overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 54
    OverclockZone Member zimulation's Avatar

Default ช่วยดู 8600GTXXX ให้ทีคับ มันระเบิดเพราะอะไรอ่ะ

XFX 8600GTXXX zalman

มันมีเสียงดังปัง พอเอามาดูก็เป็นงี้อะคับ ตอนที่มันดังก็ไม่ได้ทำไรหนักๆนะ เล่นเอ็ม แล้วก็ดูตัวอย่างหนัง แค่นั้นเองคับ ( Windows 7 )

ไม่ได้ clock เพิ่ม อายุการใช้งานประมาณ ปี เกือบ 2 ปี

เล่นเกมก็ไม่ได้โหดไรมากมาย หนักสุด น่าจะเป็น crysis

อยากถามซักนิดนึงว่า

- สาเหตุมันเกิดจากอะไรอ่ะคับ ใครที่มีเคสคล้ายๆ กันแบบนี้มั่ง เพื่อจะได้รู้และ แก้ไข

- แล้วงี้มันซ่อมได้มั้ยคับ หมดประกันไปแล้ว ซ่อมศูนย์ หรือซ่อมตามร้านที่พันทิพย์ธรรมดา

- ราคาค่าซ่อมมันจะแพงมั้ยอ่ะคับ ซื้อใหม่จาคุ้มกว่ามั้ย

ขอบคุณมากครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member berserkzo's Avatar

ใช้กันยังไงเนี่ย น่ากลัวอะ

ผมใช้การ์ดจอมาหลายตัวแล้ว ยังไม่เคยเจออะไรแบบนี้เลย

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ซีระเบิด เคยเห็นแต่ของฟอซ่า ถ้าเอาไปซ่อมเปลี่ยน ซี เบอร์เดียวกันก็น่าจะได้ส่วนราคาไม่แน่ใจ

OverclockZone Member kyocera's Avatar

PSU ก็มีส่วนครับ ถ้าใช้แบบ Watt แท้ ก็ไม่น่ามีปัญหาครับถ่้าใช้ PSU ติดเคสหรือ Watt เทียมจะมีผลเรื่องการจ่ายไฟระยะยาวครับ เพราะกระแสไฟมันแกว่ง หรือไม่ Stable นั่นเองครับ
    ยกตัวอย่างไม่นานมานี้เอง เพื่อนผมซื้อการ์ดจอมาใหม่แต่ใส่กับ เคสที่ใช้ PSU ติดเคสมาพอเสียบแล้วการ์ดจอไม่ทำงานเลยครับ มีเสียงร้องของเมนบอร์ด ปี๊บๆ ตอนแรกก็เข้าใจว่าเป็นที่แรม ลองถอดแล้วใส่ใหม่ก็ยังไม่หาย เคลีย CMOS แล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิมเลยลองเอาการ์ดจออันอื่นมาใส่ผลคือเปิดติดครับ ตอนเอาไปเคลมเค้าก็บอกว่าการ์ดจอเสียทั้งที่เพิ่งซื้อจากร้านมาแท้ๆ

OverclockZone Member zimulation's Avatar

ใช้ PSU ของ Silverstone 400W

ส่วนสเปคอื่นก็

Q6600

Gskill 2 GB

HDD 1 ลูก + LG DVDRW

แล้วก้ไอตัวที่มันระเบิดนี่ละคับ

OverclockZone Member kyocera's Avatar

Silverstone เคยมีปัญหาตัวรุ่น 500W ครับแต่ตัว 400W ไม่แน่ใจ
    ประกันของ TK ใช่มั้ย ตัว 500W เคยมีปัญหาจนพี่ต้นเลิกนำเข้าไปพักนึงเลยครับเพราะมันจ่ายไฟไม่เต็ม

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

เหมือนกับไฟมันเกิน แล้ว Capacitor ก็เลยตุ๊บ

OverclockZone Member idass424's Avatar
    อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา

ต้องระวังเรื่องpsuหน่อยแล้วงานนี้

OverclockZone Member เรกะกอร์ฟ's Avatar

เป็นเรื่องปรกติของ XFX 8600GT XXX Edittion ครับ

ลองดูกระทู้เก่า ๆ ของผม ผมได้คาดการไว้ว่า การ์ดตัวนี้ มีอายุการใช้งาน 2-3 ปีครับ แล้วจะเกิดเหตุ C ระเบิด

ทาง ARC ก็เข้าใจปัญหานี้ดี จึงรับเคลมจาก 8600GT XXX เป็น 8800GT Alphadog ครับ

ปัจจุบัน 8800GT หมดแล้ว ท่านอาจจะได้เป็น 9600GT หรือ 9500GT แทนนะครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=630611

บางท่านบอกว่า ใช้มาไม่มีปัญหาเลย งั้นใช่ต่อไปครับ เกินจาก 3 ปีแล้ว ก็รอวันเสียวได้เลย เหอ ๆ
    Last edited by เรกะกอร์ฟ; 22 Feb 2010 at 16:04:52.

OverclockZone Member introreroy's Avatar
    Bangsaen Chonburi��

โอ้ผมเห็นแล้วกลัวเป็น บ้างเหลือเกิน

เพราะผมก็ใช้ PSU ที่วัตต์ไม่เต็มอยู่เหมือนกัน

กลัวนานๆไปจะแต๊ป เหมือนกัน ต้องระวังๆหน่อยล่ะ

OverclockZone Member เรกะกอร์ฟ's Avatar

อ่อ ผมเอาไปส่งเคลม สอบถามเขาว่ามันเพราะอะไร

เขาตอบมาง่าย ๆ เลยครับว่า

คาปาซิเตอร์สีฟ้า นี้มันเกรดต่ำ ครับ อายุการใช้งานมันเลยน้อย ส่วนใหญ่ ระเบิดในระยะเวลาประกันทั้งนั้น

ของ XFX รุ่นหลัง ๆ จะเป็นคาปา สีดำ

OverclockZone Member

ระเบิด กัน งี้เลย เหรอ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

เอ้า นึกว่า Capa ธรรมดา
    Solid C ก็ ตู้มได้ด้วยหรอเนี่ย แรง จริงๆนะเรา

สงใสไฟเกินมากมั้ง

OverclockZone Member tonzeero's Avatar

กำ เค้าบอกว่า Silid C เกรดต่ำเหรอ

Capa ธรรมดาดีกว่า เหรอนี่

นี่เหรอคำตอบจากปากช่างไทย โถ..พ่อควายเดินดิน

OverclockZone Member maitalk's Avatar
    รังสิต ดอนเมือง

C เปลี่ยนได้ครับผม ไม่ต้องตกใจ

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

แรงเกินละมั้ง

OverclockZone Member MSI's Avatar
    เมืองแห่งดอกบัวงาม แม่น้ำสองสี มีปลาแซบหลาย (สุดเขตชายแดน อิอิ)

เปลี่ยน C แล้วก็ไม่รู้จะหายไหม ??? แต่ลองหามาเปลี่ยนดูครับ
    เอาตัวธรรมดาก็ได้ 1500Mf 6.3 V มีเยอะครับ
    Silid C ปกติอายุการใช้งานจะนานกว่าตัวธรรมดานะครับ

OverclockZone Member

มันไม่ไช่โซลิดไม่ไช่หรอครับ...
    โซลิดมันจะไม่มีลอยข้างบนตัวCหนิ่ครับ

OverclockZone Member Cha_O_Lin's Avatar
    เมืองพระปฐมเจดีย์เสียดฟ้า

c ระเบิดมีได้หลายสาเหตุครับ ทั้ง ต่อผิดขั้ว ไฟเกิน อุณหภูมิสูง
    แต่ดูจากรูปของคุณน่าจะเป้นไฟเกิน ถ้าจะเปลี่ยนผมแนะนำให้เชคอุปกรณ์อื่นก่อนมิฉะนั้นก็อาจจะเป็นแบบเดิม

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

โซลิดปลอมนะผมว่า แค่เอา เอาสีเงินมาคลุมเฉยๆ โซลิดสเตจทนทานกว่ามากมายครับ ไม่น่าแต๊บไวขนาดนี้

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks