overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member punsup's Avatar

Default สอบถามเรื่องกล้องครับ อยากลองเล่นกล้องดูครับผม

มีคำถามมากมายเลยนะครับผม ช่วยอธิบายให้เข้าใจหน่อยครับ ผมงงมากเลยครับ ^^

1.ระยะไวด์คืออะไรครับ แล้ว ถ้าระยะมากๆ นี้มายความว่าเราสามารถถ่ายได้กว้างมากกว่า ระยะไวด์น้อยๆหรอครับ เช่น ไวด์ 36mm จะถ่ายได้กว้างกว่า 28 mm หรือเปล่าครับ

2.รูรับแสงช่วงไวด์ คืออะไรครับผม

3.ระยะโฟกัส คืออะไรครับผม เช่น ระยะโฟกัส 40 cm อย่างนี้อะครับผม คือถ้าเกินนี้กล้องจะไม่โฟกัสให้หรอครับ

4.ความเร็วชัตเตอร์ อันนี้ คือ ถ้าตั้งความเร็วไว้มากๆ ภาพจะไม่เบลอ แต่ถ้าตั้งไว้น้อยๆภาพจะเบลอใช่มั้ยครับ

5.ตัวคูณโฟกัส คืออะไรครับผม เอาไปคูณกับค่าโฟกัส ตรงไหนครับ ใช่ระยะโฟกัส 40cm ที่ว่าในข้อ 3 หรือเปล่าครับ

6.ซูมดิจิตอล กับ ซูมออพติคอล แตกต่างกันยังไงครับผม

7.ระยะเทเล คืออะไรครับผม

8.รูรับแสงช่วงเทเล คืออะไรครับผม

9.ถ้าสมมติ กล้ัองคอมแพค เขียนที่เลนส์ว่า 3,1-5,6 / 6,2-18,6 มันคืออะไรครับผม

ช่วยผมตอบหน่อยนะครับ ใครช่วยตอบขอให้มีความสุขมากๆนะครับผม ถือว่าช่วยมือใหม่ที่กำลังจะเริ่มจับกล้องหน่อยนะครับผม

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

OverclockZone Member

ถามเยอะๆๆๆจริงๆ ลองไปดูไปSeachในเว็ป Pixpros หรือ ThaiD ดูครับ ความรู้ในเว็ปที่กล่วมาเยอะแยะไปหมด

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

กูเกิ้ล ช่วยท่านได้ครับ

OverclockZone Member punsup's Avatar

ขอบคุณทุกๆ ความเห็น ครับผม ตอนนี้ได้ศึกษาเริ่มรู้บ้างนิดหน่อยแล้วครับ

OverclockZone Member the oldArtist's Avatar
    วังหิน,มทส. เมืองย่าโม,สลักได

Quote Originally Posted by punsup View Post
    มีคำถามมากมายเลยนะครับผม ช่วยอธิบายให้เข้าใจหน่อยครับ ผมงงมากเลยครับ ^^

1.ระยะไวด์คืออะไรครับ แล้ว ถ้าระยะมากๆ นี้มายความว่าเราสามารถถ่ายได้กว้างมากกว่า ระยะไวด์น้อยๆหรอครับ เช่น ไวด์ 36mm จะถ่ายได้กว้างกว่า 28 mm หรือเปล่าครับ

2.รูรับแสงช่วงไวด์ คืออะไรครับผม

3.ระยะโฟกัส คืออะไรครับผม เช่น ระยะโฟกัส 40 cm อย่างนี้อะครับผม คือถ้าเกินนี้กล้องจะไม่โฟกัสให้หรอครับ

4.ความเร็วชัตเตอร์ อันนี้ คือ ถ้าตั้งความเร็วไว้มากๆ ภาพจะไม่เบลอ แต่ถ้าตั้งไว้น้อยๆภาพจะเบลอใช่มั้ยครับ

5.ตัวคูณโฟกัส คืออะไรครับผม เอาไปคูณกับค่าโฟกัส ตรงไหนครับ ใช่ระยะโฟกัส 40cm ที่ว่าในข้อ 3 หรือเปล่าครับ

6.ซูมดิจิตอล กับ ซูมออพติคอล แตกต่างกันยังไงครับผม

7.ระยะเทเล คืออะไรครับผม

8.รูรับแสงช่วงเทเล คืออะไรครับผม

9.ถ้าสมมติ กล้ัองคอมแพค เขียนที่เลนส์ว่า 3,1-5,6 / 6,2-18,6 มันคืออะไรครับผม

ช่วยผมตอบหน่อยนะครับ ใครช่วยตอบขอให้มีความสุขมากๆนะครับผม ถือว่าช่วยมือใหม่ที่กำลังจะเริ่มจับกล้องหน่อยนะครับผม
    ออกตัวก่อนนะว่าไม่ได้สถานะเทพ(เทือก)อะไรดอก แค่เคยผ่านงานถ่ายภาพมาบ้าง เท่าที่ประมวลคำถามส่วนใหญ่เป็นเรื่องในหมวดหมู่ของเลนส์ เอางี้นะ ง่าย ๆ เลนส์ที่ใช้ ๆ กันมี ๔ กลุ่มตามทางยาวโฟกัสคือ
    ๑ เลนส์ไวด์ คือเลนส์ที่มีทางยาวโฟกัสสั้น ให้ภาพมุมกว้าง ยิ่งทางยาวโฟกัสสั้นเท่าไรก็ถ่ายภาพได้มุมกว้างมากเท่านั้น เช่นพวกฟิชอายส์ (ตาปลา) เป็นต้น
    ๒ เลนส์นอร์มอน คือเลนส์ทางยาวโฟกัสกลาง ๆ ซึ่งใช่ถ่ายได้ทั้งวิวทิวทัศน์ที่ไม่ต้องเน้นอะไรมากนัก กับภาพโพสเทรตส์ที่ไม่ทำให้เสียสัดส่วนมาก (ดิสตอร์ส)
    ๓ เลนส์เทเลส์ เป็นเลนส์ที่ทางยาวโฟกัสยาวมาก ๆ เพื่อถ่ายภาพไกล ๆ ให้ได้รายละเอียด เลนส์พวกนี้ค่อนข้างจะเป็นเลนส์พิเศษเฉพาะกิจ เพราะตัวใหญ่ น้ำหนักมาก แค่ก็ทำให้ได้รายละเอียดและค่าความผิดเพี้ยนต่ำ ขณะเดียวกันข้อจำกัดค่อนข้างเยอะ ราคาแพง
    ๔ เลนส์ซูม เป็นพวกเลนส์ที่ปรับมางยาวโฟกัสได้ ตั้งแต่ทางยาวโฟกัวสั้น ๆ ได้ภาพกว้าง ๆ จนทางยาวโฟกัสยาว ๆ ภาพแคบ ๆ เลนส์พวกนี้จึงใช้ทดแทนเลนส์ไวด์กับนอร์มอนได้ เหมาะกับงานที่ต้องเคลื่อนที่และหวังผลทางการถ่ายภาพระดับหนึ่ง เพราะมีตัวเดียวให้ภาพได้ครอบคลุม เหมาะกับคนทำข่าวหรือพวกที่ต้องการนำเสนอภาพแบบทันเหตุกรณ์
    ทีนี้เลนส์แต่ละชนิดจะมีข้อดีข้อเสียของมันนั่นก็คือเรื่องรูรับแสง ซึ่งกล้องใช้ฟิมล์จะมีความจำเป็นมากเนื่องจากข้อจำกัสของค่าความไวแสงของฟิมล์ ซึ่งโดยส่วนใหญ่ ค่าความไวแสงของฟิมล์จะอยู่ระหว่าง 64-200 แค่นั้นที่มีขายกันในท้องตลาดและตากล้องก็นิยมฟิมล์ความไวแสงต่ำ ๆ เพราะจะได้ภาพถ่ายที่คุณภาพ ถ้าสมัยนี้ก็ต้องมีค่า resulation สูง ๆ หลาย ๆ ล้านพิกเซล แต่ข้อจำกัสของเลนส์คือส่วนใหญ่รูรับแสง (f-stop) แคบเนื่องจากกายภาพของเลนส์จำกัด ที่มีค่ารูรับแสงกว้าง ๆ ก็ต้องเป็นเลนส์ราคาแพง ๆ เพราะรูรับแสงจะสำพันธ์กับความไวแสงและความเร็จชัตเตอร์เพื่อให้ได้ภาพที่มีคุณภาพความชัดลึกที่ดี เพราะทั้งหมดนี้เมื่อขยายภาพใหญ่ขึ้นจะแสดงออกมาให้เห็น สรุปจะขอไขข้อข้องใจเท่าที่ี่ภูมมีดังนี้นะ
    ๑ ระยะไวด์คือ ระยะเลนส์ที่มีทางยาวโฟกัสสั้นให้ภาพกว้าง
    ๒ รูรับแสงช่วงไหน ๆ ก็เครือ ๆ กันขึ้นอยู่กับคุณภาพของเลนส์ สำหรับตากล้องเลนส์ที่มีรูรับแสงกว้างมากเท่าไรยิ่งดี เพราะถ่ายในที่มีแสงน้อย ๆ ได้ แต่เลนส์ที่มีรูรับแสงกว้างมักราคาแพง
    ๓ ระยะโฟกัสคือยระยะที่เลนส์แต่ละชนิดสามารถปรับความคมชัดได้ดีที่สุด เช่นถ้าเลนส์ 18 mm ก็คือเลนส์ที่ปรับระยะคมชััดได้ดีที่สุดที่ ๑๘ มิลลิเมตรเลยๆปจนไม่สิ้นสุด ถ้าใกล้กว่านั้นก็จะไม่คมชัด แถมยังได้ภาพกว้าง แต่ก็ต้องการแสงมาก ๆ ด้วย
    ๔ ความเร็วชัตเตอร์คุณเข้าใจถูกแล้ว ยิ่งเร็วยิ่ิงคมชัด ไม่เบลอไม่สั้นไหว แต่ก็มีข้อจำกัดเรื่องแสงจึงต้องชดเชยด้วยความไวแสงหรือรูรับแสง
    ๕ ตัวคูณโฟกัสอันไม่แน่ใจนะ แต่ที่เข้าใจคือความสัมพันธ์ระหว่างทางยาวโฟกัสกับค่าของรูรับแสง เพราะข้อจำกัสของเลนส์ เช่น 18 x f 2.8-200 x f 4.5 หมายถึงเลนส์ซูมที่ทางยาวโฟกัส 18 mm. จะมีความกว้างของรูรับแสงได้กว้างสุดที่ 2.8 และในช่วงทางยาวโฟกดัสที่ 200mm.ค่าของรูรับแสงได้กว้างที่สุดที่ f-stop 4.5 น่ะ ถ้าผิดก็ไม่ว่ากันนะ
    ๖ ซูมดิจิตอล กับ ซูมออพติคอล อันนี้น่าจะมีคนช่วยตอบให้ได้เยอะ แต่ก็ขอแบบเคร่า ๆ ว่าซูมออฟติคอลก็คือการดึงภาพให้ใกล้ด้วยสักยภาพของตัวเลนส์ ส่วนซูมดิจิตอลเป็นการขยายภาพด้วยอิเลคทรอนิค
    ๗ ระยะเทเลคือระยะทางยาวของโฟกัสที่เกินกว่า 50 mm. ขึ้นไป ทำให้ได้ภาพขยายไกล้ขึ้นแต่มีค่าความผิดเพียนน้อย
    ๘ อย่างที่กล่าวข้างต้นแล้วว่าข้อจำกัสของเลนส์เทเลส์ก็คือรูรับแสงจะค่อนข้างแคบ เพราะกายภาพหรือรูปร่างของตัวเลนส์ทำให้รูรับแสงกว้างไม่ได้จึงต้องถ่ายในที่ที่มีแสงมาก ๆ แต่ทั้งนี้เพราะเลนส์เทเลส์ใช้ชิ้นเลนส์จำนวนมากจึงกินแสง แต่ในงานบางอย่างมีข้อจำกัดเรื่องแสง จึงต้องชดเชยด้วยปัจจัยอื่น อย่าลืมว่า ยิ่งแสงมาก ๆ ความคมชัดก็สูง และไม่เบลอเพราะสิ่งที่ถูกถ่ายเคลื่อนไหว
    เฮ้อ... กว่าจะพิมพ์เสร็จ แฮะ ๆ แต่นี่แค่ความรู้พื้น ๆ จากคนที่เคยใช้กล้องฟิมล์ทำงานมาก่อน อาจจะไม่ได้อะไรนัก แต่ก็พอมีประโยชน์บ้างสำหรับมือใหม่ สาธุ๊.... แฮะ ๆ

OverclockZone Member the oldArtist's Avatar
    วังหิน,มทส. เมืองย่าโม,สลักได

ลืมไป ข้อ ๙ ไม่รู้จิง คึคึ

Bookmarks

Bookmarks