Announcement

Collapse
No announcement yet.

__*ช่วยทีค่ะ NOTEBOOK รีสตาร์ทเองตลอด เข้า ไม่ได้*__

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• __*ช่วยทีค่ะ NOTEBOOK รีสตาร์ทเองตลอด เข้า ไม่ได้*__

คือโน้ตบุ๊คพึ่นำไปเปลี่ยน Chipset มา

แล้วพึ่งได้กลับมา ข้อมูลทุกอย่างเหมือนเดิมนะคะ เปลี่ยนแค่ Chipset อย่างเดียว
    ใช้ Window XP ในหน้าตาเหมือน Window 7 ค่ะ

แล้วเมื่อวานก็ไปโหลดให้หน้าตาเหมือน Window 7 มาอีกรอบอ่าค่ะ

เมื่อเช้าเปิดแล้ว restart เองตลอดเลย เหมือนจะ boot ขึ้นแล้วก้อเป็นหน้าจอสีน้ำเงิน แว้บเดียว อ่านไม่ทันเลยว่าขึ้นว่าอะไร แล้วก้อไปหน้า safe mode ตลอดเลย

พอจะเข้า Safe mode ก็เข้าไม่ได้ ขึ้นเป็นพวกข้อมูลรันลงมาเป็นแถบเลยค่ะ
    แล้วก็ restart ใหม่ ลองเข้าครบแล้ว safe mode 3 อันเหมือนกันเลย เข้าไม่ได้

อีกคำสั่ง Config อะไรนี่แหละค่ะ ก้อไม่ได้เหมือนกัน

โน้ตบุ๊คยี่ห้อ HP pavillion DV 2000 ค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยนะคะ พรุ่งนี้สอบแล้วT^T

ข้อมูลอยู่ในนั้นหมดเลย

น่าจะเป็นที่ window นะครับ ถ้ายังไงก็ลองลง window ไหม่ดูครับ แนะนำลงตัวดั้งเดิมนะครับไม่ก็ขยับไป win 7 เลย อย่าไปลงตัวโมมันมีปัญหาบ่อยครับ

Comment

พอได้กลับมา มันก็ใช้ได้ปกติ เพิ่งเน่าตอนทำให้เหมือน windows 7 รอบสองใช่ไหมครับ
      ถ้าใช่ ก็ลองบูตเข้าแผ่น XP แล้ว repair ดูครับ

ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็ใช้ mini xp ใน hiren's boot ย้ายงานออกจากไดร์ฟ C: แล้วลงวินโดวส์ใหม่ครับ ^_^

Comment

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำอย่างละเอียดทีนะคะ
        ไม่ค่อยเก่งด้านนี้เท่าไหร่อ่ะค่ะ

เสียค่า Chip set ไป 3,500 แล้ว ไม่อยากแบกไปร้านแล้วค่ะ T^T

Comment

ถามอีกรอบนะครับ มันเพิ่งเน่า ตอนไปโหลดตัวที่แต่งให้หน้าตาเหมือน 7 ใช่ไหมครับ

Comment

ใช่ค่ะ แต่เข้าหน้า Safe Mode ไม่ได้ด้วยนะคะ เลยไม่รู้จะไปลบยังไงดีค่ะ

Comment

วิธีแรก ซ่อมวินโดวส์
              --> ถ้าจะซ่อม ต้องมีแผ่นติดตั้ง XP แบบดั้งเดิม และควรเป็นเวอร์ชั่นเดียวกับที่ใช้อยู่
              ----ดูแบบละเอียดที่นี่นะครับ --> http://www.bcoms.net/webboard/detail.asp?id=30950

วิธีที่สอง ลงวินโดวส์ใหม่
              Last edited by ozeris; 22 Feb 2010, 14:50:53.

Comment

ขอบคุณมากนะคะ สงสัยต้องแบกไปให้ร้านลง Window ใหม่แน่ๆเลย T^T

อยากทราบว่าใช้ window ไหนดีคะ

xp กับ window7 อ่าค่ะ

Comment

ถ้ามีแรมสัก 2 G
                  ก็ win7 ไปเลยครับ แรง,เร็ว

Comment

ถ้าจะลงใหม่ หาเพื่อนที่ลงเป็นมาลงให้ก็ได้นะครับ จะได้ไม่เปลือง

ถ้าลงใหม่ ลง 7 ไปเลยก็ได้นะครับ ถ้าแรมมีพอ ( 1GB ขึ้นไป )

จะได้ไม่ต้องไปแต่งมันให้เหมือน Windows 7 ทีหลัง ^_^

Comment

ลองลงวินใหม่ก่อนจ้า ถ้าไม่หาย ก็อาจจะต้องเข้าอู่ อีก

Comment

รุ่นนี้มีปัญหาที่ความร้อนครับ พอเครื่องใช้พลังงานมากขึ้นเครื่องเลย restart ลองลงwindows ใหม่ดูครับ เอาXP น่ะ เพราะไม่กิน CPU กับ การ์ดจอเท่า 7 ไม่หายส่งเข้าศูนย์เลยครับ

Comment

ผมว่าโน๊ตบุคทั่วไปมันก็ร้อนเป็นธรรมดานะคงไม่เกียวกับการ รีสตาส ของผมขนาดไม่ได้เล่นเกมส์ 73 องศา = ="

ผมว่าเป็นที่ Windows แล้วแหละ โหลตนู๊นโหลตนี้มาใส่แต่งไปแต่งมาเคยเจ๊งเหมือนกัน -0-

Comment

WIN 7 +1 เพิ่มแรมอีกนิด อยู่ยาว

Comment

Working...
                            X