
    OverclockZone Member

Red face ช่วยทีครับคอมค้างๆอืดๆ มากไม่รู้เกิดจากอะไร

สเปกตามลายเช็นครับ
    อาการเกิดเมื่อใช้Windows 7 64BITไปได้พักนึงก็เกิดขึ้นค้างเป็นระยะๆ
    สังเกตได้ตรงที่ตอนเปิดเพลงฟังแล้วเพลงเริ่มสะดุดๆเป็นพักๆ
    ถ้าไม่เปิดช่วงแรกๆจะดูไม่ออกว่าสะดุด
    พอพักนึกมาเป็นหนักมากขึ้นๆ ถึงขนาดแค่คลิ๊กเม้าจะเข้าโฟเดอร์ยังค้างไปเลยถึงขั้นต้องรีเครื่องใหม่
    ตอนนี้ลองเปลี่ยนWindows ดูก็ไม่หายเกือบดีขึ้นแต่ไม่นานก็กลับมาเป็นอีก
    ตอนนี้ใช้ XP 32BIT SP3 อยู่พอถูๆไถๆ ไปได้
    1. เป็นไปได้มั้ยว่าฮาร์ทดิสผมกำลังจะเต็มมันเลยค้าง เพราะตอนนี้มันกำลังจะเต็มแล้วครับโหลดหนังกับเกมมาเก็บไว้มาก
    2. ถ้ามีไวรัสผมลงWindowsใหม่มันก็น่าจะหาย
    3. ผมลอง ดิสคลีนอัพ ดีแฟลชเม้น หรือฮาร์ทดิสด้วย HD Tune ฮาร์ทดิสก็ปกติดี
    เลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไหล่อื่นหรือปล่าว
    ท่านใดรู้วิธีแก้หรือเคยเป็นช่วยแนะนำทางแก้ทีนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member rockerman's Avatar

spec ตามลายเซ็นใช่ไหมครับ แล้วsupplyเท่าไหรครับ
    Last edited by rockerman; 21 Feb 2010 at 22:15:40.

ลืมเปลี่ยนครับขอโทษที ตอนนี้ใช้ คอแซ HX750 ครับ

OverclockZone Member kyoung's Avatar

อืม...ลองสลับสาย หรือเปลี่ยนสาย SATA ดูครับ
    ผมเคยเป็นเหมือนกัน พอเปลี่ยนปุ๊ป
    ก็กลับมาปกติครับผม(อาการคล้ายๆกันแฮะ)

ปล.แต่อาจจะเกิดจากสาเหตุอื่น รอ กูรู ท่านอื่นมาโพสอีกทีครับ

OverclockZone Member rockerman's Avatar

ท่านลองเปลี่ยนการ์ดจอเป็นตัวที่specต่ำๆดูครับ แล้วเทสดูว่าหายไหม

ขอบคุณครับ นี่ผมก็เพิ่งเปลี่ยนจาก 4870x2 มาเป็น 3850 นะครับ ไม่มีการ์ดสำลองตัวอื่นแล้วด้วยตอนนี้ แฮะๆ

ตอนนี้ผมเริ่มย้ายไฟล์ลบไฟล์ไปบ้างจากตอนแรกมันมีพื้นที่เหลือ 4-6GB
    ตอนนี้เหลือ 14-16GB ก็เริ่มดีขึ้นครับ แต่ก็ยังค้างๆอยู่บ้าง
    เป็นไปได้มั้ยว่าเกิดจากพื้นที่ใน HDD จะเต็ม
    Last edited by Supers000; 21 Feb 2010 at 22:44:49.

เปลี่ยนการ์ดจอแล้วหายไหม?

ตอนนี้ไม่มีการ์ดสำรองนี่สิครับเลยลองไม่ได้ เด๋วผมลองสลับ SATA ดูก่อนดีกว่าครับ
    ขอบคุณครับ

สลับ SATA ก็ไม่หายครับ ท่านใดมีคำแนะนำอื่นช่วยทีนะครับ

OverclockZone Member mintjee2's Avatar

ลองดู process ของ cpu และ ram ถ้าไม่สูงผิดปกติแบบเกือบ 100% ก็เช็คที่ HD ต่อมาก็พวกโปรแกรมและไวรัส
    บางทีลงวินโดใหม่แต่ virus ไม่ได้ถูก format ในไดรฟที่ไม่ใช่วินโดนะครับ
    Last edited by mintjee2; 21 Feb 2010 at 23:02:10.

ไม่สูงครับ เปิดดูแล้ว มันต่ำจนใจเย็นเลยละครับผม ก็ งงๆ HDD ก็เช็คแล้วไม่มีBAD เลย เรื่องความร้อนก็ปกติ
    เอ่อแต่ที่ขัดกันคือถ้าตอนค้างนะครับ ไฟหน้าเคสจะกระพิบถี่มากเหมือนประมวลผลหนักๆ แต่ดู Task manager ดันนิ่งๆ ปกติ ผมละงง จริงๆ

ลองเล่นแบบไม่ต่อ internet ดูครับว่า ยังมีอาการอยู่อีกไหม?

Quote Originally Posted by rockerman View Post
    ลองเล่นแบบไม่ต่อ internet ดูครับว่า ยังมีอาการอยู่อีกไหม?
    เป็นครับเพราะทั้งวันที่ผมหาทางแก้มาไม่ได้ต่อเน็ทเลยครับ

OverclockZone Member maxnami's Avatar

เหมือนอาการจะเป็นเหมือนผมตอนนี้เลยนะครับ
    SPEC
    Win7 64bit
    i5 750 OC 3.8
    G.SKILL 4GB RL 1600
    SAP 5850

อาการมันก็คือ เล่นๆคอมอยู่โปรแกรมมันจะค้างจนทำอะไรไม่ได้เลย พอไปดูที่ไฟฮาร์ดิส

มันจะมีไฟสีแดงค้างเลย ต้องรอไปนานพอสมควร ถึงจะใช้ได้ตามปกติ

แล้วมันก็จะเป็นอยู่บ่อยๆ เดี๋ยวจะลองสลับสาย SATA ดูก่อน
    Last edited by maxnami; 22 Feb 2010 at 00:07:53.

ครับผม รอผู้รู้ต่อไปครับ

ลองหา HDDตัวอื่นๆ มาลองดูยังอะ
    ถ้าแนะนำก็ลอง ลบโปรแกรมที่ไม่จำเป็นออก/ไรท์ใส่แผ่น หรือเกบใส่ HDD EXt ไว้
    ป.ล. ถ้ามีหนังไรเด็ดๆก็มาแบ่งกันมั้งนะ หุหุ

ลองใช้ windows 7 32 bit ดูสิครับอาจจะดีกว่า 64 bit ก็ได้ ไม่งั้นก็ลองหาฮาร์ดดิสก์ใหม่มาลง windows ดูใหม่เลยแล้วลองดูว่าอืดหรือค้างไหม หนังเด็ดๆเหรอมีเยอะคับ ผมมี Harddisk อยู่ 10 TB แล้วอ่ะ ตอนนี้ก็เกือบเต็มแล้ว ไม่รู้จะลบหนังเรื่องอะไรออกดี เสียดาย สงสัยต้องเอามาแจกซะแล้ว

อ่า รอดู

ขอบคุณครับผม
    หนังเด็ดๆ นี่แนวไหนครับ หุหุ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks