overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Default ใช้โปรแกรมอะไร ฟังเพลง ดีที่สุดในความคิดเห็นของท่านครับ

กว่า 10 ปีโปรแกรมเล่นเพลงส่วนใหญ่ที่ผมใช้คือ Winamp ซึ่งไม่ได้ปรับแต่งมากมาย แต่หลังจากได้ซาวการ์ดมาใหม่แล้วกระโดดย้ายมาWin7 ผมว่าเสียงมันดรอปลงไปอย่างบอกไม่ถูกจึงลองหา โปรแกรมฟังเพลงใหม่มาลองดูว่าแล้วก็ลองเอา

KMplayer ที่ปกติใช้แต่ดูหนังมาลองฟังเพลง ปรากฎว่าเสียงดีขึ้นเยอะ รายละเอียดของเพลงได้ยินชัดขึ้นอย่างชัดเจน

ไม่ทราบว่าท่านทั้งหลายมีโปรแกรมอะไรที่คิดว่าแจ่มแลกเปลี่ยนกันบ้างมั้ยครับ
    Last edited by winny6969; 22 Feb 2010 at 03:26:07.

OverclockZone Member Title don's Avatar

foobar

OverclockZone Member

foobar+AISO4ALL+resampler+pluginดีๆแล้วแต่เราอยากได้ เช่น tube sound ฯลฯ ลองหาในกูเกิล

OverclockZone Member pheonix59's Avatar

สำหรับผม foobar เท่านั้น....ขับพลังซาวน์การ์ดได้มากที่สุดละ

OverclockZone Member Nawinza's Avatar
    ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000

AMP2

OverclockZone Member youth's Avatar

- -*ผมใช้ Xp ก็เป็น Winamp อยู่ ว่าจะลองเล่น ฟูบาร์ดูเหมือนกัน อิอิ

OverclockZone Member Antonov 12's Avatar
    ที่ชายแดนกทม. - เมืองปากน้ำ

Jet Audio ครับ

OverclockZone Member BZZ's Avatar

ถ้าไม่กะเอาเสียงไม่ปรุงแต่งอะไรตามต้นฉบับ ว่างๆลองเปิดจาก powerDVD ก็เพราะดีนะครับ อิอิ
    แต่ปกติก็ใช้ foobar เป็นหลัก

OverclockZone Member keteen's Avatar
    Bangkok, Thailand

ตอนนี้ใช้ Foobar แต่ก่อน Winamp

OverclockZone Member machine_A's Avatar

cPlay ครับ แต่ก่อนใช้ foobar

ผมฟังดูเทียบกับ foobar+asio4all,wasapi แล้วรู้สึกเสียงดีกว่าแต่ความคล่องตัวในการเล่นเพลงจะสู้โปรแกรมอื่นไม่ได้เลย มีข้อจำกัดเยอะ จะเล่นได้จากไฟล์เพลงที่เป็น .flac .wav และ cue sheet ที่ทำเป็น playlist เท่านั้น แถมหน้าตาโคตะระเห่ยเลยครับ

เสียงที่ได้จากหูของผม ดีที่สุดที่เคยลองใช้โปรแกรมอื่นมาเลยครับ..

มันจะมีโหมด advanced ram allocation คือเอาเพลงที่เราทำ cue sheet playlist มา load เก็บไว้ที่ ram เวลาเล่นเพลงมันจะอ่านโดยตรงจาก ram เลยครับ (ไม่รู้เข้าใจถูกรึเปล่า 555... ผิดขออภัย)

http://cplay.sourceforge.net/pmwiki....HomePage#cPlay

เดี๋ยวผมไปลองมั่ง มีใครพอแบ่งปันความรู้ได้รบกวนทีนะครับ อยากฟังเเพลงสียงดีๆ เพราะๆ กับเค้ามั่ง

OverclockZone Member artker's Avatar

ไม่ใช่...ว่าใช้แล้ว...เสียงจะไป..ดีกว่าใคร...

ถือว่า..เป็นอีกหนึ่ง..ตัวเลือก...

เพราะ...หรือไม่...หูเรา..เท่านั้นที่... ที่ว่า...ใช่...

J. River MEDIA CENTER 14

http://www.jrmediacenter.com/

............................

MEDIA JUKEBOX 12

http://www.mediajukebox.com/

..........
    Last edited by artker; 22 Feb 2010 at 16:11:26.

OverclockZone Member chicky4u's Avatar

ใช้ foobar เพราะชอบ file operation
    ลบเพลงออกจากเครื่อง จาก playlist ได้เลย

OverclockZone Member tach's Avatar

foobar ครับ เสียงดี และ เรียบง่ายดีครับ (ผมไม่ได้ใช้ skin)

OverclockZone Member Fa~eid's Avatar

foobar+asio4all คับ

ผมลองใช้ Foobar+Asio4all ดูแล้วครับ

แปลกใจตรงที่เวลาคลิ๊กเล่นเพลงมันจะดัง ฟึบ 1 ทีก่อน แต่เปลี่ยนไปใช้ปลั๊กอินอื่นเช่น WASAPI ไม่มีปัญหาอะไร เสียงฟึบ 1 ทีก็เงียบหายไป

ไม่ทราบว่าพอมีใครจะเซฟหน้าสกรีนของ Asio มาให้ดูหน่อยได้มั้ยครับว่า ปรับกันยังไง เพื่อเป็นแนวทางครับ
    Last edited by winny6969; 22 Feb 2010 at 15:13:39.

OverclockZone Member machine_A's Avatar

มี PM มาให้ช่วยบอกวิธีตั้งค่า cPlay ผมขออนุญาตเจ้าของกระทู้บอกวีธีการของโปรแกรม cPlay นะครับ จริงๆผมก็ไม่รู้อะไรมากนะครับมั่วๆไปเรื่อย

ครั้งแรกไปโหลดเอาโปรแกรที่นี้ครับมาติดตั้ง http://sourceforge.net/projects/cplay/files/ จะมีไฟล์โปรแกรมเป็น sse2, sse3, ssse3, sse4 เลือกโหลดโดยเอาโปรแกรม cpuz มาดู เลือกโหลดไฟล์ที่เป็น instruแtionc สูงสุดของ cpu เราก็จะดีเลยครับ

ถ้าเป็น soundcard ที่ support asio อยู่แล้วก็ใช้ได้เลย แต่ถ้าไม่ support ร่วมทั้ง ext dac ด้วย ก็ต้องไปโหลดเอา asio4all มาติดตั้งด้วยครับ

เมื่อติดตั้งโปรแกรมเสร็จ เปิดโปรแกรมขึ้นมาให้เลือกไฟล์เพลงที่เป็น .wav, .flac เข้ามาลองก่อนหนึ่งไฟล์แล้วค่อยเข้าไปตั้งค่าครับ โดยกดไอคอน cPlay ตรงมุมล่างซ้าย จะขึ้น cPlay setting ขึ้นมา

กดที่ asio4all v2 setting แล้ว asio4all device จะเด้งขึ้นมาทำการเลือก device ที่เราใช้ ถ้าเป็น asio4all จะ channel mapping ไม่ได้ โดยจะได้เป็นค่า default

ตั้งค่าตามที่เวปเขาแนะนำไว้ก่อน...เลยครับ ที่แนะนำมีสองแบบ

sound card ถ้าทำงานที่ 48k เซ็ตที่ 48k ตามที่เวปแนะนำ แต่ถ้าเป็น ext dac ที่ผมใช้ ผมเลือกที่ 44.1k กับ 88.2k ผมชอบมากกว่าครับ

แล้วอย่าลืมติ๊กเลือก AWE ด้วยนะครับ จะเป็นการให้โปรแกรมอ่านจาก ram (cpu -> ram) ที่ต่างจาก foobar ก็ตรงนี้ด้วย foobar จะอ่านจาก hdd (cpu -> ram -> hdd) ไม่รู้เข้าใจถูกรึเปล่า… 5555

ถ้าเล่นไฟล์เพลงที่เป็น .flac .wav โดยตรงจะเล่นได้ที่ละไฟล์ ถ้าจะเล่นหลายเพลงหรือเป็นอัลบั้มเพลงจะต้องสร้าง play lists ซึ้งเป็น cue sheet ขึ้นมา โดยเอาไฟล์ .flac .wav มาทำ

โดยใช้โปรมแกรมที่ เวปเขาแนะนำ http://cplay.sourceforge.net/pmwiki....Play.CueSheets

cPlaylist Editor จะเลือกไฟล์ที่เป็น .flac .wav มาทำและจัดเรียงได้ตามต้องการ จะได้ playlist เป็น cue sheet

Cue Creator จะจัดการกับไฟล์ .flac .wav ทั้งหมดที่อยู่ใต้ folder ที่เราเลือกทำเป็น playlist cue sheet ให้แบบครั้งเดียวเลย

จะยุ้งยากตอนทำ playlist cue sheet ตอนแรกครับ.. เมื่อทำเสร็จและคล่องแล้วจะ เลยครับ..

แต่ถ้าดูมันยุ้ง วุ้นวาย ก็ foobar ยาวๆโลด...

การตั้ง asio4all เท่าที่เข้าใจการตั้ง buffer size ยิ่งต่ำยิ่งดี เสียงที่ได้ดูจะชัดขึ้นประมาณว่ายิ่งน้อยได้ยิ่งดี

ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับความสามารถของคอม ซาวด์การด์ ของแต่ละเครื่อง ถ้าเริ่มไม่ไหวจะเกิดอาการเสียงกระตุก+เสียงแตก ปรับเอาที่น้อยที่สุดที่ไม่มีปัญหาครับ

ถ้าเป็น dac ก็ไม่ต้องติ๊กที่ Hardware Buffer

ถ้าใช้ foobar+asio4all ติ๊กเลือก Dither (slow) ที่ output จะได้เบสที่ดีขึ้นครับ

เพื่อนๆคนไหนที่รู้จริงช่วยเข้ามาแก้ไขด้วยนะครับ ผมก็มั่วๆตามที่ผมเข้าใจ..

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

กระทู้รอบที่ 8แสน

OverclockZone Member

ใช้มาตั้งนานเพิ่งรู้ว่า foobar หน้าตาห่วยนะเนี่ย งืม...

OverclockZone Member naraklive's Avatar

ลองดูแล้วครับกับชุดของผมKMPlayerพอใช้ได้
    แต่foobarใสกังวาลมิติดีกว่าชัดจะแจ้งครับ

อยากสอบถามเพื่อนๆว่าfoobarผมต้องใช้ asio4allไหม?
    (ตอนนี้ใช้ ks ครับ)

แล้วปรับ
    output data format: กันกี่bit (ตรงนี้ต้องปรับให้bitตรงกับค่าbitของไฟล์เพลงที่ฟังไหม)
    ติ๊กถูก Dither(Slow) ไหม
    Last edited by naraklive; 4 Apr 2010 at 14:09:38.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks