overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member

Default งบ35,000 ซื้อไรดีคับ มือใหม่หัดเล่น^^

คือกำลังเลือกคับว่าจะเอาตัวไหนดีไม่เกี่ยงค่ายหรือยี่ห้อ มีงบ35,000อยากได้ครบเซตเลยอะคับ แล้วก้ออยากถามอีกอย่างคับ คือผมกำลังจะไปwork&travelที่ อเมกา พี่ๆว่าผมควรซื้อกล้องที่ไทยหรือไปซื้อที่นั่นจะถูกก่าคับ^^

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

เล่นไรอ่ะครับ?

ครบเซตด้วย?

ทำไมถึงต้องเล่น?

จำเป็น?

รางวัลชีวิต?

อยากจะมี เงินเหลือ?

ลิ้งค์นี้ข้อความจากในลิ้งค์นี้ ค่อนข้างดีครับ อยากให้อ่าน http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=12699

คือโดยส่วนตัวแล้วผมเห็นรูปที่ถ่ายกันแล้วอยากถ่ายได้มั่ง ประจงบเหมาะกับที่ผมได้ไปworkเลยว่าจะไปหัดถ่ายวิวที่นั่นด้วยเลยคับ ส่วนที่อยากได้คือdslr ดีๆที่ซักตัวมาเป็นคู่หูครับที่บอกว่าครบชุดนั้นคือในงบเท่านี้อยากได้ของที่จำเป็นทั้งหมดอะคับ อยากหัดถ่ายรูปมานานละคับ^^

OverclockZone Member Kasnoop's Avatar

ส่วนตัวผมก็คงเป็น Canon 500D + kit 18-55is หรือ 55-250is อาจจะเหลือเงินไว้ซื้ออย่างอื่นที่จำเป็นด้วย ตอบโจทย์ตัวเองก่อนว่าเราพอเพียงแค่ไหนครับ

ขอบคุณคับ ราคาประมาณเท่าไรหรอคับ^^ แล้วพี่ๆท่านอื่นมีรุ่นไหนแนะนำมั่งอะคับ^^

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Quote Originally Posted by Crisis_Hero View Post
    คือโดยส่วนตัวแล้วผมเห็นรูปที่ถ่ายกันแล้วอยากถ่ายได้มั่ง ประจงบเหมาะกับที่ผมได้ไปworkเลยว่าจะไปหัดถ่ายวิวที่นั่นด้วยเลยคับ ส่วนที่อยากได้คือdslr ดีๆที่ซักตัวมาเป็นคู่หูครับที่บอกว่าครบชุดนั้นคือในงบเท่านี้อยากได้ของที่จำเป็นทั้งหมดอะคับ อยากหัดถ่ายรูปมานานละคับ^^
    ก็ต้องดูล่ะครับว่าที่อยากถ่ายให้เหมือน มันเป็นแบบไหน?

อยากให้ลองไปศึกษาว่า เค้าถ่ายมายังไง และ ใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง

มาแบบนี้ ผมว่า ตอบยากครับ คำถามกว้างเกินไป ทั้งที่ คำตอบอาจจะ อยู่ในงบ หรือ เหลืองบมากๆ หรือ ไม่พองบก็ได้???

หัดถ่ายวิว วิวประมาณไหนครับ เดินถ่าย เจออะไรน่าสนใจก็กด หรือ Landscape โหดๆไปเลย

ผมว่า ลองหาคำตอบด้วยตัวเองก่อนดีกว่าครับ แล้วติดปัญหาจริงๆ อะไรที่หาไม่เจอแล้วค่อยถามกันจะดีกว่า!!

เว็บเช็คราคากล้อง
    เว็บรีวิวกล้อง
    เว็บสเป็กกล้อง

เดี๋ยวนี้ก็มีเยอะแยะครับ ผมว่ามันไม่ยากเกินไปที่จะหาข้อมูลครับผม ลองหาดูนะจ๊ะ

อยากให้ลองอ่านนี่ดูนะครับ ผมว่าค่อนข้างชัดเจนเลยทีเดียว!!! http://www.pixpros.net/forums/showthread.php?t=12699

OverclockZone Member rungrod's Avatar
    สะพานใหม่ กรุงเทพมหานคร สุไหกโก-ลก น

อยากไปทางกล้องจริงๆ ไปที่ www.pixpros.net ดีกว่า

OverclockZone Member Seriesz's Avatar

Quote Originally Posted by rungrod View Post
    อยากไปทางกล้องจริงๆ ไปที่ www.pixpros.net ดีกว่า
    แต่อย่าถามคำถาม ..อ่อ ..กำกวม นะคร๊าบ มะงั้นจะโดนมิใช่น้อย .. 55+
    (เตือนด้วยความหวังดี ) .. (เพราะพี่ๆ ใน pixpros เค้าปากร้ายใจดี) ..เหอๆ

OverclockZone Member sleepy's Avatar

ควรต้องเผื่องบไว้สำหรับเลนส์ด้วย

ถ้าไม่รีบ รอ Canon 550D ไหมล่ะครับ น่าจะเปิดตัวที่ 30,xxx

OverclockZone Member rungrod's Avatar
    สะพานใหม่ กรุงเทพมหานคร สุไหกโก-ลก น

Quote Originally Posted by Seriesz View Post
    แต่อย่าถามคำถาม ..อ่อ ..กำกวม นะคร๊าบ มะงั้นจะโดนมิใช่น้อย .. 55+
    (เตือนด้วยความหวังดี ) .. (เพราะพี่ๆ ใน pixpros เค้าปากร้ายใจดี) ..เหอๆ
    1+

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

กล้องที่ USA ถูกกว่านิดหน่อย แล้วแต่ยี่ห้อครับ แต่ประกันเวิดไวด์ ถ้าสะดวกที่ไทยชื้อที่นี้ดีกว่า แต่ถ้า BB ถูกมากครับที่นั้น ฝากมาเครื่องนึงได้ไหม

ถ้าไปนานเกิน 1 ปีลองหาซื้อทางโน้นน่าจะเหมาะกว่า
    แต่ถ้าไปทำงานไม่เกินปี แล้วกลับมา ผมว่าซื้อจากที่นี่ไปจะเหมาะกว่า และอย่าลืมประกัน worldwide ด้วยนะครับส่วนเรื่องกล้อง ศึกษาข้อมูลต่างๆ และ ลองไปจับๆ ถือๆ ที่ร้านด้วยเลย จะได้รู้ว่าแบบไหนถนัดมือ และถูกใจครับ

OverclockZone Member tao59's Avatar

ballbkk
    Guest

กล้องอะไรก็ได้ มือ 1 + เลนสครอบจักรวาล มือ 2 ไปเลยครับ อิอิอิ

OverclockZone Member cakern's Avatar

แนะ นำ Nikon ครับ ผมใช้อยู่...ของเค้าดีจริงๆๆ ส่วน รุ้นไร ขึ้นอยู่กับกำลัง ทรัพย์ ของเรา นะครับ

OverclockZone Member the hopper's Avatar

ของเทพ คิดว่าจะถอยเหมือนกัน ricoh GXR ใหม่แนวมาก

Default งั้นเป็นนิคอน D90 มั้ยครับ 36,000 บาท รวมเลนส์

เป็นกล้องที่ออกจะค่อนไปทางมือโปรแล้ว .... กลางสูง เพื่อนบอกมานา ไม่ค่อยรู้เหมือนกัน
    ตอนนี้จองแล้ว ยังไม่มา เป็นร้าน D2H ศรีราชา.....เฮ้อหลอกเราว่ามาวันนี้ เศร้าเลยตรู

OverclockZone Member Slipkn0T's Avatar

Quote Originally Posted by sertdum View Post
    เป็นกล้องที่ออกจะค่อนไปทางมือโปรแล้ว .... กลางสูง เพื่อนบอกมานา ไม่ค่อยรู้เหมือนกัน
    ตอนนี้จองแล้ว ยังไม่มา เป็นร้าน D2H ศรีราชา.....เฮ้อหลอกเราว่ามาวันนี้ เศร้าเลยตรู
    ผมก็ซื้อร้านนี้แหละ อิอิ วันไหนออกทริปชวนบ้างนะไม่มีเพื่อนถ่ายรูปเลย ไปคนเดียวตลอด
    เกาะลอยมีเป็นหมื่นภาพละมั๊ง

Bookmarks

Bookmarks