overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member Chow-doii's Avatar

Red face 3DS Max กับ Y550P เวอร์ไปไหมครับ

เรื่องมีอยู่ว่าน้องชายผมอยากได้Notebookเพื่อใช้ในการทำงาน 3D ครับ
    น้องผมตอนนี้อยู่ม.5เอง ซึ่งผมว่ายังไม่มีความจำเป็นต้องซื้อnotebookสเปกเวอร์ขนาดนั้น
    เพราะเห็นว่ายังแค่เริ่มต้น ที่บ้านก็มีPCแรงอยู่ครับ อีกทั้งแม่ผมก็ข้าราชการธรรมดาอ่ะครับ ไม่ได้รวยเลยแถมไม่มีความรู้เรื่องคอมด้วย

น้องต้องใช้notebookแค่ตอนหิ้วไปทำงานที่โรงเรียนเสาร์-อาทิตย์ ออกboothโชว๋ผลงานเท่านั้นครับ

ราคาY550Pตอนนี้ก็แพงเอาเรื่องอยู่ครับ 39900บาทยังไม่Vat
    กับแค่3D Maxผมเองคิดว่า เจ้า Y450Black หรือ Y460Blackก็น่าจะเอาได้อยู่นะ
    ระหว่าง
    1. p7550 2.26Ghz Ram 2Gb ราคา 26900 เพิ่ม Ramอีก2Gbเองประมาณ 1600บาท
    2. p8700 2.53Ghz Ram 4Gb ราคา 32900
    3. Y460Black i5-430M Ram 4Gb ราคา 32900
    หรือAsus หรือยี่ห้ออื่นๆ ตัวไหนดีครับ ที่น่าสนใจ ในงบราคา25000 - 32000 หรือควรตั้งงบแค่ไหนดีถึงจะสมเหตุสมผลกับเด็กม.ปลาย

ขอบคุณมากๆครับ

Note: โปรแกรม3D Max เป็นโปรแกรมที่เน้นทรัพยากรณ์CPUกับRamมากกว่าGPUครับ
    Last edited by Chow-doii; 22 Feb 2010 at 04:06:42.

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

คนเข้าใจว่ามันเป็นโปรแกรมชื่อว่าทำงานสามมิติ เลยอยากใช้การ์ดสามมิติแรงๆ น่ะสิครับ
    การ์ดจอมันมีประโยชน์แค่ตอนเล็งกับตอนหมุนแค่นั้นแหละ ตอนเรนเดอร์นี่แทบไม่ได้ช่วยอะไรเลย - -'

ผมว่าซื้อ Desktop i7 860+การ์ดจอไม่ต้องเว่อร์ เอาแค่ 9800GTX+/GTS250
    ให้เค้ายังจะดีกว่าเลยนะเนี่ย สามหมื่นสองนี่น่าจะได้แหงๆ ทำงานได้ตามต้องการเลยด้วย

งานของน้องเค้าหนักประมาณไหนน่ะครับ เพราะว่าจริงๆ i7-720QM มันก็เร็วกว่าตัวล่างเยอะเอาเรื่อง
    ถ้ามันใช้คุ้มจริงๆ มันก็น่าสนใจ แต่ว่าปัญหาคือ บางคนบอกว่าเอาไปทำงานนี้ๆ พอดูงานจริง "แค่เนี้ย!"

OverclockZone Member gogmagog's Avatar

ผมว่าจะเป็นการเอา ไปเล่นเกมมากซะกว่านะท่าน

อ้อ เรื่องเงื่อนไขประกัน รอตอนเย็นนำคร้าบ ตอนนี้ จนท ไปทานข้าวคับ ^^

OverclockZone Member
    เมียนม่าร์ วิลเลจ

เวอร์ไป ถ้าเป็นเด็กที่บ้าน หูฉีกแน่ เหอๆ

เอาไอ้นี่ก็ดีนะ Asus F83se vx061d อะไรนี่แหละ น้องที่บ้านก็ใช้ อิอิ

ถ้าน้องมันเป็นเด็กดีตั้งใจ คุณแม่เงินเหลือก็ซื้อให้ไปเถอะ แต่เราคิดว่าไม่จำเป็นเลยนะ แค่หิ้วไปโรงเรียนเสาร์อาทิตย์
    กับความจำเป็นแค่โปรแกรมเดียว

เงินเดือนก็ไม่มี หาเองก็ไม่ได้ แล้วยังต้องเรียนพิเศษ ติวๆๆ ปีหน้าขึ้น ม หก ก็ต้องใช้เงิน

เอาเงินส่วนนี้เก็บไว้ก่อนยังได้ พอเข้าปีหนึ่งค่อยซื้อยังทัน ได้เครื่องแรงๆ ราคาถูกกว่านี้ อีก เหอๆ

อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน ให้หางเด็กเอาแต่ใจก็ไม่ดีนะ

ถ้ามันรู้คุณค่าของเงินก็ว่าไปอย่าง

แต่เด็กสมัยนี้ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันคิดอะไรอยู่ เหอๆ

เอาไปโชว์ เพื่อนมากกว่า เหอๆ

ว่าตรูมีหว่ะ

อยากอวดว่างั้น

ถ้าที่บ้านมีเงินเหลือมากมายก็ว่าไปอย่างนะ อันนี้มันแล้วแต่ความหนาของกระเป๋าแต่ละครอบครัว อิอิ

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

แต่เด็กสมัยนี้ ก็ไม่รู้เหมือนกันว่ามันคิดอะไรอยู่ เหอๆ

เอาไปโชว์ เพื่อนมากกว่า เหอๆ

ว่าตรูมีหว่ะ

อยากอวดว่างั้น
    ผมว่าเพราะเหตุผลนี้แหละ - -*

เพื่อนผมก็มีคนนึงอยากได้ i7 มาก... สุดท้ายมันก็มาลงตัวที่ C2Q เพราะเงินไม่พอ

OverclockZone Member Chow-doii's Avatar

ขอบคุณครับ
    ตอนนี้ผมก็กำลังพูดให้น้องเข้าใจอยู่ครับ

Quote Originally Posted by gogmagog View Post
    ผมว่าจะเป็นการเอา ไปเล่นเกมมากซะกว่านะท่าน

อ้อ เรื่องเงื่อนไขประกัน รอตอนเย็นนำคร้าบ ตอนนี้ จนท ไปทานข้าวคับ ^^
    ครับผม
    ^^

พี่ว่า Y460 + Samsung จะดูอนาคตสดใสกว่านะครับน้องชาย พี่โชคว่าจะจัดอยู่เหมือนกัน จะเอาไปปล้ำกับHDXของน้องชายนั่นหละ อิอิ
    ปล. หายไปนานเลยนะ ว่างๆก็มาดริฟกันในบอร์ดมั่งสิครับ งิงิ

คร๊าบพี่โชค
    จะว่าไปเดี๋ยวนี้คอมใหม่ๆแรงๆกันทั้งนั้นเลย

Quote Originally Posted by Chow-doii View Post
    คร๊าบพี่โชค
    จะว่าไปเดี๋ยวนี้คอมใหม่ๆแรงๆกันทั้งนั้นเลย
    เฮ้อ....นึกถึงแต่ก่อน 40-50K ยังได้แค่ go7400 - 8400m-gs 8600m-gs แต่เดี๋ยวนี้ 30k แรงกระจายเลย เหอๆ.....

OverclockZone Member bookies's Avatar

จัดสเป็ค มัน จะดีกว่าไปซื้อโน้ตบุ๊คนะครับผม ว่านะ ผมไปซื้อ s 42มาทำ maya เหมือนกัน เร้นเดอร์ ฉากเดียวกับเครื่อง pc เครื่องคอม pc เสร็จไป ครึ่ง ชม.ละ แต่โน้ต บุ๊ค s42 ล่อไป 2 วัน ผม เร้นเดอร์แบบ เม็นทัลเรย์นะ
    ช้า ขิงๆ

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

ผมก็ทำพวก 3D ผมยังใช้แค่ T7300 (acer 4720G)

Bookmarks

Bookmarks