Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ Mac รุ่นไหนดีสำหรับคณะสถาปัตย์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ Mac รุ่นไหนดีสำหรับคณะสถาปัตย์

พอดีพี่ผมเค้าอยากใช้mac ตอนแรกว่าจะใช้ macbook white ตัวใหม่ แต่ไม่แน่ใจว่าจะรองรับโปรแกรมได้มั้ย จอจะเล็กไปมั้ยสำหรับโปรแกรมเขียนแบบ เลยอยากถามพี่ๆว่าจะใช้macbook หรือ macbookpro รุ่นไหนดีที่จะรองรับกับงานด้านสถาปัตย์ ออกแบบบ้าน ปี1 และอยากถามพี่ๆที่เรียนว่าใช้โปรแกรมอะไรในการเรียนกันบ้างครับ

ขอบคุณครับ

Mac มันใช้ AutoCAD ได้เหรอครับ? (จริงๆก็ติดแค่ตัวนี้ตัวเดียว) ถ้าใช้ Maya แทน 3Dmax ได้ก็...มันจะแทนกันได้มั้ย หนอออ?

โปรแกรมที่ work แน่ๆ ก็คงเป็น Sketch Up กับ Photoshop แ้ล้วก็ Illustrator อ่ะครับ
    โปรแกรมที่สำคัญๆ ผมใช้อยู่แค่นี้ครับ
    จอเล็กไม่เ็ล็กขึ้นอยู่กับคนใช้ครับ ไปลองจับๆดูก่อนได้ครับ

เพื่อนผมทนใช้ไปได้เดือนกว่าๆ สุดท้ายก็ต้องลง Windows เหมือนเดิม ก็พิจารณาดีๆนะครับ
    ส่วนผมยังคงใช้ Windows เหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง

Comment

ถ้าจะซื้อ เเนะนำรอตัวใหม่ มาไม่น่าเกินสองเดือนครับ เเรงกว่าเยอะ - -"

Comment

Originally posted by sutlore View Post
        Mac มันใช้ AutoCAD ได้เหรอครับ? (จริงๆก็ติดแค่ตัวนี้ตัวเดียว) ถ้าใช้ Maya แทน 3Dmax ได้ก็...มันจะแทนกันได้มั้ย หนอออ?

โปรแกรมที่ work แน่ๆ ก็คงเป็น Sketch Up กับ Photoshop แ้ล้วก็ Illustrator อ่ะครับ
        โปรแกรมที่สำคัญๆ ผมใช้อยู่แค่นี้ครับ
        จอเล็กไม่เ็ล็กขึ้นอยู่กับคนใช้ครับ ไปลองจับๆดูก่อนได้ครับ

เพื่อนผมทนใช้ไปได้เดือนกว่าๆ สุดท้ายก็ต้องลง Windows เหมือนเดิม ก็พิจารณาดีๆนะครับ
        ส่วนผมยังคงใช้ Windows เหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนแปลง
        ตามด้านบนเลยครับ

แนะนำ ประกอบ PC WORKSTATION ดีกว่าจ้ะ
        ส่วนตัวเรียนถาปัตกราฟฟิก ปี4

ไม่ได้ใช้อะไรเลย นอกจาก Adobe PackCS4 ทั้งเซต กับพวก 3dmax และ maya
        PC เอาอยู่สบายๆครับ

maya กับ 3dsmax ใช้แทนกันได้สบายๆ
        แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลเลย
        สำคัญๆคงต้อง PS กับ AI แหละครับ

ประหยัดเงินพ่อแม่ไว้ก่อน ปี 1 เอง

Comment

mac ใช้ autocad ไม่ได้ แต่จะมีโปรแกรมชื่อ ArchiCAD ที่คล้ายๆกัน แต่ใช้บน mac ครับ

Comment

Originally posted by sleipnir View Post
            ถ้าจะซื้อ เเนะนำรอตัวใหม่ มาไม่น่าเกินสองเดือนครับ เเรงกว่าเยอะ - -"
            ครับ รอดีกว่า แล้วค่อยซื้อ MBP ตัวใหม่

อาจจะดูเป็นตัว รองท้อป จาได้สเป็กเท่าตัวท้อป

แต่จอเล็กกว่าหน่อย แต่ก็ประหยัดได้หลายพัน

Comment

pc ดีกว่าครับ เอา cpu แรงไว้ก่อนไว้ render งาน ประหยัดกว่าซื่อ mac เบื่อๆก็ลองลง hackintosh เล่นเอา
              ทำงานด้านนี้จิงๆ ไม่จำเป็นต้อง mac หรอกครับ

mac เครื่องมันสวยจริงๆ ผมยังอยากได้เลย

Comment

Working...
              X