overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member clankiller's Avatar

Default ขอถาม สาวก x-box หน่อยครับ

มีเพื่อนๆคน ไหน ต่อ น้อง box เข้าจอคอมมั่งไหมคับ คือว่า ผมใช่ จอ acer มีรูเสียบลำโพง ตรง หน้า จอ

แล้ว มันรับภาพ dvi กับ vga มัน จะต่อ น้องbox มีภาพและเสียงไหมครับ ผมไปเห็น ของร้าน g-corner มัน

มีสาย ขาย ด้วยง่ะคับ อยากทราบว่า มีเพื่อนๆ คนไหน ใช้ จอรุ่นนี้ ต่อ กับ น้อง box ไหมคับ

http://http://www.telepointit.com/in...887675&Ntype=3

OverclockZone Member chelseazaz's Avatar
    Kristianstad, Sweden

ผมก็ใช้จอ LCD Monitor คอมฯเล่นครับ แต่ผมใช้จอ BenQ G2410HD ครับ ต่อด้วย HDMI แล้วเอาสายลำโพงมาเสียบกับจออ่าครับผม แต่ของท่านเป็น DVI กับ VGA ถ้าจะต่อ VGA มันก็มีสาย VGA HD ของ Xbox 360 มีตัวแยกเสียงมาให้ด้วย เสียบกับลำโพงได้เลย แต่ถ้า DVI ผมไม่แน่ใจครับ น่าจะมีสาย HDMI To DVI ครับผม ส่วนเรื่องเสียง ของ DVI รอท่านต่อไปครับผม แฮ่ๆๆ

OverclockZone Member AC|DC's Avatar

สาย HDMI ถ้าของแท้มันจะมีสายสั้นๆ อีกเส้นนึงมาต่อกับลำโพงน่ะครับ
    โดยในส่วนหัว HDMI ถ้าจอคอมมีช่องต่อ DVI ก็ใช้หัวแปลง HDMI to DVI ต่อเข้าจอมอนิเตอร์
    ในส่วนของสายสั้นๆ อีกเส้นก็ใช้สาย AV ธรรมดานี่แหล่ะครับ เอามาเสียบกับสายสั้นตัวนั้น แล้วต่อกับลำโพงก็ได้แล้วครับ

OverclockZone Member gerrard's Avatar
    ปากน้ำ-สำโรง-บางนา

Quote Originally Posted by chelseazaz View Post
    ผมก็ใช้จอ LCD Monitor คอมฯเล่นครับ แต่ผมใช้จอ BenQ G2410HD ครับ ต่อด้วย HDMI แล้วเอาสายลำโพงมาเสียบกับจออ่าครับผม แต่ของท่านเป็น DVI กับ VGA ถ้าจะต่อ VGA มันก็มีสาย VGA HD ของ Xbox 360 มีตัวแยกเสียงมาให้ด้วย เสียบกับลำโพงได้เลย แต่ถ้า DVI ผมไม่แน่ใจครับ น่าจะมีสาย HDMI To DVI ครับผม ส่วนเรื่องเสียง ของ DVI รอท่านต่อไปครับผม แฮ่ๆๆ
    จอคอมผมมันเป็น DVI อ่ะครับ ไม่มี HDMI อยากเห็นสาย VGA HD ของ Xbox 360 ว่ามันเป้นไง ที่ไหนมีขายแล้วเส้นละเท่าไรครับ

OverclockZone Member AC|DC's Avatar

Quote Originally Posted by gerrard View Post
    จอคอมผมมันเป็น DVI อ่ะครับ ไม่มี HDMI อยากเห็นสาย VGA HD ของ Xbox 360 ว่ามันเป้นไง ที่ไหนมีขายแล้วเส้นละเท่าไรครับ
    ถ้าตามที่ท่านเจิดบอกมา VGA ที่คุณพูดถึงน่าจะหมายถึงหัว D-Sub 15 pin
    ก็คือว่าจอมอนิเตอร์คุณมีช่องต่อ 2 หัว คือ DVI กับ D-Sub
    หากคุณจะเลือกแบบ D-Sub ที่เป็นแบบ VGA HDAV Cable ของแท้ก็ตกราวๆ 900 - 1,000 บาท (ส่วนราคาของเทียมผมไม่รู้นะ)

แต่ถ้าให้ผมแนะนำแบบข้างต้นก็คือ คุณมีช่องเสียบ DVI อยู่แล้ว ก็เพียงแค่หาซื้อสาย HDMI AV Cable มาต่อ
    แล้วหาซื้อหัวแปลง HDMI To DVI เท่านี้คุณก็จะได้สัญญาณภาพแบบดิจิตอล พร้อมสายต่อลำโพงซ้ายขวา
    ในขณะที่หัวแบบ D-Sub (VGA HDAV Cable) มันจะได้ภาพสัญญาณแบบอนาล็อกซึ่งด้อยกว่า DVI ครับ
    ราคาสาย HDMI AV Cable ของแท้ จะแพงกว่า VGA HDAV Cable ราวๆ 300 - 400 บาท
    แต่โดยรวม ถ้ามองในมอนิเตอร์จอไม่ใหญ่มาก ภาพก็จะไม่แตกต่างกันสักเท่าไร

OverclockZone Member NasTaZiO7's Avatar

หรือใช้สาย hdmi 2 dvi เส้นละสามร้อยต่อเข้าจอ เพื่อเอาแค่สัญญาณภาพ

ส่วนสัญญาณเสียงให้ใช้สาย av เดิมนั่นเลย จะไปต่อเข้าลำโพงหรืออะไรก็ว่ากันไป

คือท้ายเครื่องมันจะโดนเสียบทั้งสองรูอ่ะครับ อาจจะเบียดๆ กันบ้าง แต่ก็ประหยัดสุดแระ

OverclockZone Member clankiller's Avatar

แต่ สาย xbox มันมีแบบ Vga ด้วยนี่คับ แบบ มีสาย ภาพและเสียงแยกกัน แระก้อ ต่อเข้าคอม

ผมกะว่าจะซื้อสายนี้เรย แระไปซื้อลำโพง มาต่อ เหนบอกว่า ภาพ ก้อชัด ถึงจะไม่เท่า Hdmi ก้อเต๊อะ

OverclockZone Member NasTaZiO7's Avatar

Quote Originally Posted by clankiller View Post
    แต่ สาย xbox มันมีแบบ Vga ด้วยนี่คับ แบบ มีสาย ภาพและเสียงแยกกัน แระก้อ ต่อเข้าคอม

ผมกะว่าจะซื้อสายนี้เรย แระไปซื้อลำโพง มาต่อ เหนบอกว่า ภาพ ก้อชัด ถึงจะไม่เท่า Hdmi ก้อเต๊อะ
    ก็มีครับ สายแท้ก็ดีแต่โคตรแพง สายก๊อปก็คุณภาพงั้นๆ เผลอๆบางเส้นคุณภาพห่วยเลยก็มี จะใช้สาย vga ก็ควรเป็นสายแท้นะครับ สายก๊อปมันชอบมี color bleed

ถ้าจอมี dvi ผมเชียร์สาย hdmi 2 dvi โลด ถูกกว่าสาย vga ก๊อปด้วยซ้ำครับ ซื้อแจ๊คแปลงสายเสียง(จากสาย AV เดิมของเครื่อง) ขาว แดง output เป็นรูเสียบหูฟัง 3.5

แล้วเอาสายที่หัวสาย, ปลายสาย เป็นตัวเสียบ 3.5 ต่อเข้าแจ๊ค แล้วไปต่อเข้ามอนิเตอร์อีกทีให้เสียงมันออกที่จอฯ

ได้สัญญาณภาพดิจิตอลแท้ๆ ไม่ต้องซื้อสาย vga แพงๆ มาให้เปลือง

อีกทีนะครับ ถ้ามอนิเตอร์มีพอร์ต dvi หรือ hdmi สาย vga อย่าซื้อมาใช้ให้เปลืองเงินครับ ฟันธง
    Last edited by NasTaZiO7; 26 Feb 2010 at 23:52:59.

OverclockZone Member gerrard's Avatar
    ปากน้ำ-สำโรง-บางนา

Quote Originally Posted by NasTaZiO7 View Post
    ก็มีครับ สายแท้ก็ดีแต่โคตรแพง สายก๊อปก็คุณภาพงั้นๆ เผลอๆบางเส้นคุณภาพห่วยเลยก็มี จะใช้สาย vga ก็ควรเป็นสายแท้นะครับ สายก๊อปมันชอบมี color bleed

ถ้าจอมี dvi ผมเชียร์สาย hdmi 2 dvi โลด ถูกกว่าสาย vga ก๊อปด้วยซ้ำครับ ซื้อแจ๊คแปลงสายเสียง(จากสาย AV เดิมของเครื่อง) ขาว แดง output เป็นรูเสียบหูฟัง 3.5

แล้วเอาสายที่หัวสาย, ปลายสาย เป็นตัวเสียบ 3.5 ต่อเข้าแจ๊ค แล้วไปต่อเข้ามอนิเตอร์อีกทีให้เสียงมันออกที่จอฯ

ได้สัญญาณภาพดิจิตอลแท้ๆ ไม่ต้องซื้อสาย vga แพงๆ มาให้เปลือง

อีกทีนะครับ ถ้ามอนิเตอร์มีพอร์ต dvi หรือ hdmi สาย vga อย่าซื้อมาใช้ให้เปลืองเงินครับ ฟันธง

พอจะมีภาพไหมครับ จะได้ไปหาซื้อมาลอง

Quote Originally Posted by NasTaZiO7 View Post

ปัญหาคือผมทำไม่เป็นหน่ะสิครับ - - เศร้าใจ TT

อุปกรณ์ก็ตามนี้เลยครับ.. คงเดาออกนะครับว่ามันต้องเสียบตรงไหนๆ มั่ง

สาย HDMI 2 DVI เส้นละ 290 บาท

แจ๊ค AV in แล้วออกเป็นตัวเสียบ 3.5 20 บาท <- ต่อเข้ามอนิเตอร์ที่มีช่อง 3.5 ได้เลย

แจ๊ค 3.5, 3.5 ผมเอาไว้ต่อหูฟังเข้าไปอีกที 20 บาท

แต่อีกกรณี.. ถ้า PC ใช้พอร์ต DVI ไปแล้ว แล้วไม่อยากคอยมาสลับสายเกม สายคอม ไปมา ก็อาจจะต้องตัดสินใจเลือกใช้สาย VGA กับเครื่องใดเครื่องนึงแทน จะได้สลับสัญญาณเอาที่ตัวมอนิเตอร์ได้เลย

ของผมก็ใช้ vga กับคอมแทนน่ะครับ ภาพมันก็ยังดีอยู่ ถึงด้อยกว่า dvi หน่อย แต่ไม่เจอ color bleed แบบ vga xbox
    รูป รูป

OverclockZone Member warhead's Avatar

รูปสุดท้ายนี้ ถ้าเป็นผู้หญิงคง คงพูดแต่ว่า Oh NOOOO NOO~~!!!!!

อุปกรณ์ก็ตามนี้เลยครับ.. คงเดาออกนะครับว่ามันต้องเสียบตรงไหนๆ มั่ง

สาย HDMI 2 DVI เส้นละ 290 บาท

แจ๊ค AV in แล้วออกเป็นตัวเสียบ 3.5 20 บาท <- ต่อเข้ามอนิเตอร์ที่มีช่อง 3.5 ได้เลย

แจ๊ค 3.5, 3.5 ผมเอาไว้ต่อหูฟังเข้าไปอีกที 20 บาท

แต่อีกกรณี.. ถ้า PC ใช้พอร์ต DVI ไปแล้ว แล้วไม่อยากคอยมาสลับสายเกม สายคอม ไปมา ก็อาจจะต้องตัดสินใจเลือกใช้สาย VGA กับเครื่องใดเครื่องนึงแทน จะได้สลับสัญญาณเอาที่ตัวมอนิเตอร์ได้เลย

ของผมก็ใช้ vga กับคอมแทนน่ะครับ ภาพมันก็ยังดีอยู่ ถึงด้อยกว่า dvi หน่อย แต่ไม่เจอ color bleed แบบ vga xbox
    >< ผมทามไม่เป็นนนนนน อ๊ากกกกกก

ปล. ฝากถามทีคับ แผ่น Back up ของ xbox นี่คือ แผ่น ก๊อปใช่ป่ะคับ ใส่แระเล่นได้เลนอ๊ะป่าวว --

Bookmarks

Bookmarks